ผู้เขียน หัวข้อ: ข่าวรถไฟไหม้ เพราะจากระบบแก๊สที่ติดมา (เชียงใหม่ครับ)  (อ่าน 6186 ครั้ง)

ออฟไลน์ superden

• Hero Member
เอาไว้เป็นอุทาหรณ์ครับ ซื้อรถมือสองติดแก๊สมา เห็นว่าประหยัดใช่ว่าจะได้ดีเสมอไป  ข่าวมาจากเฟสบุค กู้ภัยตำรวจทางหลวง จังหวัดเชียงใหม นะครับ
https://www.facebook.com/media/set/?set=a.378835488871036.93590.100002337656787&type=1&ref=notif&notif_t=close_friend_activity

ออฟไลน์ Thor.1

• Sr. Member
รถติดแก๊สไฟไหม้เป็นข่าวลงหนังสือพิมพ์บ่อย

เพราะว่าไฟไหม้รถไม่มีแก๊สไม่ค่อยเป็นข่าว........ ::)

gunz13096

• บุคคลทั่วไป
พักนี้แก๊สระเบิดบ่อยเกิ๊น ทำให้ผมชักเขวไม่กล้ายุ่งกับแก๊สเลย อุส่าตั้งใจจะติดเพราะสู้กับค่าน้ำมันไม่ไหว จนหมดตัวเพราะค่าน้ำมัน :-\

ออฟไลน์ kez

แปลก  คนกลัวแต่ gas  ไม่ค่อยกลัวน้ำมัน

ออฟไลน์ 6162002

แค่ไฟไหม้ ไม่ได้ระเบิด คนขับเขาไปเที่ยวห้างเพลินแล้วครับ
ขนาด Fiesta ในคลิปล่างๆ คนขับ ยังขับจนไฟไหม้ขาถึงออกเลย 

ขับรถแก๊ส แต่ไม่เช็คแก๊สก็ไม่แปลกหรอกครับ ของผมอู่ยังให้ไปเช็ครั่วถึงหมื่นกิโลเลย ล่าสุดเช็ค 2 หมื่นโล มีแก๊สซึมนิดหน่อยตรงสามทาง ก็แก้ไป ใช้ต่อสบายใจคร้าบ

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
คนที่บ้านติดแก๊สเกือบทุกคัน ไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย

ออฟไลน์ viewill

• Newbie
  • *
คงไม่ได้เอาไปเช็คระบบแก๊ส

อันตรายครับแบบนี้ ทางที่ดี หาร้านที่ได้มาตรฐาน มีใบรับรอง+ประกัน จะได้อุ่นใจครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ใช้แก๊สต้องเช็คบ่อยๆครับ

GoHomE

การจะใช้แก๊สนั้น ความรับผิดชอบของผู้ใช้เป็นสำคัญ ต้องหมั่นควรตรวจสม่ำเสมอก็จะลดอุบัติเหตุพวกไฟไหม้ลงไปได้เยอะ

ออฟไลน์ kati348

• Full Member
ส่วนตัวผมว่าจะบอกว่าแก๊สไม่ได้อันตรายกว่าน้ำมันก็ไม่ถูก ...ถามว่าถ้าน้ำมันหกอยู่หน้าบ้าน กับ แก๊สรั่วอยู่น่าบ้าน อะไรจะมีโอกาสเกิดเหตุร้ายมากกว่ากัน ??

แต่อันที่จริง แก๊สมันก็อยู่ในครัวเกือบทุกบ้าน ดังนั้นถ้าควบคุมมันดีๆ โอกาสเกิดเหตุร้ายก็น้อยมาก นั่นคือมาตรฐานในการติดตั้งนั่นแหละสำคัญ

ทุกวันนี้รัฐก็ไม่กล้าออกคำสั่งหรือควบคุมมาตรฐานในการติดตั้ง เพราะตัวเองยังไม่อยากสนับสนุนการใช้แก๊ส ที่นี้ภาระก็ตกอยู่ที่ผู้ใช้ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

ออฟไลน์ kendo393

• Jr. Member
  • **
  • ชีวิตลิขิตด้วยมือตนเอง
อ้างถึง
ใส่การอ้างถึงคำพูด
ส่วนตัวผมว่าจะบอกว่าแก๊สไม่ได้อันตรายกว่าน้ำมันก็ไม่ถูก ...ถามว่าถ้าน้ำมันหกอยู่หน้าบ้าน กับ แก๊สรั่วอยู่น่าบ้าน อะไรจะมีโอกาสเกิดเหตุร้ายมากกว่ากัน ??

