ผู้เขียน หัวข้อ: Option ใน ISUZU Dmax ที่ไทยเราไม่มี  (อ่าน 12981 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
Option ใน ISUZU Dmax ที่ไทยเราไม่มี
« เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:29:11 »
สวัสดีครับ
ผม ยูทูป ไปเรื่อยๆดูนู้นดูนี้ มีวีดีโอที่แนะนำเป็น ISUZU Dmax 2.5 Twin-Turbo ก็เลยกดเข้าไปดู เห้ย มีหลาย Option ที่บ้านเราไม่มีแอบเซ็งนิดๆบางอย่างควรที่บ้านเราควรจะมีก็ไม่ติดตั้งมาให้ มาดูกันเลยดีกว่าครับว่าที่เมืองนอกเค้ามีอะไรเพิ่มจากบ้านเราบ้าง

บ้านเราจะมีแค่ชุด ปรับ/พับกระจกไปฟ้าเท่านั่น แต่ที่เมื่องนอกเค้าเพิ่มชุดปรับระดับสูงต่ำไฟหน้า ซึ่งชุดปรับระดับไฟหน้าควรจะติดตั้งมาให้อย่างยิ่ง เพราะเวลาบันทุกหนัก หน้าเชิด ไม่อยากจะบรรยายความจ้าของแสงไฟเลยจริงๆ โถ่ให้ตายสิ คน ตจว อย่างผมเจอบ่อยมาก
ปล.สวิทช์ปรับระดับความสว่างอันถัดไปผมว่าน่าจะเป็นตัวปรับความสหว่างของเรือนไมล์ แต่บ้านเราก็ปรับอยู่ที่ตัวเรือนไมล์อยู่แล้วไม่ใช่เหรอครับ หรือว่าตัวนี้ปรับความสว่างของของพวกอุปกรณ์ที่เรืองแสงบริเวณ DuchBoard ได้ด้วย เหมือน MZ 2

Cruise control บ้านเราน่าจะติดตั้งให้นะ แต่ทำไมไม่ใส่ให้ก็ไม่รู้

(Update ท่าน Enzo แจ้งมาว่าที่เมื่องไทยบ้านเราก็มีมาให้ด้วยครับ ฮาๆ เยี่ยมไปเลย)ที่วางแก้วน้ำสำหรับผู้โดยสารข้างหลัง ผมว่าทำให้รถดูดีขึ้นนะ

อุปกรณ์นี้ผมไม่แน่ใจว่าใช่ heater ของเบาะหรือเปล่า??

ไฟสีส้มรูปรถมีประแจทับอยู่ตรงกลาง น่าจะเป็นระบบเตือนเช็คระยะ ผมไม่แน่ใจว่ารถที่ขายในบ้านเราติดตั้งระบบนี้มาด้วยหรือไม่ ต้องฝากเพื่อนสมาชิกที่ให้ Dmax ก่อนสตาสัญลักษณ์ไฟนี้ขึ้นมาด้วยหรือไม่ฝากดูหน่อยนะคราบ สัญลักษณ์นี้มีมาตั้งแต่ Dmax 2007 แต่บ้านเราเค้าไม่ได้ติดตั้งมาให้ 555

Daytime Running Lamp บ้านเราน่าจะมีเป็น Option เสริมให้นะ ผมว่ามันดูดีกว่าไฟกลมๆเยอะเลย ที่สำคัญตัวโคมไฟตัดหมอกมี หมวกบังหลอดมาให้ด้วยน่าจะลดแสงที่ฟุ้งออกมาได้ เพราะไฟกลมๆรุ่นตั้งแต่ 2007-ปัจจุบัน ไม่มีหมวกมาให้แถมยังแสงฟุ้งแสบตามากๆ (มีหลายคันที่ชอบเปิด)

ด้านเครื่องยนต์ 2500cc Turbo คู่ ผมว่ามันน่าสนใจมากๆ แรงบิต แรงม้า แต่บ้านเราก็อดตามเคย

ดูกันชัดๆอีกครั้งกับ Twin-Turbo ใหญ่จริงๆ

ความรู้สึกผม ผมก็ไม่เข้าใจว่า Option บางอย่างจะกักไว้ทำไม อย่างตัวปรับระดับสูงต่ำไฟหน้า พี่น้องรวมสายเหลือด Cororado เค้าก็ใส่มาให้แล้ว Isuzu จะกั๊กไว้ทำไม ไม่เข้าใจเลยจริงๆ
เคบิตรูป http://www.turatii.ro ครับผม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:13:35 โดย HELIFETEC »

