ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยเปรียบรถกระบะหน่อยครับ  (อ่าน 14673 ครั้ง)

ออฟไลน์ apoach

• Newbie
  • *
ช่วยเปรียบรถกระบะหน่อยครับ
« เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:23:30 »
พอดีต้องการซื้อรถกระบะ  ตอนนี้ตัวเลือกมี
 1.โตโยต้า วีโก้ 4 ประตู 2 WD 3.0G ราคา 872,000 บาท       กับ
2. เชพโรเลต โคโรลาโด 4ประตู 2.8L 2WD LTZ Z71 ราคา 849,000 บาท
ใช้รถระยะยาวครับอีกนานกว่าจะคิดเปลี่ยน ใช้งานทั่วไปไม่มาก  ช่วยคิดหน่อยครับ คิดคนเดียวมันปวดหัว

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ช่วยเปรียบรถกระบะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:31:47 »
เชพโรเลต โคโรลาโด 4ประตู 2.8L 2WD LTZ Z71 ราคา 849,000 บาท คับ

วีโก้ใกล้จะตกรุ่นแล้ว

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
Re: ช่วยเปรียบรถกระบะหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:38:36 »
ขอตอบในฐานะที่ผมใช้ กระบะวีโก้ Pre 3.0 G 4Door  

1.ช่วงล่างก็อย่างที่เขาลือกันนั่นแหละครับ แต่ผมใช้มา2ปีก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ที่นั่งด้านหลังจะมีอาการกระเด้งกระดอนหน่อยนะครับ
2.เครื่องยนต์ แรงพอใช้ได้  ต้นจัด เร่งแซงดี  แต่ก็กินจุเหมือนกัน ครับ110-120 ประมาณ10-11โลลิตร
3.ภายในห้องโดยสาร ถ้าเป็นชัวโมงนี้ผมว่าอาจดูด้อยกว่ารุ่นใหม่ๆที่ออกมาครับ
4.ภายนอกสวยไม่สวยก็แล้วแต่คนมองครับ (แต่รุ่นใหม่ๆที่อกกมาสวยเหลือเกิน)

รุ่นนี้มันเก่าไปแล้ว อีกหน่อยคงจะมีตัวใหม่ขึ้นมา ถ้ายังไงก็มองหาตัวอื่นเถอะครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 09, 2012, 10:41:48 โดย Makhot »

ออฟไลน์ archian

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:51:29 »
ขอตอบในฐานะที่ผมใช้ กระบะวีโก้ Pre 3.0 G 4Door 

1.ช่วงล่างก็อย่างที่เขาลือกันนั่นแหละครับ แต่ผมใช้มา2ปีก็ไม่มีปัญหาอะไร แต่ที่นั่งด้านหลังจะมีอาการกระเด้งกระดอนหน่อยนะครับ
2.เครื่องยนต์ แรงพอใช้ได้  ต้นจัด เร่งแซงดี  แต่ก็กินจุเหมือนกัน ครับ110-120 ประมาณ10-11โลลิตร
3.ภายในห้องโดยสาร ถ้าเป็นชัวโมงนี้ผมว่าอาจดูด้อยกว่ารุ่นใหม่ๆที่ออกมาครับ
4.ภายนอกสวยไม่สวยก็แล้วแต่คนมองครับ (แต่รุ่นใหม่ๆที่อกกมาสวยเหลือเกิน)

รุ่นนี้มันเก่าไปแล้ว อีกหน่อยคงจะมีตัวใหม่ขึ้นมา ถ้ายังไงก็มองหาตัวอื่นเถอะครับ 

สนับสนุนอีก 1 เสียงครับ

ออฟไลน์ apoach

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 11:29:57 »
ขอบคุณครับที่ช่วยตอบ ลดอาการปวดหัวลงบ้างละครับ ;D

ออฟไลน์ apiwattu67

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 11:54:32 »
เอา Chevy ดีกว่าครับ Vigo มันปลายอายุแล้ว

