ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเลือกรถ cruze/trailblazer/pajero/subaru xv/mazda cx5  (อ่าน 11541 ครั้ง)

ออฟไลน์ ishat

• Jr. Member
  • **
ขอคำแนะนำเลือกรถ cruze/trailblazer/pajero/subaru xv/mazda cx5
« เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 13:56:35 »
ขอท้าวความก่อนครับ
เริ่มแรกเลย ที่บ้านผมขับกะบะ 4 ประตูมาก่อน ผมเลยชินกับรถที่ใหญ่และสูง
จนผมมาทำงานที่ชลบุรี ที่ทำงานเลยให้รถประจำมาใช้ ซึ่งก็คือ กะบะ cab (ผมเองก็ชินมือ)
และพอน้องเรียนจบก็ออก cap diesel MC มาขับ ซึ่งผมเองก็ได้ลองขับ ผมรู้สึกว่า ชอบมาก (รถสูงใหญ่ ขับเท่ดี ^^)

เข้าเรื่องนะครับคราวนี้ ถึงตาผมที่จะออกรถใหม่ ในปี 2013 ซึ่งผมเล็งๆ ไว้ เป็นพวก diesel เป็นหลัก คือ
cruze 2.0 <--- มันไม่สูงอยากลุยน้ำได้บ้าง
trailblazer lt <--- มันดูเทอะทะ ยาวเกินไป
pajero gt  <--- ปัญหาจุกจิก พวงมาลัยล็อค กลัวครับ
subaru xv (ซึ่งผมเองก็หาข้อมูลมา ว่า คงมีแต่ benzene ที่จะมาขายไทย) <--- จะเอา diesel เข้ามาขายไหมครับ?
mazda cx5 (หาข้อมูลเจอ ว่ามาเปิดตัว motor show สิ้นปีนี้ แต่ไม่รู้เครื่อง diesel จะมาตอนไหน บางข้อมูลบอก ไตรมาส 3 ปี 2013 นานมาก) <--- จะมาพร้อมกันไหมครับ

ใจจริงก็ยังมอง cap diesel แบบน้องอยู่ แต่กลัวว่า จะออกซ้ำมา 2 คันทำไม?? (แต่ผมและพ่อ ก็คุยว่า ออกเหมือนกันไปเลย)
ประเด็นเลยเกิดว่า จะออก cruze 2.0 ดีไหม หรือ รอดูเจ้าอื่นๆ ดี
ผมเองไม่ได้รีบใช้รถ แต่รู้สึกว่า อยากมีสินทรัพย์ เป็นของตัวเองบ้าง  ;D
ใจผมอยากได้ mazda cx5, subaru xv แต่ยังไม่รู้ชะตากรรมดี แนวขับรถผมชอบลุยนิดๆ หน่อย ขับ 120-140 (ออกเท่ว ตจว อาทิตย์ละครั้ง)

พี่ๆ เพื่อนๆ มีข้อมูล หรือคำแนะนำไหมครับ (เล่ายาวไปหน่อย  ;D)
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
Re: ขอคำแนะนำเลือกรถ cruze/trailblazer/pajero/subaru xv/mazda cx5
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:31:05 »
ถ้ามี CX-5 อยู่ในตัวเลือก
รอตัวจริงมาก่อนดีกว่าครับ แล้วค่อยตัดสินใจ

pasumylove

• บุคคลทั่วไป
Re: ขอคำแนะนำเลือกรถ cruze/trailblazer/pajero/subaru xv/mazda cx5
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:33:38 »
ถ้ายังไม่รีบใช้รถ รอสักพักก่อนครับ ตัวเลือกคงมาอีกเพียบ

cx-5 ตัวที่จะเข้ามาก่อนเป็น skyactiv-G หรือเบนซินนี่แหละ ส่วนดีเซลคงรอสักพักครับ
xv อันนี้ผมก็ว่าน่าสนใจนะ แต่ต้องรอดูก่อนว่ามาถึงไทยออพชั่นจะเหี้ยนขนาดไหน เกรงราคาจะเวอร์ด้วย
ถ้านอกตัวเลือกนี้ ผมคงจะหันไปหาฟอร์จูนเนอร์ ถึงมันจะแก่แล้ว แต่ก็ยังพอไหวอยู่ครับ (ไม่ก็แคปหมู เจริญลอยตามกันไปเช่นเคย)

