ผู้เขียน หัวข้อ: วันนี้ขออีกซักกระทู้ เรื่องคลูซ ค่ะ  (อ่าน 5335 ครั้ง)

ออฟไลน์ kris-lack

• Hero Member
วันนี้ขออีกซักกระทู้ เรื่องคลูซ ค่ะ
« เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:03:52 »
เรียนสอบถามผู้รู้รบกวนให้ข้อมูลหน่อยค่ะ คือ ช่วงนี้หาข้อมูลเรื่องรถ ไปเจอบางเว็บบอกว่า
เชพคลูซ คือ รถเกาหลี ไอ้เราก็งง อันนี้หมายถึงอะไรคะ
เชพ ไม่ใช่รถอเมริกาเหรอคะ งง

ออฟไลน์ Ruksadindan

Re: วันนี้ขออีกซักกระทู้ เรื่องคลูซ ค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:06:49 »
Shape Kloose?

คุณหมายถึงเชฟโรเล่ต์ ครูซ หรือเปล่า?
เกาหลีมีส่วนช่วยพัฒนาด้วยเหมือนกัน แต่ยังไงในเมกาก็ใช้กัน และมันเป็นรถอเมริกันครับ ซึ่งเป็นตัวถังระดับนานาชาติเลยทีเดียว

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: วันนี้ขออีกซักกระทู้ เรื่องคลูซ ค่ะ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:07:10 »
เชฟโรเรตเป็นยี่ห้ออเมริกาครับ แต่รุ่นก่อน(ออปตร้า)มีการพัฒนาในเกาหลีร่วมกับแดวูเช่นเดียวกับแคปติว่าและอาวีโอ้ครับ ส่วนรุ่นปัจจุบันผมไม่แน่ใจนะครับ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:11:30 »
เชฟโรเรตเป็นยี่ห้ออเมริกาครับ แต่รุ่นก่อน(ออปตร้า)มีการพัฒนาในเกาหลีร่วมกับแดวูเช่นเดียวกับแคปติว่าและอาวีโอ้ครับ ส่วนรุ่นปัจจุบันผมไม่แน่ใจนะครับ
ok เข้าใจค่ะ แล้วมันไม่ค่อยดีเหรอคะ เกาหลีพัฒนา เห็นเขาแขวะกันจัง

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:17:40 »
เป็นเรื่องการดิสเครดิตกันน่ะครับ    เหมือนที่คนไทยดูถูกคนโดยใช้คำว่า"ลาว"  จนเป็นประเด็นใหญ่โต
วงการรถก็ใช้ดูถูกครูซว่าเป็นรถเกาหลี  เพราะออกแบบพัฒนาร่วมกับบริษัทแดวู

ทั้งที่จริงๆแ้ล้วเกาหลีเดี๋ยวนี้ก็พัฒนานำหน้าเราไปเยอะ  เทคโนโลยีบางอย่างก็เหนือกว่ารถญี่ปุ่น
(ลองไปอ่านรีวิวฮุนไดเอลันตร้าได้จากหน้าแรก)

อย่าไปสนใจคำพวกนั้นเลยครับ 

ออฟไลน์ WinniE

• TO THE WORLD BEST...K5
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:29:00 »
เรื่องนี้เป็นที่ถกเถียงกันตั้งแต่สมัย Chevrolet Optra แล้วครับ ว่าตกลงมันเป็นรถที่ไหนกันแน่

Chevrolet นั้นแบรนด์ของอเมริกาหน่ะถูกแล้วครับ แต่รถของ Chevrolet ที่ขายในไทยปัจจุบันนี้ส่วนใหญ่พัฒนาขึ้นในเกาหลีใต้

เนื่องจากทาง GM ได้ซื้อแบรนด์ Daewoo ของเกาหลีใต้ (แต่ปัจจุบันนี้ไม่มีรถยนต์นั่งยี่ห้อ Daewoo แล้ว เปลี่ยนเป็นยี่ห้อ Chevrolet หมด แม้แต่ในเกาหลีบ้านเกิด)

ซึ่งที่ GM ทำอย่างนี้คงเพื่อที่จะได้ลดค่าใช้จ่ายในการพัฒนา/วิจัย/ออกแบบประมาณนี้ครับ ;) (แต่ Cruze นี้เห็นทางยุโรปก็ช่วยพัฒนาด้วยนะ)

ส่วน Chevrolet รุ่นไหนปัจจุบันขายในไทยบ้างที่พัฒนาในเกาหลีใต้ก็ได้แก่...