ออฟไลน์ SiGSaG

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 13:02:57 »
ยิ่งหลากหลายความคิดเห็นยิ่งมีประโยชน์ต่อผู้ถาม น่าจะเปิดตัวเลือกให้มากกว่า 2ตัวเลือกเช่น ford mazda isuzu tata ผมว่าผู้แนะนำคงไม่ได้ค่าตอบแทนหรอกนะแต่เขาคงอยากให้คุณใช้เงินที่หามาได้ซื้อรุ่นแบบคุ้มค่า และตรงกับการใช้งานของคุณมากที่สุด
     จากที่เห็นบนท้องถนนช่วง2ปีที่ผ่านมาได้รับส่งลูกๆไปเรียนพิเศษที่ต่างจังหวัดและกทม.ก็เห็น2ยี่ห้อมากสุดบนถนน ที่ส่วนมากคนต่างจังหวัดจะใช้กันเป็นส่วนมาก ปัจจัยหลักๆที่ต้องการของคนใช้กระบะคือ เครื่องยนต์ต้องมีกำลังดีพอ ต้องประหยัดน้ำมัน ค่าบำรุงรักษาต่อระยะการใช้งาน ทนทาน หาศูนย์อะไหล่บริการหรืออู่ซ่อมได้ง่าย ราคาสมเหตุผล และท้ายสุดมีคุณค่าในตัวเอง(มีประวัติมานาน มีชื่อเสียงเป็นที่ยอมรับ ราคาขายต่อดี) และรถกระบะที่ตอบโจทย์ข้่างต้นได้มากที่สุดก็เห็นมีอยู่ 2ยี่ห้อที่เด่นชัดสุดๆ ก็คือ โตโยต้า กับ อีซูซุ แต่มิได้หมายความว่าเป็นกระบะที่ดีที่สุดกว่าเจ้าอื่นในตลาดเพียงแต่ผู้ใช้แต่ละภูมิภาคของไทยยอมรับมากที่สุดและมันก็เป็นเ่ช่นนั้นจริงๆ ยิ่งถ้าเป็นคนคันแรกของครอบครัวด้วยละก็ผมว่ามันคุ้มค่าในหลักเศรษฐศาสตร์มากที่สุดแล้่ว แต่ถ้าคุณมีกำลังซื้อมากพอไม่ได้คำนึงถึงจุดนี้ ก็มองผ่าน 2ยี่ห้อนี้แล้วเลือกคุณที่ตรงกับใจชอบดีกว่า ไม่ต้องมองหาเหตุผลว่าทำไม 2ยี่ห้อข้างต้นถึงได้ครองใจและมียอดขายทิ้งห่างยี่ห้ออื่นภายในประเทศเรา

ออฟไลน์ BNR 34 GTR

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 14:17:52 »
2 เจ้านี้

เลือกรถ เชียร์ โคโล
เลือกศูนย์บริการ เชียร วีโก้

ครับ

ออฟไลน์ nikraman

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 14:36:28 »
โึคโลราโด เครื่องใหม่ ต้องดูกันยาว เสียงมันแปลก ๆ ไม่เหมือนใคร (เสียงไม่หนักแน่น) วีโก้พิสูจน์แล้วดีเกือบทุกเรื่องยกเว้นช่วงล่าง แต่ถ้าเป็นผมตอนนี้ต้องอีซูสุ เห้ฯมาทีหลัง แต่วิ่งกันเต็มเมืองซะแล้ว นี่ขนาดไม่มีโปรอะไนให้เลย เครื่องยนต์เดิมนั้นไม่แพ้ทุกยี่ห้อที่มีในไทย ดีไซน์ด้สนหน้าสวยแบบลู่ลม ไฟโปรเจคเตอร์ ช่วงล่างแบบนิ่ม ๆ แค่นี่ก็เพียงพอแล้วสำหรับผม

ออฟไลน์ k_newlife

• **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 14:51:43 »
คำถามที่มีในหัวผมตอนนี้ก็คือ vigo ทำไมราคาแพงจังเลยครับ มันแพงที่อะไรหรอให้ตายเถอะ
ระบบความปลอดภัยให้มาน้อยกว่าชาวบ้านเขาทั้งหมด
ไม่มีระบบควบคุมล้อหมุนฟรีTCS และ ระบบควบคุมการทรงตัว ESP
มีแค่ีะบบเบรก ABS บ้านๆแถมวาล์วแรงดันน้ำมันเบรคยังเป็นแบบกลไก LSPV สุดโบราณอีกต่างหาก
เจ้าอื่นๆ แม้แต่ คู่แข่งตลอดการของโตโยต้า อย่างอีซูสุ ในรุ่นราคาพอๆกัน
เค้ายังใส่มาทั้ง ABS/EBD/BA   ESC/TCS 

