ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเอาป้ายทะเบียน เมืองนอกมาใส่จะโดนจับข้อหาอะไรบ้างคับ  (อ่าน 4251 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
ที่ถามเพราะว่า E60 แถวบ้านผมคันนึ่งเอาป้ายทะเบียนแบบในรูปนี้มาใส่หน้ารถ

ผมเลยสงสัยว่าถ้าโดนจับ ตำรวจจะตั้งข้อหาอะไรคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Dr.Pop

• Sr. Member
เคยเห็นแต่แต่งแนว JDM ใส่ป้ายญี่ปุ่น

ออฟไลน์ kimmeng21

เคยเห็นแต่แต่งแนว JDM ใส่ป้ายญี่ปุ่น

งั้นอันนี้ก็ E60 สีดำแต่ง US ป้าย US คับ ;D ;D
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

GoHomE

• บุคคลทั่วไป
เมื่อก่อนมีเพื่อนก็เคยเอาทะเบียนกลับมา แล้วมาวางไว้ในรถตรงกระจกหลัง ไม่เคยโดนตำรวจจับนะครับ แต่ถ้าสวมตรงตำแหน่งทะเบียนด้านนอก คงได้เจอนักเรียนนายร้อย (แบงค์ร้อยลอยออกกระเป๋า)  ไม่รู้จะติดทำไม เกิดคนเค้าหมั้นไส้ทุบรถแล้วจะแห้ว ยิ่งสมัยนี้โจรชุมยิ่งกว่ายุง.

ออฟไลน์ IS2000

เคยเอารถกลับมาจากต่างประเทศครับ ตอนรถมาถึงใหม่ๆยังไม่ได้ป้ายทะเบียนไทยก็ขับโดยใช้ป้ายต่างประเทศหน้าหลังเลยครับ (เจ้าหน้าที่กรมศุลแนะนำให้ทำแบบนั้น)
ขับอยู่ประมาณหนึ่งเดือน ก็ไม่เคยโดนเรียกอะไรแต่อาจเป็นเพราะรถพวงมาลัยซ้ายด้วยครับเลยดูเป็นรถจากต่างประเทศจริงๆ  
แต่ถ้าเป็นรถที่ซื้อในนี้ก็คงโดนข้อหาไม่ติดป้ายที่ถูกต้อง
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าป้ายเก๊อ่ะ ปัญญาอ่อน แต่ถ้ามีการจดทะเบียนอย่างถูกต้อง ป้ายทะเบียนตรงตัวรถจริง ก็ไม่ผิดครับ เพราะมันถูก

ถ้าจดทะเบียนในบ้านเราแล้วก็ใช้คู่กันได้

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
เอามาปะทับซ้อน กันอย่างที่เคยเห็น มันไม่น่ามีปัญหา เพราะมันโดนทับอยู่หนิครับ

แต่เป็นผมเอามาแต่งบ้าน ดีกว่า ติดรถ มันตลกๆ เหมือนคนขี้เกียจมีป้ายก็เอามาทับๆกัน