Chevrolet Aveo -> Daewoo Gentra

Chevrolet Cruze -> Daewoo Lacetti Premiere (ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็น Chevrolet/Holden Cruze หมดแล้ว)

Chevrolet Captiva -> Daewoo Winstorm (ปัจจุบันเปลี่ยนชื่อเป็น Chevrolet/Holden Captiva หมดแล้ว)

2003 Honda Accord 2.4 E
2007 Nissan Frontier Navara King Cab 2.5 SE

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2012, 23:31:06 »
เป็นเรื่องการดิสเครดิตกันน่ะครับ    เหมือนที่คนไทยดูถูกคนโดยใช้คำว่า"ลาว"  จนเป็นประเด็นใหญ่โต
วงการรถก็ใช้ดูถูกครูซว่าเป็นรถเกาหลี  เพราะออกแบบพัฒนาร่วมกับบริษัทแดวู

ทั้งที่จริงๆแ้ล้วเกาหลีเดี๋ยวนี้ก็พัฒนานำหน้าเราไปเยอะ  เทคโนโลยีบางอย่างก็เหนือกว่ารถญี่ปุ่น
(ลองไปอ่านรีวิวฮุนไดเอลันตร้าได้จากหน้าแรก)

อย่าไปสนใจคำพวกนั้นเลยครับ 

ใช่ครับ ผมหล่ะคิดไม่ตก ถ้าเกาหลีแกทำ ครูสออกมาจริง

คงจะ สปอร์ต ดุดัน มากกว่านี้แน่ๆ

ปล.มีบางคนบอกถ้าเป็นมะกันแท้ คงจะซื้อไปแล้ว คนไทยนะครับที่พูด

ออฟไลน์ SitdownstrikE

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 00:26:40 »
อย่าเอาชื่อประเทศมาตัดสินคุณภาพรถเลยครับ  เกาหลีก็ไม่ได้แย่อะไรซะหน่อย

ฮุนไดโฉมปัจจุบันแต่ละรุ่น ทั้ง Elantra, Sonata, Tuscon  ผมว่ามันน่าขับจะตาย แต่ติดเรื่องศูนย์บริการ กับราคา ที่ต้นทุนในการจำหน่ายเค้าสูง เลยทำให้ยอดขายไม่ดีนัก เมื่อเทียบกับพวกที่บุกเบิกตลาดมานานแล้วอย่างแบรนด์อื่น

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 00:48:41 »
ผมเคยอ่านในเว็บต้องห้ามแล้วปวดหัวด่ากันไปด่ากันมาเหยียดหยามต่างต่างนานา ผมหละอนาจ

ขนาดหลายคนเอาเหตผล หลักฐานชัดเจนมาให้ดูก็ยังไม่ฟังกัน

ผมว่าครูซพัฒนาร่วมกันหลายชาติอย่างจริงจังคับ ถ้าของเกาหลีแท้ๆโฉบเฉี่ยวกว่านี้เป็นแน่แท้

ส่วนข้อเท็จจริงเป็นยังไงก็อย่างที่ท่านข้างบนบอกเลยครับผม :)

ออฟไลน์ joekling

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 07:41:59 »
Drawing และ Spec. ที่ส่งมาขอราคา เป็นภาษาเกาหลี

คาดว่า Cruze น่าจะพัฒนาที่เกาหลี

เหมือน IMV ที่พัฒนาที่ไทย

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 08:30:07 »
งั้นต้องเรียกวีโก้ว่ารถไทยได้มั๊ยเนี่ย   ;D ;D ;D
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:02:00 »
ขอบคุณทุกข้อมูลค่ะ คนไทยเรานี่ก็แปลกเนาะ ทุกอย่างที่เป็นเกาหลีตอนนี้เราเทิดทูนมาก ทั้งเครื่องสำอางจากเกาหลี แพงมาก
ท่าเต้นเกาหลี นักร้องเกาหลี เที่ยวเกาหลี