ผมเองก็อยากได้รถแนว SUV เหมือนกันครับ แต่ติดที่ว่าตัวเลือกตอนนี้ค่อนข้างน้อย
และยังไม่อยากจะฝากไว้กับอนาคตอันแสนไกล เลยจำใจตัดช่องน้อยแต่พอตัวไปหากระบะ 4 ประตูแทน ;D

12ay13an

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 14:41:31 »
ถ้าไม่รู้จะเลือกคันไหนจริงๆ  แต่ใจชอบแคปติว่าอยู่แล้วจะออกมาซ้ำกัน2คันก็ไม่ใช่เรื่องแปลกนิครับก็รถมันดีนี่หน่า  สมรรถนะก็เยี่ยม ยังไงก็ขับคนละคันอยู่แล้วนิครับ แถมคุณพ่อยังอนุมัติด้วย ขอให้เลือกได้ไวๆนะครับ

ออฟไลน์ mewzabahl

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:03:30 »
ถ้ายังไม่รีบใช้ รอcx5 สักนิดนะครับ   แต่ถ้าชอบแคป ก็จัดครับ   เพื่อนบ้านผมยังออกวีโก้ 3คันเลย  ไม่มีรถอื่นเลย  ;D

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:12:16 »
ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ
แอบมอง subaru xv พี่ๆ เพื่อนๆ คิดว่า diesel จะนำเข้ามาไหมครับ
mazda cx5 diesel คงน่าจะกลางปี 2013 หรือเปล่าครับ

ส่วนตัวผมพยายามรอ อดกลั้น และเก็บเงินต่อไปเรื่อยๆ อยากดูรถใหม่ด้วยครับ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 15:22:18 »
อยากให้ใจเย็นๆ รอดูรถให้เข้ามาทุกรุ่นก่อนครับ ^^"

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 16:31:50 »
subaru ไม่เอา เครื่องดีเซลมาแน่ครับ ถึงเอามาก็มีแต่เกียร์ธรรมดา ครับ
ส่วน CX5 ดีเซล น่าสนใจ แต่จะมาเมื่อไหร่???
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 16:42:00 »
มองไว้คล้ายๆผมเลย

Cap CX-5 Trailblazer PJS

ขอรอดู CX-5 ก่อน ถ้าไม่โอ หรือเตี้ยเกินไป (อยากมีไว้ลุยน้ำท่วมน้ำขังบ้าง) คงได้ Trailblazer แต่อาจรอ minorchange

ปล.ถ้าต้องการมีสินทรัพย์ ดูพวก ที่ดิน บ้าน หรืออย่างน้อย ทอง ก็ดีนะครับ (แต่ช่วงนี้ทองพุ่งไปเยอะหน่อย) รถ มีแต่ ลด  ราคา ครับ
แต่ถ้าซื้อมาเน้นใช้งาน ก็โอเคครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 16:49:45 »
ไม่รีบอยู่แล้วนี่ครับรอดู CX-5 ไปเลย ดูหน้าตาก่อนถ้าไม่ชอบก็ไม่ต้องรอดีเซล แต่ถ้าชอบจะได้ตั้งตารอ เผื่อได้รอดูของซูซุกิกะเชฟด้วยเลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ apiwattu67