ออฟไลน์ Newhang

Re: Option ใน ISUZU Dmax ที่ไทยเราไม่มี
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:06:10 »
ผมว่า teana j32 ตอนที่ผมซื้อลดต้นทุนเยอะกว่านี้อีกครับ

dmax ผมซื้อ ผมว่าลดต้นทุนน้อยกว่ารุ่นอื่นนะ อย่างน้อยดีแม๊กก็คลายของออสเตเรียมาก

แต่ผมก็อยากให้รถในไทยเหมือน ตปท นะ

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
Re: Option ใน ISUZU Dmax ที่ไทยเราไม่มี
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 12:07:15 »
เป็นเรื่องปกติสำหรับรถที่ขายในเมืองไทยที่ option หลายๆอย่างต่างจากเมืองนอก สำหรับผม ผมขอแค่ถุงลมคู่หน้า+ถุงลมข้าง+ม่านถุงลมรอบคันครบทุกรุ่น
ก็ดีใจตายแล้วครับ ที่ทดสอบยูโร-เอนแคปได้ 4-5 ดาว พอมาเจอไทยแลนด์เอนแคปคงเหลือ 2-3 ดาวแหละครับเพราะบ้านเราตัดถุงลมออกซะเหี้ยนเตียน
แต่ก็ไม่แปลกหรอกที่บ้านเราไม่ค่อยแคร์ความปลอดภัยเท่าฝรั่งหัวทอง ส่วนตัวปรับระดับสูงต่ำไฟหน้ามีมาให้ในโฉม d-max ตัวเก่าที่เป็นไฟหน้าแบบ HID น่ะครับ ตัวปัจจุบันเป็น Halogen เลยไม่ใส่มาให้มั้งครับ
Eventually i've made my home country,Thailand.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:04:50 »
เป็นเรื่องปกติสำหรับรถที่ขายในเมืองไทยที่ option หลายๆอย่างต่างจากเมืองนอก สำหรับผม ผมขอแค่ถุงลมคู่หน้า+ถุงลมข้าง+ม่านถุงลมรอบคันครบทุกรุ่น
ก็ดีใจตายแล้วครับ ที่ทดสอบยูโร-เอนแคปได้ 4-5 ดาว พอมาเจอไทยแลนด์เอนแคปคงเหลือ 2-3 ดาวแหละครับเพราะบ้านเราตัดถุงลมออกซะเหี้ยนเตียน
แต่ก็ไม่แปลกหรอกที่บ้านเราไม่ค่อยแคร์ความปลอดภัยเท่าฝรั่งหัวทอง ส่วนตัวปรับระดับสูงต่ำไฟหน้ามีมาให้ในโฉม d-max ตัวเก่าที่เป็นไฟหน้าแบบ HID น่ะครับ ตัวปัจจุบันเป็น Halogen เลยไม่ใส่มาให้มั้งครับ

ใช่ๆครับ Dmax ผมเป็นไฟหน้าแบบ HID ก็มีมาให้ครับแต่ โดยปรกติรถที่ติดตั้งโคมโปรเจกเตอร์ไม่ว่าหลอดไฟข้างในจะเป็นไฟ HID หรือ Halogen ก็ควรที่จะมีนะครับ ลองนึกเล่นๆดูนะครับ โคมโปรเจ็กเตอร์ จะใช้หลักการรวมแสงลงพื้นใช้มั้ยครับ แล้วถ้ารถบันทุกหนัก หน้ารถเชิด ไฟที่รวมแสงลงพื้นก็หลายเป็นรวมแสงใส่ตาผู้ที่สวนทางมา ความรู้สึกก็เหมือนถูกเปิดไฟสูงใส่อะครับ

ผมเชื่อว่าราคาค่าอุปกรณ์ไม่น่าจะเกิน 4000 บาท เพราะสวิทช์ปรับระดับรุ่นผมราคาอยู่ที่ 1100 บาท ส่วนมอเตอร์ปรับระดับที่โคมไฟไม่น่าจะเกินตัวละ 1400 บาท คือผมอยู่ ตจว ผมจะเจอบ่อยมากก็เลยรู็สึกเคืองๆ ISUZU แค่อุปกรณ์แค่นี้ทำไมไม่ติดตั้งมาให้

ออฟไลน์ Enzo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:07:45 »

ที่วางแก้วน้ำสำหรับผู้โดยสารข้างหลัง

Option นี้ มีติดตั้งมาให้ ครับ

ส่วน Cruise control   ต้องรอ ไมเนอร์เชนท์ ตามสูตร

( ส่วน Cruise control ณ ตอนนี้ ต้องเอาไปติดเพิ่มเอง ครับ )

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:32:20 โดย Enzo »

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:12:20 »

ที่วางแก้วน้ำสำหรับผู้โดยสารข้างหลัง

Option นี้ มีติดตั้งมาให้ ครับ

ส่วน Cruise control   ต้องรอ ไมเนอร์เชนท์ ตามสูตร

( ส่วน Cruise control ณ ตอนนี้ ต้องเอามไปติดเพิ่มเอง ครับ )

ว้าว มีมาให้ใช่มั้ยครับ ฮาๆ เยี่ยมไปเลยขอบคุณที่เล่าสู่กันฟังนะครับ

ออฟไลน์ Action

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:21:14 »
Thailand Only!!!!