แต่พอเป็นรถเกาหลีก็ไปแขวะเขา ฟังแล้วงง

ออฟไลน์ BlackSpeed

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:15:35 »
ok เข้าใจค่ะ แล้วมันไม่ค่อยดีเหรอคะ เกาหลีพัฒนา เห็นเขาแขวะกันจัง

อยากจะบอกว่า เจอคำพูดและการโพสต์ถามแบบนี้มาเยอะมาก...

ดีหรือไม่ดี หากตัดเรื่องตัวรถ, อุปกรณ์, ราคาออกซึ่งตรงนี้เราเลือกก่อนซื้ออยู่แล้ว ก็จะอยู่ที่ใครเจอปัญหา จำนวนที่เป็นมากแค่ไหน แล้วการแก้ปัญหาจากยี่ห้อนั้นเป็นยังไง รวดเร็ว น่าพอใจขนาดไหน ซึ่งถ้าคุณติดตามในวงการนี้ทางอินเตอร์เน็ต คงเห็นปัญหาพวกนี้บ่อยๆ ไม่เว้นกระทั่งเจ้าตลาด ซึ่งก็คงตอบคำถามคุณได้ในระดับนึงแล้ว หากไม่ลำเอียงหรืออีโก้สูงจนเกินไปนัก

แล้ว "เขา" ที่คุณบอกว่าแขวะกันจังนั่นน่ะ มีซักกี่คนที่ใช้หรือเคยใช้รถเกาหลีรุ่นใหม่ๆ อยู่ เผลอๆส่วนใหญ่ก็ฟังแล้วฝังหัวกันมาทั้งนั้น สุดท้ายคุณก็อาจจะเป็นแบบเค้า แล้วก็บอกต่อๆกันไปเรื่อยๆ สร้างค่านิยมกันไป

เอาเป็นว่าผมเป็นคนส่วนน้อยกลุ่มนึงในเมืองไทยที่ผ่านคำพูดเหล่านี้มาและตัดสินใจใช้รถเกาหลีอยู่ ตอนนี้เกือบ 2 ปียังปกติ ใช้ดี ศูนย์บริการดีอยู่ ดูในรีวิวผมได้

และผมไม่ได้ตอบเพราะผมใช้รถเกาหลีอยู่ จึงจะปกป้อง เพราะในรีวิวผมก็บอกข้อดี-เสียไปแล้ว เพียงแต่อยากให้เราเลือกรถจากข้อมูล เหตุผล และความชอบของเราเอง ไม่ใช่ซื้อรถมาใช้เพราะเขาบอกว่าดีถึงแม้จะมีหลายอย่างไม่ถูกใจ แต่พอเห็นรถคันที่ชอบวิ่งผ่านไปกลับมานั่งเสียดายภายหลัง อย่างน้อยก็จนกว่าจะผ่อนรถหมดนั่นล่ะ

สุดท้าย อยากจะบอกว่าโลกสมัยนี้มันแคบลง อยากรู้อะไรคุณก็ได้รู้ และเหตุผลก็มีน้ำหนักกว่าข่าวลือ ขอบคุณที่ทนอ่าน ยาวไปมั๊ยเนี่ย  ;D
ประสบการณ์ (Experience) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของตนเอง
ความรู้ (Knowledge) คือ การเรียนรู้จากความผิดพลาดของคนอื่น
แต่ถ้าได้ความรู้ผิดๆ ประสบการณ์แบบผิดๆ กรุณาอยู่เฉยๆดีกว่า
My Review "HYUNDAI SONATA SPORT" http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,21395.0.html

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:26:02 »
โคดปัญญาอ่อนครับ พวกมาบอกว่ารถเกาหลีเนี่ย. " ปัญ ญา อ่ออน "
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Defiant