ส่วนตัวผมใช้ colorado ตัวท็อปราคา 998,000 ซึ่งกระบะสี่ประตูราคานี้ผมก็ว่าแพงแล้วนะ
แต่เทียบกับระบบความปลอดภัย โดยเฉพาะระบบช่วยเหลือต่างๆ ที่จัดมาให้เทียบเท่าที่
SUV ดีๆคันนึงจะพึงมี ก็คิดว่าราคาสมเหตุผลอยู่ 

แต่vigo รุ่นท็อปสุด ราคาปาไป 999,000 ระบบความปลอดภัยช่่วงล่างไม่มีอะไรเลยนอกจาก
ABS+LSPV กลไกสุดโบราณแค่นั้น เลยสงสัยว่าโตโยต้า ขายรถแพงไปมั้ย

แม้แต่ isuzu v-cross ตัวท็อป มาเต็มทั้ง DVD กล้องมองหลัง ลำโพง8ตัว แถมระบบความปลอดภัยต่างๆก็จัดมาเต็มๆ
ทั้ง ESC/TCS ABS/EBD/BA  ราคายังเท่าๆกับ vigo ที่ไม่มีอะไรเลย   

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 14:59:03 »
Vigo มี EBD BA ครับแต่...ตัด VSC
สงสัยแพงที่โลโก้สามห่วงครับ
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 20:13:04 »
ไม่มองอีผุผุ Z-Prestige บ้างเหรอครับ

วีโก้ ใกล้ตกรุ่น แต่เชฟนี่การใช้งานระยะยาวนี่สิครับที่ผมกังวล

ระยะสั้น กังวลศูนย์เชฟ ระยะยาวหลังหมดประกัน กังวลว่ารถจะซับซ้อนเกินจนช่างนอกเบลอรึเปล่า

เพราะรถสมัยนี้ ไม่ได้เข้าใจง่ายๆ แล้ว ยิ่งถ้ารุ่นที่มีน้อยๆ ยิ่งน่ากลัว

แต่ถ้าให้ผมเลือกจริงๆ Colorado LTZ Z71 อย่างไม่ต้องสงสัยครับ

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 20:19:15 »
คำถามที่มีในหัวผมตอนนี้ก็คือ vigo ทำไมราคาแพงจังเลยครับ มันแพงที่อะไรหรอให้ตายเถอะ
ระบบความปลอดภัยให้มาน้อยกว่าชาวบ้านเขาทั้งหมด
ไม่มีระบบควบคุมล้อหมุนฟรีTCS และ ระบบควบคุมการทรงตัว ESP
มีแค่ีะบบเบรก ABS บ้านๆแถมวาล์วแรงดันน้ำมันเบรคยังเป็นแบบกลไก LSPV สุดโบราณอีกต่างหาก
เจ้าอื่นๆ แม้แต่ คู่แข่งตลอดการของโตโยต้า อย่างอีซูสุ ในรุ่นราคาพอๆกัน
เค้ายังใส่มาทั้ง ABS/EBD/BA   ESC/TCS 

ส่วนตัวผมใช้ colorado ตัวท็อปราคา 998,000 ซึ่งกระบะสี่ประตูราคานี้ผมก็ว่าแพงแล้วนะ
แต่เทียบกับระบบความปลอดภัย โดยเฉพาะระบบช่วยเหลือต่างๆ ที่จัดมาให้เทียบเท่าที่
SUV ดีๆคันนึงจะพึงมี ก็คิดว่าราคาสมเหตุผลอยู่ 

แต่vigo รุ่นท็อปสุด ราคาปาไป 999,000 ระบบความปลอดภัยช่่วงล่างไม่มีอะไรเลยนอกจาก
ABS+LSPV กลไกสุดโบราณแค่นั้น เลยสงสัยว่าโตโยต้า ขายรถแพงไปมั้ย

