ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบบทความเกี่ยวกับ ไอเสียของเครื่องดีเซล ก่อให้เกิดโรคมะเร็ง ครับ(ภาษาอังกฤษครับ)  (อ่าน 2525 ครั้ง)

GreenG

• บุคคลทั่วไป
อยากได้ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ เอาที่เป็น Journal นะครับ เพื่อเอาไปอ่านครับว่า
เขาไปศึกษาอย่างไร และถ้ามีเขียนเพิ่มเกี่ยวกับผลกระทบต่อคนทำงาน จะดีมากๆ ครับ

ขอคำแนะนำด้วยครับ ;)

ออฟไลน์ KrisTop

• Full Member
  • Ingenious
ค้น Scholar.google.com ครับ
ง่ายสุด ด้วย Keyword
Car Exhaust fumes, emissions, gases, pollution, cancer, diesel เจอเป็นกระบุง

หรือเข้าไปหาตาม Journal ต่างๆ ทั้งที่รวมๆ และเกี่ยวกับ Environmental Toxicology อย่าง SETAC
รวมๆ ก็พวก Science Direct และอื่นๆ อีกมากมาย

ออฟไลน์ Emission-Tester

• Sr. Member
ผมเรียนจบมาด้านนี้ครับ
ไอเสียของเครื่องดีเซล ก่อให้เกิดโรคมะเร็ง

Journal ภาษาอังกฤษมีเพียบเลยครับ ต้องมี Keywords ในการหา
บางที่ฟรี บางที่ต้องเสียตังค์ อ่ะครับ

มลพิษที่ก่อให้เกิดโรคมะเร็ง อย่างมีนัยสำคัญ คือ สาร Benzo(a)pyrene
ที่มา: องค์กรอนามัยโลก WHO

ตัวนี้เป็นสารในกลุ่ม Polycyclic Aromatic Hydrocarbon (PAHs)
ประกอบด้วยสารก่อมะเร็งหลายชนิด ที่เชื้อเพลิงดีเซลเผาไหม้ไม่หมด จะปล่อยออกทางท่อไอเสีย

ไอเสียของเครื่องยนต์ดีเซล ส่วนใหญ่เป็นฝุ่นละอองขนาดเล็กมากๆ
พวกสารก่อมะเร็งจะเกาะติดกับฝุ่น และถูกปล่อยออกมาทางท่อไอเสีย

คำค้นหา ใน Google
PAHs , benzo(a)pyrene , benzene  , toluene , xylene
Particulate Matters and Toxic emission from diesel engines
Toxic of Diesel vehicles
Cancer Exhaust Emission

งานวิจัยเยอะๆ ก็ของประเทศ ญี่ปุ่น จีน อินเดีย หรือ เมืองใหญ่ๆ ของโลกที่มีปัญหาจราจร
งานอ้างอิงหลักๆ ก็ US.EPA สหรัฐอเมริกา

อ่ะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 03, 2012, 00:42:27 โดย Emission-Tester »
Emission Laboratory Testing

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
เว็บให้หาเยอะแยะครับ หาเองดีกว่า

แต่ถ้าอันไหนเสียตัง หลายๆเว็บผมใช้ Account ของ ม. โหลดให้ก็ได้ครับ ลอง PM มาดูครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป