ผู้เขียน หัวข้อ: ปตท.ครวญแบกภาระค่าน้ำมันหลังแอ่น เผย 3 สัปดาห์เจ๊งค่าการตลาดเกือบ 300 ล.  (อ่าน 8807 ครั้ง)

ออฟไลน์ tierak

• Sr. Member
จะว่าไปก็น่าสงสารองค์กรใหญ่ใหญ่เหมือนกัน
ไม่ใช่เพราะอะไรหรอก...ก็เพราะจรรยาบรรณนักข่าวในบ้านเรานั่นแหละครับ

เวลาสัมภาษณ์ หรือเอาข้อมูลแถลงการณ์มา บางทีเป็น Fact & Figure เฉยเฉย
สุดท้ายนักข่าวเอามาพาดหัวด้วยคำพูดของตัวเอง เพื่อปั่นกระแสคนอ่าน

ผมก็ได้แต่หวังว่า ท่านท่านจะตรวจสอบข้อมูลให้ดีก่อนแล้วค่อยมาด่ากันต่อ
จะได้ไม่ตกเป็นเครื่องมือของนักข่าวไม่มีจรรยาบรรณเหล่านั้น
เรื่องอื่นนี่คงใช่น้อง แต่เรื่อง ปตท นี่เรื่องใหญ่ที่สุด เรื่องระดับชาติ ทำให้บ้านเมืองวุ่นวายทุกรัฐบาลเพราะผลประโยชน์ทางทะเล มันโยงระยางไปถึงประเทศมหาอำนาจด้วย
เรื่องคำคม คารมนักข่าวเป็นเรื่องปกติ แต่เนื้อในเป็นเรื่องที่บิดเบือนไม่ได้ ผู้อ่านพิจาณาได้
เดาว่าน้องน่าจะอยู่ในกลุ่มไม่ฝักใฝ่สีใด ใช่มั้ยครับ

ผมก็หวังว่าคนอ่านจะพิจารณาได้อย่างที่คุณบอกมาครับ แต่ก็เห็นกันอยู่ว่าไม่ใช่ทุกคน..

ผมไม่คิดว่าเรื่องนี้เกี่ยวกับเรื่องความคิดเห็นทางด้านการเมือง และไม่เห็นประโยชน์ที่โยงไปถึงเรื่องนั้นด้วย
และก็ไม่เข้าใจว่าคุณถามขึ้นมาทำไม เพียงแค่ผมคิดเห็นต่อเรื่องนี้ไม่เหมือนหลายท่าน ไม่ได้แปลว่าผมจะต้องอยู่ฝ่ายนั้นหรือฝ่ายนี้เลยครับ

นักข่าวควรเขียนข่าวเพื่อรายงานข้อเท็จจริง ถ้าจะเขียนข่าวที่เป็นความคิดเห็นส่วนตัวลงไป ก็ควรจะเขียนให้ชัดเจน
การใช้คำพาดหัวแบบเรียกร้องความสนใจกระแสสังคม แบบเดียวกับที่พาดหัวดาราให้มีแต่เรื่องคาวและอื้อฉาว
ผมไม่คิดว่าเป็นเรื่องที่น่าชื่นชมยินดี แต่เป็นเรื่องที่ขาดซึ่งจรรยาบรรณ และไม่มีทางที่จะเป็นเรื่องปกติได้หรอกครับ

ลองดู Practice ของสำนักข่าว International ทั้งหลายก็ได้ครับ

ออฟไลน์ zuneo

• Jr. Member
  • **
ขาดทุนกำไรสิครับท่าน

ไม่รู้ผมคิดไปเองเปล่า รู้สึกว่าอัตราเร่งกับอัตราสิ้นเปลืองจะสู้ ปั้มดาว กับ ปั้มหอยไม่ได้ ^^