แม้แต่ isuzu v-cross ตัวท็อป มาเต็มทั้ง DVD กล้องมองหลัง ลำโพง8ตัว แถมระบบความปลอดภัยต่างๆก็จัดมาเต็มๆ
ทั้ง ESC/TCS ABS/EBD/BA  ราคายังเท่าๆกับ vigo ที่ไม่มีอะไรเลย   

วีโก้แพงค่าตัว โรนัลโด ครับ >_<
เช่นเดียวกับวีออส ก็คงแพงค่าตัวเต้ย เพราะเทียบราคาเท่ากับมาสด้าสอง  ออพชั่นนี่ตีราคาได้ว่า มาสด้าสองให้ออพชั่นแพงกว่าร่วมแสน *-*

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 21:08:23 »
ไม่เล็งตัวอื่นไว้เผื่อหน่อยหรือครับ
ผม ไม่เลือกทั้งคู่ เหตุผลประกอบย่อย ตามข้างบน

;D ;D ;D
perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 22:14:27 »

วีโก้แพงค่าตัว โรนัลโด ครับ >_<
เช่นเดียวกับวีออส ก็คงแพงค่าตัวเต้ย เพราะเทียบราคาเท่ากับมาสด้าสอง  ออพชั่นนี่ตีราคาได้ว่า มาสด้าสองให้ออพชั่นแพงกว่าร่วมแสน *-*

ถูกที่สุดครับเพราะยังไงค่าโพทะณาทุกค่ายเค้าต้องผลักภาระให้ผู้ซื้ออยู่เเล้วครับ เเต่พี่โตนี่ แกบ้าพลังโพทะณา
 เเถม ค่าตัวตุ๊กกี้ พี่ป๋อ บักโด้ นี่ค่าตัวเเพงยับลองคิดดูครับโฆษณานาทีละเท่าไรพี่โตอัดแหลก
เเล้วมันจะถูกได้ไง อิอิ

ปล.ใครรู้ราคาค่าโฆษณาของช่องต่างๆมั่งครับ
คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ the kit

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:27:46 »
ถ้าใช้นาน ไม่ได้กังวลเรื่องโฉมเท่าไรนัก

ยังไงก็เลือก vigo เนื่องด้วย ปห. ของตัวรถมันรู้ทุกจุดแล้ว  อะไหล่ ศูนย์บริการ ราคาขายต่อ
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 21:28:00 »
พ่อออกให้ คง โคโร

แต่ถ้าเงินตัวเอง ก็คงเจ้าโก้อะฮะ

;D ;D ;D

ออฟไลน์ bleem

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 22:41:50 »
ผมไม่เอาทั้ง 2 ตัวครับ ที่บ้านก็มี VIGO 4 ประตู 3.0 G  ครับของคุณพ่อ เร่งแรงสะใจหลังติดเบาะ แต่ผมเอาไปฟาดสะพาน มาแล้ว  หมุนเข้าข้างทางก็ด้วย อืม......

คิดว่าเป็นที่ระบบช่วงล่าง ของมันแน่นอน ต้องแก้ไข มากครับ เป็นไปได้ ผมอยากให้ไปลอง อีซูซุ อีกตัวครับ รถตลาด บริการดีครับ เพื่อนๆพี่ๆ ก็บอกโอเคใช้ได้ครับ

แม้จะไม่เร่งแรงแซงเท่า วีโก้ แต่ก็ได้ ความ สดใหม่กว่า และน่าจะมีดีกว่าหลายๆด้าน นะครับ ส่วนตัว ไม่ทราบราคา ครับ แต่น่าจะเป็นทางเลือก ถ้าต้องการใช้งาน

นานๆ  บริการดีๆ อะไหล่ไม่แพง ขายต่อได้ราคา ก็มี 2 ตัวนี้ละครับ แต่ผมคนใช้ วีโก้นะครับ บอกได้ก็ที่ขับเองนะครับ ลองหันไปดู อีซูซุ บ้างครับ โฉมใหม่ไม่ตกรุ่น วี

