ผู้เขียน หัวข้อ: เสียง กร๊อบแกร๊บ ข้างประตูรถ F10  (อ่าน 9655 ครั้ง)

ออฟไลน์ Zelda

• Jr. Member
  • **
เสียง กร๊อบแกร๊บ ข้างประตูรถ F10
« เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:33:32 »
528i F10 ตัวM sport ด้านข้างประตูแต่งเป็น เคฟล่า
คือตัวรถมันเก็บเสียงภายนอกได้ดีมากๆ แต่ปัญหาคือเสียงภายในได้ยินชัดมาก
เวลาขับอยู่คนเดียวรู้สึกรำคาญเสียงกร๊อบแกร๊บด้านข้างประตูทั้ง2ด้านกันไหมครับ ลองเอานิ้วกดๆตรงเคฟล่าแล้วมันดูเหมือนไม่ค่อยแน่นเลยครับ มันดังกร๊อบแกร๊บๆ เป็นตั้งแต่ออกรถมาเลยครับ หรือว่าเป็นปกติของมันอยู่แล้ว ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 07, 2012, 11:45:41 โดย Zelda »

ออฟไลน์ neung23

• Hero Member
Re: เสียง กร๊อบแกร๊บ ข้างประตูรถ F10
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 11:57:56 »
ให้ช่างที่ศูนย์แก้ให้เลยคับ

บางทีงานประกอบมาไม่เนียน เพื่อนผมดังก็เข้าไปช่างจะเอาแผ่นฟองน้ำดำบางๆ ยี่ห้อ aero tape นี่แหละ แปะในจุดที่เกิดเสียงให้

รถปรกติมันต้องเงียบคับ ไม่ใช่ก๊อกๆแก๊กๆ ไม่งั้นผมไปขับฮอนด้า โตต้า ดีกว่า
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ MystogaN

Re: เสียง กร๊อบแกร๊บ ข้างประตูรถ F10
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:03:40 »
เป็นเหมือนกัน :P

แต่ปกติ เปิดเพลงดังหน่อยเลยไม่ค่อยได้ยินครับ

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:08:59 »
ขอบคุณครับ สรุปว่าน่าจะผิดปกติ ไว้เข้าไปserviceจะถามศูนย์ดูครับ
แรกๆผมก็คิดว่าจะเปิดเพลงกลบเสียง แต่ไม่ไหวครับ บางครั้งจิตตกเสียงดังแป๊ะ~แกร๊บบ ขึ้นมานึกว่าหินดีดกระจกรถทั้งๆที่ขับคันเดียวถนนโล่งง :-\ :'(
 ;)

ออฟไลน์ ChiLun

• F10 525d M sport
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:17:41 »
ของผมก็มีเสียงครับ แต่เป็นเวลาวิ่งถนนขรุขระทางยาวๆ เสียงมาจากที่เปิดประตูเหมือนเวลาดึงที่เปิดเข้าออกไม่สุด(ยังไม่ได้เปิด)จะมีชิ้นส่วนที่เคลื่อนไหวได้ข้างในมันขยับนิดๆ แต่อย่างอื่นยังแน่นดีครับ

ถ้าเสียงไม่ดังมากผมว่าปล่อยไว้จะดีกว่าครับเพราะบางทีเอาไปแก้ตรงนี้จบตรงนั้นเป็น กลัวงานมันจะลามครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:32:31 »
525d ของญาติผู้พี่ผม ก็เป็นแบบนี้ คือมันมาจากยางขอบประตูหนะครับ
เป็นเรื่องปกติของรถ BMW อยู่แล้ว แต่ทำไมรถ Demo ที่ผมเอามาลอง ไม่ค่อยเป็น
แต่บางคันที่เป็นก็มีครับ

รถทุกคันเวลาวิ่ง โรงสร้างตัวถังจะมีการบิดตัวโดยธรรมชาตินิดๆของมันอยู่แล้ว
ดังนั้น เมื่เกิดการบิดตัว และมีการเสียดสีกับยางขอบประตู ก็ทำให้เกิดเสียงได้เหมือนกันครับ

วิธีแก้จากศูนย์บริการ.....

สก็อตเทป 3M แปะเป็นแนวยาว.....ที่โครงสร้างตัวถัง บริเวณกรอบประตูทางเข้า
รับรองว่า หายครับ เพราะรถของญาติผู้พี่ผม ทำมาเรียบร้อยแล้ว

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 12:44:34 »
 ;) ขอขอบคุณ คุณพี่จิมและทุกท่านมากครับ ให้คำแนะนำไว้อย่างดี ไว้ผมแก้ไขอย่างไรหายแล้วจะนำมาบอกกล่าวกันนะครับ อย่างน้อยก้อุ่นใจว่าไม่ได้มีอาการนี้อยู่คนเดียว ::)

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 13:06:40 »
525d ของญาติผู้พี่ผม ก็เป็นแบบนี้ คือมันมาจากยางขอบประตูหนะครับ
เป็นเรื่องปกติของรถ BMW อยู่แล้ว แต่ทำไมรถ Demo ที่ผมเอามาลอง ไม่ค่อยเป็น

