ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความช่วยเหลือ เรื่องซ่อมรถแล้วสตาร์ตไม่ติด  (อ่าน 2365 ครั้ง)

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
วันนี้พาลูกชาย Honda city 1997 เกียร์แมนน่วล ไปซ่อมซีลท้ายเกียร์ซึ่งมีน้ำมันซึมออกมา
ซึ่งวิธีการซ่อม จำเป็นที่จะต้องรื้อ เสื้อเกียร์ ออกมาจากตัวเครื่อง

เมื่อประกอบทุกอย่างกลับคืน

ได้ลองสตาร์ทรถ ปรากฏว่า

สตาร์ทไม่ติด เลยคิดว่าแบตหมด
เลยลองพ่วงกับรถอีกคัน ก็ไม่ติด

สุดท้ายเลยลองเข็นสตาร์ท
ลองเข็นสตาร์ท ที่เกียร์ 2 และ 3 ด้วยความเร็วที่เคยใช้เข็นสตาร์ทปกติ ก็ไม่ติด

ท่านใดมีประสบการณ์ว่าสาเหตุจะเกิดจากอะไร ช่วยแชร์ความคิดเห็นด้วยน่ะครับ

ป.ล 1 ช่างบอกว่ามาจากไดสตาร์ท ถ้าไดสตาร์ทพัง ผมคิดว่า เข็นสตาร์ทต้องติด
ป.ล 2 ไม่ได้ยุ่งกับระบบไฟใดๆทั้งสิ้นในการถอดประกอบชิ้นส่วน

ตอนนี้รถอยู่อู่ :'(

ออฟไลน์ TnP_PKt

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือ เรื่องซ่อมรถแล้วสตาร์ตไม่ติด
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:11:00 »
คำว่าสตาร์ทไม่ติดเสียงเป็นยังไงครับ

ไม่แน่ใจว่าตอนถอดเสื้อเกียร์ มีการถอดพวกปลั้กสายไฟ

อะไรรึปล่าว เพื่อการทำงานที่สะดวกขึ้น สมมติรถผมนะเป็น AL50

เกียร์ออโต้ สมมติผมจะถอดเนี่ย ก้จำเป็นต้องอาศัย่ที่ว่าง

เลยจำเป็นต้องถอดกรองอากาศ แล้วจำพวกสายหัวเทียน

สายไฟปลั้กต่างๆออกจากจานจ่าย ซึ่งตอนประกอบกลับคิดว่า

อาจจะลืมต่อพวกสายไฟที่เข้าจานจ่ายมั้งครับ ลองเช็กจากจุดที่ง่ายๆก่อนครับ

หากต่อครบแล้ว ไม่ติดก่อต้องดู ระบบจุดระเบิด ระบบน้ำมัน ไดสตาร์ทเพิ่มเติมด้วยครับ

ปล.แบตเตอรี่ที่บอกว่าลองพ่วงแล้วไม่ติดก้อย่าพึ่งตัดทิ้งนะครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
Re: ขอความช่วยเหลือ เรื่องซ่อมรถแล้วสตาร์ตไม่ติด
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2012, 09:32:55 »
ไล่จากง่ายไปยาก

1. แค่แบตหมด

2. ไดสตาร์ตเสีย

ออฟไลน์ tubtup

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2012, 10:54:05 »
ขอบคุณสำหรับคำตอบน่ะครับ ;D

สรุปเป็นที่ไดสตาร์ทครับ

แต่ผมงงว่าทำไมเข็นสตาร์ทแล้วไม่ติด
คงเกิดจาก เมื่อประกอบกลับ ชิ้นส่วนต่างๆอาจจะยังไม่เข้าที่เข้าทาง