จะเอาอะไรอีกละครับ เจอสารพัดภาษีเข้าไป ใส่นู้นนิด ใส่นี่หน่อย ภาษีมาอีกแล้ว

ผมเคยได้ยินว่า เปลี่ยนแค่โคมไฟหน้า ราคายังเพิ่มเลย แล้วถ้าถล่มออฟชั่นมาเต็ม

กระบะเมืองไทยคงพาดไป 1m กว่าแน่นอน ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Tonaka

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 13:49:08 »
Thailand Only!!!!

จะเอาอะไรอีกละครับ เจอสารพัดภาษีเข้าไป ใส่นู้นนิด ใส่นี่หน่อย ภาษีมาอีกแล้ว

ผมเคยได้ยินว่า เปลี่ยนแค่โคมไฟหน้า ราคายังเพิ่มเลย แล้วถ้าถล่มออฟชั่นมาเต็ม

กระบะเมืองไทยคงพาดไป 1m กว่าแน่นอน ;D

ภาษีกระบะบ้านเราถูกมากครับ  ในขณะเดียวกัน ต้นทุนของรถกระบะก็ไม่ถูกเลยครับ 

เอาเข้าจริงๆ รุ่นที่ขายดีนั้น  ก็ไม่ใช่รุ่นท็อปเสมอไป   แต่ถ้าราคาตัวท็อปทะลุล้าน ก็ขายยากขึ้นอีกแหล่ะครับ

ลองเอาราคากระบะเมืองนอก มาเทียบ กับที่เมืองไทยสิครับ แล้วจะเห็นว่า....   รถกระบะบ้านเราถูกมากครับ

ส่วนออฟชั่นนั้นก็ทำใจนิดนึง   เพราะผมว่ามันก็ขึ้นอยู่กะคู่แข่ง และต้นทุน มากกว่า

แต่ก็ว่าไปก้มีหลายประเทศอิจฉารถกระบะบ้านเราเหมือนกันครับผม
阿蘇山

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 14:01:17 »
ขอยกตัวอย่างรูปแบบ  Option ในการตัดสินใจของคนไทยส่วนหนึ่งนะครับ (ไม่ใช่จะบอกว่าคนไทยคิดแบบนี้ทุกคนนะครับ)
แบบที่ 1. Option จัดเต็มมาสุดๆ  ราคาสูงสุด
แบบที่ 2. Option พอประมาณ  ราคาไม่แรงมาก ราคาขายต่อดี
แบบที่ 3. Option ไม่ต้องมี ไม่ว่าถุงลม ความปลอดภัยอื่นๆ ขอราคาให้ต่ำสุดๆ
แบบที่ 4. Option แล้วแต่  ตัวรถต้องขับดีกว่ายี่ห้ออื่น  ราคาแล้วแต่

ทีนี้ลองดูตัวอย่างผลสรุปว่าคนไทยส่วนใหญ่เลือกข้อไหน?
- รถเก๋งรวมทุก Segment ที่ยอดขายดีที่สุดในประเทศไทย(ณ พ.ย. 2555)คือ TOYOTA Vios  
- เก๋ง C-Segment ที่ขายดีที่สุดในประเทศ(ณ พ.ย. 2555)คือ TOYOTA Altis 1.6

ซึ่งผมเชื่อว่ารถ 2 รุ่นนี้ไม่ใช่รถที่ขับดีกว่าเพื่อน  หรือ Option เยอะกว่าเพื่อนในกลุ่ม
ดังนั้นการจะตีตลาดคนไทย  ผมว่า Isuzu มองออกอยู่แล้วว่าทำยังไงถึงจะขายดี
จึงไม่เลือกแบบที่ 1

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:17:41 »
ใครชอบรถ full option จริงๆ
ถ้าไม่ได้ว่าจำเป็นต้องรถกระบะ   ซื้อ new focus ตัว topเถอะครับ

ไหนๆเจ้าตลอดก็ไม่เคยให้ขนาดนี้ ในราคาแบบนี้

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 15:43:58 »
cruize control อาจจะ เก็บใว้ตัว ไมเนอร์...หรือไม่ก็ เอาไว้ ใส่ mu-7 ใหม่มั้ง ครับ

ออฟไลน์ vellcap

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 07:21:49 »
3 อันแรก คู่แข่งมีให้
เดี๋ยวก็คงจะใส่มาให้ล่ะครับ รอยอดเริ่มตกก่อน :P

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 10:47:00 »
ขอบคุณทุกๆความคิดเห็นนะครับ ผมได้ความรู้เรื่องภาษีเพิ่มด้วย  ;D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 16, 2012, 14:21:54 »
เป็นธรรมดาไปแล้วครับ ด่าเข้าไปมันก็ไม่ใส่ให้หรอก

ออฟไลน์ yakuzameaw

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2012, 02:28:38 »
ต้องมีเสียงผู้บริโถคหลายๆเสียงหน่อยครับ บ.เขาถึงฟัง  :D
เห็นด้วยว่าหลายๆอย่างหน้าจะมีให้ในรุ่นtopครับ