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 10:48:41 »
ผมหละเบื่อคนพวกนี้ ซื้อมาได้ไง เป็นรถเกาหลี อย่าพูดดีกว่าครับ อายประเทศอื่น ถ้าคนประเทศอื่น ได้ยินได้ฟัง เขาคงหัวเราะเยาะเอาว่า ประเทศเอ็ง ยังไม่มีรถที่เป็นของยี่ห้อตัวเอง ฝีมือตัวเอง ยังกล้าพูด ว่า รถเกาหลี คนไทยคิดว่าตัวเองดีเด่ แต่หารู้ไม่ว่าเรา ล้าหลังกว่าชาวบ้านหลายเท่าแล้ว พวกคุณๆที่พูดลักษณะนี้ ควรจะสำเหนียกตัวเองครับว่า ไทยเรายังต้องพัฒนาอีกเยอะ ของตัวเองก็ไม่มี ช่างกล้า!

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 11:45:44 »

อยากจะบอกว่า เจอคำพูดและการโพสต์ถามแบบนี้มาเยอะมาก...

ดีหรือไม่ดี หากตัดเรื่องตัวรถ, อุปกรณ์, ราคาออกซึ่งตรงนี้เราเลือกก่อนซื้ออยู่แล้ว ก็จะอยู่ที่ใครเจอปัญหา จำนวนที่เป็นมากแค่ไหน แล้วการแก้ปัญหาจากยี่ห้อนั้นเป็นยังไง รวดเร็ว น่าพอใจขนาดไหน ซึ่งถ้าคุณติดตามในวงการนี้ทางอินเตอร์เน็ต คงเห็นปัญหาพวกนี้บ่อยๆ ไม่เว้นกระทั่งเจ้าตลาด ซึ่งก็คงตอบคำถามคุณได้ในระดับนึงแล้ว หากไม่ลำเอียงหรืออีโก้สูงจนเกินไปนัก

แล้ว "เขา" ที่คุณบอกว่าแขวะกันจังนั่นน่ะ มีซักกี่คนที่ใช้หรือเคยใช้รถเกาหลีรุ่นใหม่ๆ อยู่ เผลอๆส่วนใหญ่ก็ฟังแล้วฝังหัวกันมาทั้งนั้น สุดท้ายคุณก็อาจจะเป็นแบบเค้า แล้วก็บอกต่อๆกันไปเรื่อยๆ สร้างค่านิยมกันไป

เอาเป็นว่าผมเป็นคนส่วนน้อยกลุ่มนึงในเมืองไทยที่ผ่านคำพูดเหล่านี้มาและตัดสินใจใช้รถเกาหลีอยู่ ตอนนี้เกือบ 2 ปียังปกติ ใช้ดี ศูนย์บริการดีอยู่ ดูในรีวิวผมได้

และผมไม่ได้ตอบเพราะผมใช้รถเกาหลีอยู่ จึงจะปกป้อง เพราะในรีวิวผมก็บอกข้อดี-เสียไปแล้ว เพียงแต่อยากให้เราเลือกรถจากข้อมูล เหตุผล และความชอบของเราเอง ไม่ใช่ซื้อรถมาใช้เพราะเขาบอกว่าดีถึงแม้จะมีหลายอย่างไม่ถูกใจ แต่พอเห็นรถคันที่ชอบวิ่งผ่านไปกลับมานั่งเสียดายภายหลัง อย่างน้อยก็จนกว่าจะผ่อนรถหมดนั่นล่ะ

สุดท้าย อยากจะบอกว่าโลกสมัยนี้มันแคบลง อยากรู้อะไรคุณก็ได้รู้ และเหตุผลก็มีน้ำหนักกว่าข่าวลือ ขอบคุณที่ทนอ่าน ยาวไปมั๊ยเนี่ย  ;D
ที่โพสถามเพราะ
1. อยากได้ความรู้ค่ะ เพราะกำลังหาข้อมูลจะซื้อรถ(ถ้าขายคันเก่าได้)
2. หาไปหามาก็ไปเจอข้อมูลพวกนี้ แล้วตัวเราเองก็ไม่ใช่คนในวงการ ไม่รู้จึงถาม และไม่คิดจะไปดูถูกรถเขาด้วยค่ะ
3. คิดว่า ถ้าคนเราจะซื้อรถหลายๆคน คงไม่ไปฟังใครเล่า แล้วซื้อตามเขาหรอกค่ะ
4. ถ้าเงินถึงคงซื้อ sonata แล้วค่ะ สวยดี ชอบ

