ผู้เขียน หัวข้อ: E36 M43 ปั๊มpower มีปัญหายังขับต่อได้หรือไม่  (อ่าน 5129 ครั้ง)

ออฟไลน์ sanchai

• Jr. Member
  • **
เนื่องจากพรุ่งนี้เช้าจำเป็นต้องใช้รถอย่างมาก เลยอยากถามผู้รู้ว่า หากปั๊มพาวเวอร์มันเสีย (ช่างบอกว่าเวลาเลี้ยวเสียงจะดัง และอาการจริงๆก็คือ ตอนเลี้ยวดังมาก ตอนตรงๆก็ดัง)

จะสามารถขับต่อไปได้หรือไม่ (ระยะทางรวมประมาณ 30กม) และอันตรายรึเปล่าครับ

รถที่ใช้ e36 m43 ครับ

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Re: E36 M43 ปั๊มpower มีปัญหายังขับต่อได้หรือไม่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2012, 23:32:26 »
ต้องดูก่อนครับว่าเสียแบบใหน แถ้าแค่รั่ว ก็คอยเติมนำมันเข้าไปก็พอใช้งานได้ก่อน แต่ถ้าเป็นอาการหนักกว่านั่นก็ค่อนข้างเสี่ยงเหมือนกัน 

ออฟไลน์ TTL

• Hero Member
Re: E36 M43 ปั๊มpower มีปัญหายังขับต่อได้หรือไม่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2012, 11:21:31 »
ต้องดูก่อนครับว่าเสียแบบใหน แถ้าแค่รั่ว ก็คอยเติมนำมันเข้าไปก็พอใช้งานได้ก่อน แต่ถ้าเป็นอาการหนักกว่านั่นก็ค่อนข้างเสี่ยงเหมือนกัน 
ใช่ครับ ถ้าแค่รั่วก็เติมนำ้มันเข้าไป อย่างรถผมตอนนั้นA33 สายแรงดันสูงเพาเวอร์มันแตก ก็เติมเต็มกระปุกอยู่ได้ 1วันพอดีๆเลยครับ ถ้าเป็นรั่วก็เติมแล้วเช็คบ่อยๆปั๊มจะได้ไม่ลาโลกก่อน
ถึงมือช่างครับ  ถ้าปั๊มมันทำงานโดยไม่มีำนำ้มันมันก็ไหม้ครับ ....แต่ถ้าอย่างอื่นก็ไม่ควรขับจะดีกว่าเดี่ยวงานงอกเพิ่มครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2012, 16:38:48 »
เนื่องจากพรุ่งนี้เช้าจำเป็นต้องใช้รถอย่างมาก เลยอยากถามผู้รู้ว่า หากปั๊มพาวเวอร์มันเสีย (ช่างบอกว่าเวลาเลี้ยวเสียงจะดัง และอาการจริงๆก็คือ ตอนเลี้ยวดังมาก ตอนตรงๆก็ดัง)

จะสามารถขับต่อไปได้หรือไม่ (ระยะทางรวมประมาณ 30กม) และอันตรายรึเปล่าครับ

รถที่ใช้ e36 m43 ครับ

เสียงดังจากเพาวเวอร์มีหลายสาเหตครับ

ลูกปืนเสีย  ขับได้แต่คงไม่นาน
น้ำมันผิด ขับไปซักพักซีลเสียหมด
ซีลผิดรูป น้ำมันคงซึมออกด้วย

บางทีเป็นแค่สิ่งสกปรกไปติดอยู่ในปั๊ม

ถ้าพวงมาลัยไม่หนัก ก็ใช้ได้ซักพักครับ นานแค่ไหนคงบอกไม่ได้  ถ้าน้ำมันแห้งก็พังครับ

ปั๊มเพาวเวอร์ M43 ของใหม่ไม่เกิน 4000 บาท ถอดประกอบไม่เกิน 2 ชั่วโมง ถ้าไม่รีบมากแวะไปทำตามอู่ก่อนแร็กจะพังไปด้วยครับ