โพลล์

ไฟโปรเจคเตอร์ควรเป็นอุปกรณ์มาตรฐานสำหรับรถตัวTOPหรือไม่ครับ

ควรอย่างยิ่ง
48 (68.6%)
ไม่จำเป็น
22 (31.4%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 67

ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านคิดว่าไฟโปรเจคเตอร์ ควรมีไว้สำหรับตัวTOP หรือไม่ครับ  (อ่าน 13720 ครั้ง)

ออฟไลน์ LoveYouToo

• Full Member
ตามคำถาม จขก ผมเห็นด้วยที่ควรมีในตัว TOP เพราะนอกจากประโยชน์ใช้สอยทางตรงที่มันให้ได้มากกว่าหลอดทั่วไป เช่น เห็นถนนชัดเจนกว่าในทุกสภาพถนนในขณะที่แสงไม่แยงตาเพื่อนร่วมทาง วินๆกันทั้งคู่ แต่ต้องเป็นไฟแบบ HID นะครับ ผมเป็นคนที่เดินทางออกต่างจังหวัดเป็นประจำโดยเฉพาะในเวลากลางคืนและที่บ้านมีรถอยู่2คัน เป็นรถไฟ HID(โรงงาน)ทั้งคู่ คันหนึ่งเป็นหลอดธรรมดาส่วนอีกคันเป็นหลอดโพรเจคเทอร์ ไฟต่ำเมื่อปรับอยู่ในตำแหน่งสูงสุด หลอดธรรมดาจะให้แสงกระจายออกด้านข้างมากกว่าแต่ความเข้มของลำแสงจะน้อยกว่า ส่วนระยะส่องไกลจะพอๆกันแต่รถที่ใช้หลอดธรรมดาจะถูกเพื่อนร่วมทางสกิดไฟสูงใส่สัก 10-20% ประมาณจะเตือนว่าไฟคุณสูงเกินไป แต่คันที่เป็นหลอดโพรเจคเทอร์จะไม่โดนสกิดไฟใส่ ข้อดีอีกด้านคือเมื่อถนนเปียกหรือฝนตกหรือเส้นจราจรไม่ชัด(ขับต่างจังหวัด บนเขาด้วย) หลอดโพรเจคเทอร์จะมีค่ามหาศาล

ส่วนข้อดีทางอ้อมคือ สมศักดิ์ศรีรุ่นTOP คู่ควรต่อการจ่ายเงินเพิ่ม อุตส่าห์ซื้อรุ่น TOP น่าจะมีอะไรที่แสดงให้เห็นเด่นชัดถึงความแตกต่าง จากรุ่นอื่นว่าข้าคือรุ่นสูงสุด ซึ่งน่าจะมีส่วนช่วยกระตุ้นให้คนอัพเกรดขึ้นมาซื้อได้บ้าง และทางอ้อมอีกทางที่เกิดขึ้นกับผมประจำระหว่างระหว่างที่สลับใช้รถทั้ง2คันระหว่าง HIDโคมธรรมดา กับ HID Projector คือ คันที่ใช้หลอด Projector ขณะที่กำลังจะขับแซงคันหน้า เกิน 50%ที่รถคันหน้าจะหลบเลนให้ทางแต่ไกลเลย แตกต่างกับคันที่ใช้โคมธรรมดาอย่างเห็นได้ชัดที่รถคันหน้าจะให้ทางแค่ประมาณ10% อย่างน้อยกรณีนี้ก็อำนวยให้เราสามารถใช้รถได้ปลอดภัยมากยิ่งขึ้น

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
แล้วของจีนมันเป็น โปรเจคเตอร์+ฮาโลเจนเหรอครับ ด้วยความสงสัย??  ไม่ใช่เป็น Bi-Xenon มาเหรอครับ

แต่ถึงเป็นโปรเจคเตอร์ฮาโลเจน  เปลี่ยนแต่หลอดก็แค่สองพัน แต่ถ้าไปติดโปรเจคเตอร์ข้างนอก คุณภาพมันต่างกันเยอะนะครับ (เจอมาแล้ว Transformer คัดออฟเบี้ยว>_<) แถมเวลาดริฟไฟสูงไม่ต้องห่วงเรื่องรอชาร์จด้วย 

ยังไงมีโปรเจคเตอร์มา จะเป็นฮาโลเจนก็ไม่มีปัญหานะครับผมว่า

ต่างอย่างแรงครับผมฝช้โคมโปรเจ็คเตอร์แท้แต่ใช้หลอดไฟเดิมจากโคมธรรมดา ผลคือต้องใช้ไฟสูงช่วยยิ่งเวลาขับกลางคืนถนนดำไม่ต้องพูดถึง นี่เราเปิดไฟแล้วหรอ -*-
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ IncarRus

แล้วของจีนมันเป็น โปรเจคเตอร์+ฮาโลเจนเหรอครับ ด้วยความสงสัย??  ไม่ใช่เป็น Bi-Xenon มาเหรอครับ

แต่ถึงเป็นโปรเจคเตอร์ฮาโลเจน  เปลี่ยนแต่หลอดก็แค่สองพัน แต่ถ้าไปติดโปรเจคเตอร์ข้างนอก คุณภาพมันต่างกันเยอะนะครับ (เจอมาแล้ว Transformer คัดออฟเบี้ยว>_<) แถมเวลาดริฟไฟสูงไม่ต้องห่วงเรื่องรอชาร์จด้วย 

ยังไงมีโปรเจคเตอร์มา จะเป็นฮาโลเจนก็ไม่มีปัญหานะครับผมว่า

ต่างอย่างแรงครับผมฝช้โคมโปรเจ็คเตอร์แท้แต่ใช้หลอดไฟเดิมจากโคมธรรมดา ผลคือต้องใช้ไฟสูงช่วยยิ่งเวลาขับกลางคืนถนนดำไม่ต้องพูดถึง นี่เราเปิดไฟแล้วหรอ -*-

555+,,, สงสัย จะเป็นเฉพาะ Fiesta แหละคับ

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
ไม่จเป็ฯผมว่าไฟ Multi-reflector มันก็สว่างพออยู่แล้ว

ออฟไลน์ 6162002

รู้สึกจะคุยคนละเรื่องเดียวกันนะครับ เอิ๊ก *-*

คือผมหมายถึงว่า ให้โปรเจคเตอร์มา ต่อให้เป็นหลอดเดิม ก็ยังไปเปลี่ยนซีนอนง่ายๆน่ะครับ แต่ถ้าให้โคมธรรมดามา ไปทำโปรเจคเตอร์ข้างนอก มันสู้ของโรงงานบ่ได้เลย

ส่วนเรื่องโปรเจคเตอร์แท้+หลอดเดิม ผมเจอมาเต็มๆแล้วเหมือนกันครับ มาสด้า 2 ตัวทอปของเพื่อนผม ยิ่งเจอฟิล์มหน้า 60 เข้าไป วิ่งถนนมืดตึ๊ดตื๋อ  งงเหมือนกัน ไม่รู้ไฟรถหรือไฟฉาย เหอๆ >_<

ออฟไลน์ Zardus

• Full Member
ปกติตัว Top มันต้อง Bi-Xenon ไม่ใช่เหรอ?
ProJector มันก็ปกตินิ
บุหรี่ เป็นภัยต่อสังคม

เราจะเป็นฮีโร่

ดูด ให้มันหมดโลกไปซะ