รถทุกคันเวลาวิ่ง โรงสร้างตัวถังจะมีการบิดตัวโดยธรรมชาตินิดๆของมันอยู่แล้ว
ดังนั้น เมื่เกิดการบิดตัว และมีการเสียดสีกับยางขอบประตู ก็ทำให้เกิดเสียงได้เหมือนกันครับ

สก็อตเทป 3M แปะเป็นแนวยาว.....ที่โครงสร้างตัวถัง บริเวณกรอบประตูทางเข้า
รับรองว่า หายครับ เพราะรถของญาติผู้พี่ผม ทำมาเรียบร้อยแล้ว
มีรูปให้ดูมั้ยครับ รบกวนหน่อยครับ

ออฟไลน์ bump_F10_525d

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 13:50:56 »
มีเหมือนกันเลย ผมนึกว่ารถผมเป็นคันเดียวซะอีก แต่ไม่ดังมากนะ ไม่ตั้งใจฟัง และไม่ใช่คนขับจะไม่ได้ยินหรอก ผมพยายามกดนั่นกดนี่ดูก็แน่นดีหมดนะครับ ไม่กล้าเข้าศูนย์เพราะกลัวมันรื้อ เนี่ยแหละ สุดท้ายก็ได้คำตอบแล้ว

ออฟไลน์ Entropy

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 15:34:04 »
ผมดังด้านประตูคนขับ เสียงเหมือนสปริงแถวประตูที่ไหนสักแห่งมันสั่น...ดังกริ๊งๆยาวๆเบาๆยังหาไม่เจอเลยว่าตรงไหน  :-\ ใครเคยเจอ แก้ได้แล้ว วานบอกหน่อย :P

ออฟไลน์ capton

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2012, 23:41:09 »

มีรูปให้ดูมั้ยครับ รบกวนหน่อยครับ

อยากเห็นเหมือนกันครับ ของผมก็ดัง เห็นบอกๆกันว่าติดเทปแล้วหาย ว่าจะลอง แต่ยังไม่รู้ว่าเป็นเทปแบบไหน กลัวงานจะงอก  ;D

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 00:01:55 »
เป็นเหมือนกันครับ (320d E90 )

มันก๊อบแก๊บ เวลาทางขรุขระ หรือ ขึ้นเนินลูกระนาด น่ารำคาญมาก

แต่เวลาขับทางเรียบๆ เร็วๆ ไม่เป็น

อ่านใน BMWsociety เห็นบอกกันว่าเป็นหลายคันเลย 

กะว่าเข้าเช็คระยะครั้งต่อไป จะเคลม BSI ไปทีเดียวเลยครับ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 00:04:20 »
เป็นเหมือนกันครับ (320d E90 )

มันก๊อบแก๊บ เวลาทางขรุขระ หรือ ขึ้นเนินลูกระนาด น่ารำคาญมาก

แต่เวลาขับทางเรียบๆ เร็วๆ ไม่เป็น

อ่านใน BMWsociety เห็นบอกกันว่าเป็นหลายคันเลย 

กะว่าเข้าเช็คระยะครั้งต่อไป จะเคลม BSI ไปทีเดียวเลยครับ
ใช่คับ เวลาขึ้นลูกระนาด จะดังแอ๊ดๆ :P

ออฟไลน์ a-k-e

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 00:54:45 »
X3 ของผมก็มีปัญหานี้เช่นกันครับ มันจะดังแกร๊บ ๆ ๆ บริเวณประตูน่ารำคาญมาก
เอาไปให้ที่ศูนย์บาเซโลน่าแก้ไข เค้าก็เอาเทปมาติดเป็นแนวยาวอย่างที่พี่ Jimmy ว่านั่นแหละครับ
มันจะเป็นเทปใสติดที่ตัวถังรถตามแนวที่สัมผัสกับยางของประตูด้านบนยาว ๆ ไปเลยครับ เสียงเงียบไปเลย
อีกเรื่องที่ผมมีปัญหาคือเวลาขับทางไม่เรียบ มันมีเสียงก๊องแก๊งที่ในคอนโซลซ้าย
เอาไปให้ศูนย์ German ที่บางนาแก้ 3 วันเรียบร้อย เป็นที่กระโปรงรถ กลับมาเงียบสบายใจเลย

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 13:37:32 »
แต่เสียงก๊องแก๊งของผมในคอนโซลซ้ายไม่มีฮะ มีแต่ตรงประตู :P

ออฟไลน์ mcp

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 01:50:39 »
ผมดังด้านประตูคนขับ เสียงเหมือนสปริงแถวประตูที่ไหนสักแห่งมันสั่น...ดังกริ๊งๆยาวๆเบาๆยังหาไม่เจอเลยว่าตรงไหน  :-\ ใครเคยเจอ แก้ได้แล้ว วานบอกหน่อย :P

ของผมคล้ายกันครับ เสียงเกิดจากเข็มขัดนิรภัยครับ
แก้ไขโดยจัดให้ตัวเสียบล็อคของเข็มขัดนิรภัยพาดอยู่บนเบาะเวลารถวิ่งจะได้ไม่สั่นทำให้เกิดเสียง

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2012, 09:06:21 »

ทาง BMWTH น่าจะมี สก็อตเทป 3M เป็นของแถมติดรถตอนออกใหม่ให้มาด้วยนะครับ 555