ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกใหม่ฝากตัวด้วยครับ และมีเรื่องรบกวนถามเกี่ยวกับการซื้อรถหน่อยครับ  (อ่าน 2440 ครั้ง)

ออฟไลน์ tonggo

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมเริ่มเก็บตังค์ได้ก้อนนึงแล้ว และลูกสาวของผมเริ่มโตขึ้น ครอบครัวเริ่มใหญ่ขึ้น เลยมองหารถ suv/ppv ซักคันไว้ใช้ แต่ผมไม่มีความรู้เกี่ยวกับรถยนต์มากนัก จึงเริ่มเข้ามาศึกษาข้อมูลไว้ประมาณหนึีงเดือนแล้ว ก็เข้า club นู้น ออก club นี้ เพื่อดูข้อมูลรถที่เราชอบ แล้วก็เพิ่งจะมีโอกาสได้รู้ว่ามี hlm ซึ่งเป็นเว็บที่ให้ข้อมูลที่ดีมาก ความรู้เพียบเลย ตอนนี้กลายเป็นเว็บโปรดของผมแล้ว ซึ่งเมื่อก่อนก็เข้าเว็บนู้นแหละครับ ผมคิดว่าเว็บนู้นยิ่งมาพักหลังยิ่งแย่ มีแต่น้ำไม่มีเนื้อเลย มีแต่มาม่า เฮ้อ... 
ตอนนี้ผมก็ตัดสินใจได้แล้วแหละว่าผมควรจะซื้อตัวไหน (จากการเก็บข้อมูลจากคลับรถที่ผมชอบอยู่ 3 ยี่ห้อ) ซึ่งผมคิดว่ามันเหมาะกับผมที่สุด คือ ผมไม่มีความรู้เรื่องเครื่องยนต์เลย ไม่อยากมีปัญหาเกี่ยวกับศูนย์ อะไหล่ บริการหลังการขาย และปัญหาจุกจิกทั้งหลาย ผมมีงบประมาณ 1.2 ไม่อยากให้เกินนี้ เพราะจะเก็บเงินไว้เป็นค่าเทอมลูกอะครับ ก็เลยตัดสินใจเลือกเจ้าตลาด แต่พอมาอ่านข้อมูลในนี้ก็เลยลังเลว่าจะไปจองเลยหรือว่ารอปีหน้าดีครับ เพราะเห็นว่าปีหน้าน่าจะมีการเปลี่ยนแปลงรถในกลุ่มนี้เยอะ และเจ้าตัวที่ผมเลือกก็จะเปลี่ยนแปลงด้วย (ซึ่งตัวที่ปรับโฉมล่าสุด ผมไม่ค่อยชอบหน้าตามันเลย ชอบเจ้าตัวใหม่สดมากกว่า) เลยอยากทราบว่าปีหน้านี้จะมีการเปลี่ยนแปลงเยอะใช่มั้ยครับ ยังไงผมก็ขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ และก็ขอขอบคุณสำหรับทุก ๆ ข้อมูลนะครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
อ้าว แล้ว 3 ยี่ห้อนี่อะไรบ้างหล่ะครับจะได้แนะนำถูก ถ้าตอนนี้ที่น่าสนใจก็ CRV ครับ อนาคตจะมีเจ้า CX-5 ที่น่าสนใจอีกตัว มาสด้าเค้าเด่นเรื่องการออกแบบอยู่แล้วแปปๆเดี๋ยวก็มาล่ะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• Newbie
  • *
ก็มี fortuner , pjs , trailblazer อะครับ แต่ที่ตัดสองตัวหลังทิ้งเพราะกลัวปัญหาจุกจิกครับ เรื่องอะไหล่ , ศูนย์บริการ และอีกจิปาถะตามที่ได้อ่านเจอตามคลับอะครับ ส่วนเรื่องความกระด้างของช่วงล่างของ for ผมรับได้ครับ เพราะตอนนี้ผมก็ใช้ vigo อยู่ ซึ่งทั้งสามตัวนี้ผมชอบ trail มากที่สุด pjs ก็น่าสนและคุ้มค่ากับราคาที่สุด แต่ปัญหาต่าง ๆ ที่อ่านเจอของทั้งสามตัวนี้ ผมรับปัญหาของ for ได้มากที่สุด เลยเล็ง fortuner 2.5 at 2wd ครับ ส่วน crv g4 พี่สาวผมกำลังจะไปจอง ผมก็เลยไม่อยากได้ตัวเดียวกันอะครับ จะได้มีรถใช้หลาย ๆ แบบหน่อย

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ไม่ทราบว่าตัวที่ดูอยู่Fortuner 2.5 2WD ราคาเท่าไหร่หรอคับ

• Newbie
  • *
1,179,000 ตามลิ้งค์นี้เลยครับ http://www.toyota.co.th/product-detail.php?model=fortuner&opt=grades (ผิดกฏป่าวอะครับ ผมไม่ใช่เซลส์นะ ถ้าผิดก็ลบได้เลยนะครับ)

• Newbie
  • *
แต่ที่ผมลังเลก็เพราะเห็นข้อมูลว่าปีหน้าน่าจะมีการ model change เลยลังเลอะครับ กลัวว่าเดี๋ยวออกมาแล้ว แล้วเจ้าโฉมใหม่ออกมา เสียจิตแย่เลยครับ ก็เลยอยากจะรอดูปีหน้าก่อนอะครับ

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ถ้ากลัว ว่า ฟอร์จูนกับปาสปอร์ต ปีหน้าก้เปลี่ยนโฉมแล้วคุณคงเหลือ

แค่  เทรลเบล แล้วละ 

เป็นผมนะ ชอบอะไรเลือกอันนั้น ถ้ารักแล้วต่อให้มันซ่อมบ่อยก็ไม่เบื่อ  ถ้าไม่รักต่อให้ดียังไงก็ไม่ชอบ   ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

• Newbie
  • *
ใจรัก และชอบเจ้า trail มากครับ แต่กลัวปัญหาจุกจิกจริง ๆ ครับ แล้วเรื่องอะไหล่ต่าง ๆ ด้วย ค่าดูแลบำรุงรักษาอีก ถ้าซ่อมบ่อย ๆ ก็ไม่ไหวอะครับ อยากจะเก็บเงินไว้เป็นค่าเทอมลูกอะครับ (คงเหมือนเวลาที่เราชอบผู้หญิงซักคน เค้าสวยมาก แต่เค้าอาจจะไม่เหมาะที่จะมาเป็นแม่ของลูกเราก็ได้ครับ)

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
ผมว่าปีหน้า น่าจะมีการเปิดตัว All new Fortuner นะ อาจประมาณปลายปี 13 ออกขาย ปี 14

ถ้าเป็นผม ผมจะซื้อรถที่ตัวเองชอบครับ ผมทนขับรถที่ตัวเองไม่ชอบหน้าตามันไป 5-6 ปี ไม่ไหวหรอกครับ ;D