ขอบคุณค่ะ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:29:08 »
มาโพสถามก็ดีแล้วครับ ไม่มีใครสามารถรู้ได้ทุกเรื่องการรู้ของคนเราหลักๆก็มี 1.เรียนรู้ด้วยตนเอง 2.เรียนรู้จากคนอื่น อย่างเรื่องรถไม่มีใครที่สามารถรู้ได้ทุกคนหรอกที่ขับๆกันอยู่ทุกวันมีกี่คนกันเชียวที่มีโอกาสได้ขับรถหลากหลายแบบ บางทีก็เบื่อคำตอบประเภทที่ว่าคนบ่นไม่ได้ใช้คนใช้ไม่ได้บ่นทั้งที่จริงปัญหาจริงๆหน่ะมีแต่คนใช้บางคนออกมาปกป้อง อย่างนี้บ.รถยิ้มสบายมีคนมาออกโรงแทน

เรื่องครูซตัวนี้ทำขายในหลายๆประเทศทั่วโลกแต่ถ้าให้เลือกก็คงไม่เพราะเรื่องการบริการหลังการขายเวลามีปัญหาเท่าที่ศึกษามามีปัญหาทั้งเรื่องการเคลม ช่างแก้ไขไม่เป็น ปัญหาจากตัวรถเอง ตอบแบบนี้หลายคนอาจคิดว่าไม่เคยใช้จะรู้ได้ไง อันนี้ก็แล้วแต่นะครับถ้าผมจะซื้อรถซักคันไม่อยากซื้อมาเพื่อลองเพราะมันคือเงินก้อนโตมากในชีวิตที่จะเอามาลองให้รู้ได้ แล้วก็เรื่องการจัดการพาร์ทน้องที่โรงงานเคยทำที่นั่นเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วบอกว่าเครื่องยนต์มาแบบไม่มีอะไรห่อหุ้มมา กองๆยังกะเชียงกง แต่ก็หลับหูหลับตาเซ็นผ่านรับของเพราะเคยไม่เซ็นแล้วเรื่องใหญ่ เลยคาดเดาเอาว่าการจัดการเรื่องชิ้นส่วนแย่ตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นไง ถามเพื่อนที่ทำงานที่นั่นก็รู้สึกว่าอวยจัดหาข้อเสียไม่เจอเลย

ส่วนรถที่ผมมั่นใจก็ มาสด้า ฮอนด้า มิตซู โตโยต้า
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:48:08 »
มาโพสถามก็ดีแล้วครับ ไม่มีใครสามารถรู้ได้ทุกเรื่องการรู้ของคนเราหลักๆก็มี 1.เรียนรู้ด้วยตนเอง 2.เรียนรู้จากคนอื่น อย่างเรื่องรถไม่มีใครที่สามารถรู้ได้ทุกคนหรอกที่ขับๆกันอยู่ทุกวันมีกี่คนกันเชียวที่มีโอกาสได้ขับรถหลากหลายแบบ บางทีก็เบื่อคำตอบประเภทที่ว่าคนบ่นไม่ได้ใช้คนใช้ไม่ได้บ่นทั้งที่จริงปัญหาจริงๆหน่ะมีแต่คนใช้บางคนออกมาปกป้อง อย่างนี้บ.รถยิ้มสบายมีคนมาออกโรงแทน