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:00:57 »
CX5 +1

ออฟไลน์ SUPAPID

• Full Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 17:08:59 »
เวียตนาม CX-5 เข้ามาเป็น skyactiv-G เรียบร้อย อย่างเป็นทางการ ไม่ใช่ ผู้นำเข้าอิสระด้วย

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 18:04:01 »
ผมเน้นใช้งาน คงขับเกิน 5 ปี แน่ๆ เลยมองพวก diesel

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ^^

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 18:14:16 »
เอาครูซไปเลยครับ รอรับครูซ2.0อยู่

ออฟไลน์ ottojud

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 19:18:34 »
cx-5 ...+1(เชียร์เพราะรูปทรง)
trailblazer เจ้านายที่ทำงานซื้อมาใช้แล้วก็ได้แต่บ่นว่า  ไม่น่าซื้อมาเลยไม่คุ้มค่ากับเงินที่เสียไป  บ่นๆๆๆๆจนตอนนี้เหนื่อยเลิกบ่นแระ(สมรรถนะดี แต่วัสดุห่วย จองรถก่อนได้ลองขับก็เงี้ย)
ตัวอื่นไม่รู้เลยไม่เชียร์ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 10, 2012, 20:01:58 โดย ottojud »

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2012, 19:37:02 »
ไว้รอปี 2013 ค่อยตัดสินใจอีกทีครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 08:47:01 »
CX-5 Motor Expo อาจได้เห็น (ยังไม่คอนเฟิร์มนะครับ) แต่ยังไม่ขายจริงครับ

• **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 09:41:39 »
ขอบคุณทุกความเห็นครับ
เจ้า trailblazer ดูคอนโซล ไม่สวย
น้องก็บอกมันยาวไป เทอะทะ (ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ)

คิดว่า ผมคงลองดู motor show อีกทีครับ
ถ้ารอไม่ไหวจริงๆ ผมคงออกเหมือนกับน้อง ^^"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 13:31:23 »
ถ้ามีเจ้าแคปหมู

ผมขอเชียร์ เทรเบรเซอร์นะ

กลางคืนด้านท้าย เปิดไฟ แม่งเหมือน BMW จริงๆ

แล้วเจอคันนึงสีขาว แต่งหล่อมากๆ

รองๆมาก็รอดู CX-5

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2012, 17:22:48 »
มองไว้คล้ายๆผมเลย

Cap CX-5 Trailblazer PJS

ขอรอดู CX-5 ก่อน ถ้าไม่โอ หรือเตี้ยเกินไป (อยากมีไว้ลุยน้ำท่วมน้ำขังบ้าง) คงได้ Trailblazer แต่อาจรอ minorchange

ปล.ถ้าต้องการมีสินทรัพย์ ดูพวก ที่ดิน บ้าน หรืออย่างน้อย ทอง ก็ดีนะครับ (แต่ช่วงนี้ทองพุ่งไปเยอะหน่อย) รถ มีแต่ ลด  ราคา ครับ
แต่ถ้าซื้อมาเน้นใช้งาน ก็โอเคครับ

ใช่ครับ รถยนต์เป็นของใช้สิ้นเปลืองที่จำเป็นสำหรับชีวิตประจำวันครับ อย่าไปมองว่ามันเป็นสินทรัพย์ เพราะค่าของมันลดลงตลอดเวลา

ส่วนเรื่องรถผมเชียร์ captiva diesel ครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2012, 11:49:15 »
ถ้าชอบลุยๆ ผมว่า ตัด Cruze ออกดีกว่าครับ ถ้าจะเอารถเก๋งไปลุยมันก็แปลกๆนะ

ถ้ารอใหว ไม่รีบใช้รถ จะลุ้นรอ CX-5 ดูซักตั้งก็ได้

แต่ถ้ารอไม่ไหว ถ้าเป็นผม คงไปออก PJS ไม่ก็ Trailblazer ครับ ไหนๆจะซื้อรถคันเป็นล้านทั้งที ก็อยากได้ความแตกต่างหน่อยครับ