แต่อันที่จริง แก๊สมันก็อยู่ในครัวเกือบทุกบ้าน ดังนั้นถ้าควบคุมมันดีๆ โอกาสเกิดเหตุร้ายก็น้อยมาก นั่นคือมาตรฐานในการติดตั้งนั่นแหละสำคัญ

ทุกวันนี้รัฐก็ไม่กล้าออกคำสั่งหรือควบคุมมาตรฐานในการติดตั้ง เพราะตัวเองยังไม่อยากสนับสนุนการใช้แก๊ส ที่นี้ภาระก็ตกอยู่ที่ผู้ใช้ ตาดีได้ ตาร้ายเสีย

แต่ในบ้านก็ไม่ได้มีน้ำมันเก็บอยู่ในบ้านนิครับ.  ผมว่าใช้อะไรก็ตามประมาทก็ตาย

ออฟไลน์ sidlv

ใช้แก้สต้องติดตั้งกับอู่ดีๆมีตวามรับผิดชอบ ตรวจสอบตามระยะ ที่ไหม้อาจจะเกิดจากไฟช็อต หรือระบบน้ำมันก็ได้ มันอาจจะกรอบเพราะใช้แก้สตลอด

สังเกตได้ว่าไม่ค่อยมีข่าวถังแก้สระเบิด ส่วนใหญ่ไหม้เพราะระบบน้ำมันโดยมีระบบแก้สที่ติดตั้งแย่ๆเป็นสาเหตุ

ออฟไลน์ benzd

มันก็แปลกนะครับ เวลารถน้ำมันไฟไหม้ไม่เอามาลงบ้างล่ะ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=525460300797838

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 19:15:26 โดย benzd »

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
เท่าที่ดู เป็นการติดตั้งแก๊สจากช่างฝีมือล่างๆ เป็นถังธรรมดา ระบบฟิกมิก (คาร์บูฯ)

รถก็เก่าแล้ว อีกทั้ง ผู้ซื้อมือ 2/3/4 ก็ไม่รู้เรื่อง ไม่ได้ตรวจเช็ค

คงเกิดจาก น้ำมันเครื่องหยดลงไปโดนท่อไอเสีย จนเกิด ไฟใหม้น้อยๆในห้องเครื่องยนต์

แล้วไปใหม้โดนท่อยางแก๊ส จนท่อยางขาด แก๊สรั่วออกมา ถังแก๊สก็ไม่ใช่ระบบเซฟตี้ งานนี้ใหม้แน่นอน

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Dr.Duckey

• Newbie
  • *
ในข่าวบอก ซื้อเต้นมาได้ 2 วัน  แล้วก็ไม่รู้ระบบแก๊สที่เจ้าของคันเก่าติดมา
No body is perfect!

ออฟไลน์ Fly to dream

มันก็แปลกนะครับ เวลารถน้ำมันไฟไหม้ไม่เอามาลงบ้างล่ะ

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=525460300797838

http://www.pantip.com/cafe/ratchada/topic/V12851714/V12851714.html

ระวังโดนแบนไม่รู้ตัว  ลิ๊งค์พันทิปโดยตรง
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ sukhontha

ผมเองใช้แก๊สทุกคันยกเว้นกะบะ  มั่นใจแก๊สมากกว่าเบนซิน  กลัวเบนซินมากที่สุด  แก๊สเครื่องดับมันก็ตัดการจ่ายแล้ว เบนซินกุญแจอ on เมื่อไม่ติ๊กทำงานเมื่อนั้น ไม่สนใจว่าท่อรั่วหรือไม่อีกต่างหาก ท่อยางทนกอฮอล์ไม่ได้รั่วใส่ท่อไอเสีย ตรงนี้เป็นสาเหตุหลักหรือเปล่าหนอสำหรับรถไฟไหม้?

promt

ลิงค์ดูไม่ได้แล้ว

รถใช้แก๊ส ควรตรวจเช็คสิ่งเหล่านี้ประจำ
1. ระดับน้ำในหม้อพัก หรือในหม้อน้ำ
2. เช็ครอยตั่ว รอยฉีกขาด รอยสึกของสาย
3. เช็ครั่ว ติดเครื่องยนต์ เอาน้ำยาล้างรถผสมน้ำนิดหน่อย ตรวจสอบรอยรั่ว ดีและสะดวกกว่าน้ำสบู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2012, 11:09:00 โดย promt »

ออฟไลน์ benzd

Fly to dream  ผมแก้ไขแล้วครับ TT