เรื่องครูซตัวนี้ทำขายในหลายๆประเทศทั่วโลกแต่ถ้าให้เลือกก็คงไม่เพราะเรื่องการบริการหลังการขายเวลามีปัญหาเท่าที่ศึกษามามีปัญหาทั้งเรื่องการเคลม ช่างแก้ไขไม่เป็น ปัญหาจากตัวรถเอง ตอบแบบนี้หลายคนอาจคิดว่าไม่เคยใช้จะรู้ได้ไง อันนี้ก็แล้วแต่นะครับถ้าผมจะซื้อรถซักคันไม่อยากซื้อมาเพื่อลองเพราะมันคือเงินก้อนโตมากในชีวิตที่จะเอามาลองให้รู้ได้ แล้วก็เรื่องการจัดการพาร์ทน้องที่โรงงานเคยทำที่นั่นเมื่อ 2-3 ปีที่แล้วบอกว่าเครื่องยนต์มาแบบไม่มีอะไรห่อหุ้มมา กองๆยังกะเชียงกง แต่ก็หลับหูหลับตาเซ็นผ่านรับของเพราะเคยไม่เซ็นแล้วเรื่องใหญ่ เลยคาดเดาเอาว่าการจัดการเรื่องชิ้นส่วนแย่ตอนนี้ไม่ทราบว่าเป็นไง ถามเพื่อนที่ทำงานที่นั่นก็รู้สึกว่าอวยจัดหาข้อเสียไม่เจอเลย

ส่วนรถที่ผมมั่นใจก็ มาสด้า ฮอนด้า มิตซู โตโยต้า
เห็นด้วยค่ะ เรื่องการถามและตอบกระทู้ บางคนถามเพราะไม่รู้จริงๆ หรือถามคำถามที่คนถามบ่อยๆ ที่เราคิดว่าน่าเบื่อ แต่อย่าลืมว่า ที่เขาถามแบบที่เราคิดว่าน่าเบื่อนั้น เพราะเขาไม่รู้จริงๆ และไม่ใช่คนในวงการที่จะรู้ว่าคำถามนี้เขาถามกันมาแล้ว เช่น ช่วยเปรียบเทียบรถ วีโก้ กับ ดีแม็กให้หน่อย
คำถามนี้ บอกเลยค่ะ คนตอบแบบจริงใจมีไม่เกิน 10 % แน่ๆ ที่เหลือนี่ หาว่าถามให้ด่ากันบ้างแหละ ถามหาเหตุบ้างแหละ ที่แย่กว่านั้น ด่ากันเองก็มี

ยังไงก็ของคุณทุกคำตอบนะคะ

ออฟไลน์ Skyline

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:50:07 »
รถเกาหลีเเล้วไงอะครับ ที่บ้านทีวีกะตู้เย็นผมใ้ช้LG ใช้มา5ปียังไม่เคยซ่อม มือถือใช้Samsung ของเค้าดีมีคุณภาพไม่งั้นไม่ได้ส่งขายทั่วโลกหรอกครับ อย่าคิดมาก ไม่ใช่ของจีนนิครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 12:51:29 »
รถเกาหลีเเล้วไงอะครับ ที่บ้านทีวีกะตู้เย็นผมใ้ช้LG ใช้มา5ปียังไม่เคยซ่อม มือถือใช้Samsung ของเค้าดีมีคุณภาพไม่งั้นไม่ได้ส่งขายทั่วโลกหรอกครับ อย่าคิดมาก ไม่ใช่ของจีนนิครับ
ไม่ได้คิดมากค่ะ แต่ไม่รู้ข้อมูลค่ะ

ออฟไลน์ apinui

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 17:54:37 »
พูดถึง ถ้ามันเป็นรถเกาหลีจริงๆ ...ผมก็ไม่รังกลียดมันนะ ...

เพราะเกาหลี ประเทศเค้าพัฒนาไปไกลกว่าเราขุมเลย ....

Samsung ก็มีผลิตภัณฑ์เครื่องใช้ไฟฟ้าและมือถือ ไปแข่งกับเจ้าตลาดอย่าง SONY และ I-phone ที่อเมริกา แถมคนที่นั่นก็ให้การยอมรับด้วย ....

ถึงจะเกาหลี แต่ถ้ามันใช้ดี และเราชอบ ...ก็จัดไปครับ .....