โก้นี่ก็ปลายแล้วนะครับ และต้องเอาเงินไปทำช่วงล่างเพิ่มด้วนครับ ลองดูครับ ::)

ออฟไลน์ Aek_CM

• Full Member
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 11, 2012, 00:52:31 »
ไม่ลอง มองไปที่ bt50 pro บ้างเหรอครับ  อย่าไปสนใจราคาขายต่อเลยครับ  ราคาตกเหมือนกันถ้าเป็นพวก 4 ประตู
แต่เอาใช้งาน ณ  วันนี้เอาที่มี ช่วงล้างดี  ระบบความปลอดภัยเยอะๆๆ  เพราะเราซื้อรถมาขับใช้งาน  ไม่ได้ซื้อมาเพื่อขายต่อ  นะครับ

ผมว่าคนที่มองแต่ว่า เป็นรถตลาด ขายต่อราคาดี แต่ราคาตอนซื้อใหม่สูงกว่า และระบบความปลอดภัยน้อยกว่า ช่างมัน
ผมว่าคนที่คิดอย่างนี้  แม่งโครตโง่ๆเลยครับ   ซื้อรถมาใช้ แต่มัวแต่คำนึง ถึงแต่ราคาขายต่อ โดยไม่ค่อยคำนึงถงึระบบ ความปลอดภัยเป็นหลัก 
 นี่มันช่างโง่เขลาจริงๆเลยครับ   ถามจริงเถอะครับ   จริงๆแล้วต้องการซื้อรถมาใช้ หรือซื้อมเน้นขายต่อครับ

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 12, 2012, 08:33:51 »
ไม่ลอง มองไปที่ bt50 pro บ้างเหรอครับ  อย่าไปสนใจราคาขายต่อเลยครับ  ราคาตกเหมือนกันถ้าเป็นพวก 4 ประตู
แต่เอาใช้งาน ณ  วันนี้เอาที่มี ช่วงล้างดี  ระบบความปลอดภัยเยอะๆๆ  เพราะเราซื้อรถมาขับใช้งาน  ไม่ได้ซื้อมาเพื่อขายต่อ  นะครับ

ผมว่าคนที่มองแต่ว่า เป็นรถตลาด ขายต่อราคาดี แต่ราคาตอนซื้อใหม่สูงกว่า และระบบความปลอดภัยน้อยกว่า ช่างมัน
ผมว่าคนที่คิดอย่างนี้  แม่งโครตโง่ๆเลยครับ   ซื้อรถมาใช้ แต่มัวแต่คำนึง ถึงแต่ราคาขายต่อ โดยไม่ค่อยคำนึงถงึระบบ ความปลอดภัยเป็นหลัก 
 นี่มันช่างโง่เขลาจริงๆเลยครับ   ถามจริงเถอะครับ   จริงๆแล้วต้องการซื้อรถมาใช้ หรือซื้อมเน้นขายต่อครับ

ท่านก็พูดแรงไปครับ ผมก็ใช้ BT50Pro 4 ประตูเหมือนท่านแหละ แต่ผมไม่คิดว่าใครโง่หรือฉลาดกว่ากันในการเลือกซื้อรถ ทุกคนมีความชอบไม่เหมือนกัน
และมีการใช้งานไม่เหมือนกัน เช่นต่างจังหวัด ตามตัวอำเภอมันหาศูนย์บริการยากถ้าเป็นยี่ห้อที่ขายได้ไม่เยอะ ไม่เหมือนโตโยต้ากับ อีซูซุ ซึ่งหาง่ายกว่า
ถ้ารถซึ่งใช้ทำมาหากินเสียนี่แย่เลย ส่วนท่านที่อยู่ตามตัวจังหวัดหรือกรุงเทพนั้นเรื่องศูนย์บริการไม่น่าเกินความสามารถ จะใช้รุ่นไหนเลือกตามใจตัวเอง
ดีกว่า เรื่องราคาขายต่อสำหรับผมไม่เคยคิดอยู่ในหัวเลยเพราะรถป้ายแดงคันนึงผมใช้เกิน10ปีราคาขายต่อคงไม่ต่างจากเจ้าตลาดเท่าไร ดีกว่าทนขับรถ
ที่ตัวเองไม่ชอบทุกวัน