ป.ล.นักร้องเกาหลีสาวๆน่ารักทุกคนเลย .... ผมชอบ ... ;D

ออฟไลน์ aoddy1

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤศจิกายน 23, 2012, 20:13:23 »
ถ้าอีเลนตร้า มันขายได้ราคาเท่า อัลติส หรือ ซีวิค ผมก็จะซื้อครับ อันนี้เกาหลีทั้งดุ้น ไปแอบขับที่ลาวมาขับดีมาก
ส่วนที่บ้านก็มีออฟตร้าอยู่คันนึง ขับนิ่งเกาะถนน เบรคดี ช่วงล่างนั่งสบาย ความรู้สึกเดียวที่เห็นว่ามันห่วยกว่า
รถญี่ปุ่นคือค่าบำรุงรักษาครับ เข้าศูนย์เลือดซิบๆ ตอนนี้พึ่งอู่นอกก็ลดค่าใช้จ่ายได้เยอะ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 17:22:10 »
ส่วนใหญ่ก็เหมือนที่หลายท่านว่า

คนตอบไม่ได้ใช้ แค่ฟังบอกกันมา
คนใช้ไม่ได้ตอบ เพราะมัวแต่ใช้เพลิน

เหมือนรถติดแก๊ส ถ้าเข้าใจแก๊ส และเอาใจใส่มัน ก็ใช้แบบมีความสุข ประหยัดโคตรๆ ซื้อรถใหม่ก็จะเอามาติดแก๊สท่าเดียว
แต่คนที่มีปัญหากับแก๊ส ก็ขยาดไปจนตาย แถมทอง 10 บาท เป็นค่าจ้างติด ยังไม่เอา

เหมือนเกาหลีตอนนี้ ถ้าจะให้ลูกเรียนภาษาเกาหลี ผมบอกว่าอย่าเรียนเลย
ไปเรียนภาษาอื่นเหอะ (อังกฤษ จีน สเปน) ผมสนับสนุนเต็มที่
ผมขยาดคำว่าเกาหลี ถ้าได้ยินชื่อผมขอบาย ไม่อยากยุ่ง มีประสบการณ์ไม่ดีกับยี่ห้อเกาหลี

ประการณ์ได้แก่
1. มือถือซัมซุง ซื้อใช้ที่อเมริกา ใช้ดีมาก แบตทน ผมติดใจเลยมาซื้อใช้ที่เมืองไทย เจองานห่วยแตก
แบตเสื่อมภายใน 3 เดือน ราคาที่ซื้อก็ไม่ใช่ถูก 17,900 บาท
2. โทรทัศน์ LG ซื้อมาใช้ 1 ปี จอภาพเสื่อม (Sony ซื้อมาใช้ 10 ปีไม่เห็นมันจะเสีย)
3. โน้ตบุก Samsung แบตเสื่อมภายใน 1 ปี ส่วน Lenovo ที่จีนไปเทค IBM ใช้มา 3 ปีไม่เห็นมันจะเสีย

วกเข้ามาถึงคำตอบ

ผมใช้ครูซ เพราะมันผลิตร่วมกับอเมริกา มาตรฐานการควบคุมคุณภาพมันดีกว่าเกาหลี จีน
ที่ซื้อครูซ มาใช้ เพราะคิดว่าเป็นบริษัทของอเมริกามาเทคโอเวอร์
การควบคุมคุณภาพน่าจะดี

ตั้งแต่ใช้มาก็ไม่เห็นมันจะจุกจิก ค่าเมนทีแนนต่ำกว่า FD อีก

แต่ครูซ น่าเป็นห่วงที่ศูนย์ เพราะช่าง เป็นช่างหัวมัน เป็นช่างฝึกงาน

เฮ้อ

ศูนย์แต่ละแห่ง ไว้ใจไม่ได้เลย
GM ประเทศไทยไม่ค่อยเข้มงวดเรื่องศูนย์

เจ้าของศูนย์เชฟส่วนใหญ่ทำหลายยี่ห้อ
แต่การบริหารงานของแต่ละยี่ห้อ (ที่มีเจ้าของเป็นคนเดียวกัน) มันคนละเรื่องเลยครับ เหมือนไม่ใช่เจ้าของเดียวกัน

สรุปได้ว่า เป็นที่บริษัทแม่ล้วนๆ

(ไม่รู้เข้าประเด็นรึเปล่านะครับ)