ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำเรื่องยาง Altis ครับ  (อ่าน 7316 ครั้ง)

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
ขอคำแนะนำเรื่องยาง Altis ครับ
« เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 18:05:23 »
สวัสดีครับ ผมใช้ altis 1.8 G ปี 2010 ก่อน miner ครับ ตอนแรกยางติดรถมาเป็น dunlop ครับ วิ่งได้ปีกว่า รถตกหลุมถนนลาดยาง ยางแตกเลยครับ ดีว่าวิ่งไม่เร็วครับ พอเอาเข้าศูนย์เค้าก็บอกว่า ยางไม่กลมแล้ว ให้เปลี่ยนหมดเลย ผมเลยไปเปลี่ยนที่ ค๊อกพิท ขอคำแนะนำให้ นุ่มเงียบ เลยได้ GR90 มาครับ เปลี่ยนปลายปี 2011 ครับ วิ่งได้ 30000 โลครับ ตอนนี้วิ่งมาอีก 30000 โลครับ อายุ GR90 ตอนนี้ประมาณสองปีกว่าครับ ปัญหาคือ
1.รู้สึกเสียงดังมากครับ แม่ผมใช้ Altis 2012 1.6 CNG หลัง miner นุ่มกว่า เงียบกว่า ครับ ยาง EP200
2.ผมดูยางผมทำไมดูลายยางมันเรียบๆแปลกๆครับ
3.BT-50 Pro ผมเงียบกว่าหลายขุมครับ
ผมอยากได้ยาง นุ่ม เงียบ ครับ ผมขับไม่เกิน 120 ครับ บางครั้งผมนึกอยากเปลี่ยนรถเลยด้วยซ้ำไปครับ แต่ ผมเพิ่งซื้อมาสามปี เก้าแสนกว่า ศูนย์ตีให้แค่สี่แสนทำใจไม่ลงเลยครับเพราะดูแลมันมาอย่างดียังหายไปห้าแสนในสามปีนี่อยากร้องให้จริงๆ แอบได้ยิน teana ใหม่ว่านุ่มเงียบ แอบอิจฉานิดๆ

เลยอยากขอคำแนะนำยางใหม่ครับหรือรวมถึงการปรับช่วงล่างก็ได้ครับ งบสัก 50000 บวกลบได้ครับ อยากมีความสุขกับรถคันนี้มากขึ้นครับ
เอาให้ดีกว่าตัว cng ก็ยัดีครับ ขอบคุณครับ อ้อ แล้วยังสงสัยว่ายางที่ลายมันเรียบนี่เพราะอะไรครับ เท่าที่ดูผมใช้น้อยกว่าคนอื่นมากครับ อายุก็น้อยกว่า หรือเป็นปกติครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• Hero Member
  • แมวบ้า(ขับ)รถ
Re: ขอคำแนะนำเรื่องยาง Altis ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 18:25:48 »
- ผมสงสัยว่าคุณได้สลับยางบ้างหรือไม่ ถ้าไม่ ยางหน้ามันมักจะบางเว่อร์นะครับ สำหรับรถยุ่นสมัยนี้ 10,000 โล ควรสลับทแยงตามคู่มือศูนย์ หรือถ้ายางเป็น Directional สลับหน้าหลังก็ยังดี

- GR100 ออกแล้วนะครับ ถูกกว่า GR90 แต่แก้มบางกว่า (คงเป็นปกติของ Bridgestone ปัจจุบัน อย่าง EP200 ที่ว่ากันว่ามาแทน AR10 แก้มตัวนี้ก็บางใช้ได้) อัลติสหาดีๆ ไม่น่าเกิน 4 เส้นหมื่นสอง

- ลองเช็คและตั้งศูนย์รถด้วยครับ มันเพี้ยนอะไรยังไงก็มีผลกะการกินยางเฉพาะส่วน รวมทั้งการเติมลมล้อรถก็ควรจะ "แข็งแบบเหมาะสม" ใช้ไนโตรเจนได้ก็ดี แล้วเติมให้แข็งกว่าที่ระบุข้างคนขับสัก 2 ปอนด์/ล้อ
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ mick

Re: ขอคำแนะนำเรื่องยาง Altis ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:53:01 »
Toyo c1s เลยครับ นุ่ม เงียบ

ออฟไลน์ index8915

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 09:34:08 »
สวัสดีครับ ผมใช้ altis 1.8 G ปี 2010 ก่อน miner ครับ ตอนแรกยางติดรถมาเป็น dunlop ครับ วิ่งได้ปีกว่า รถตกหลุมถนนลาดยาง ยางแตกเลยครับ ดีว่าวิ่งไม่เร็วครับ พอเอาเข้าศูนย์เค้าก็บอกว่า ยางไม่กลมแล้ว ให้เปลี่ยนหมดเลย ผมเลยไปเปลี่ยนที่ ค๊อกพิท ขอคำแนะนำให้ นุ่มเงียบ เลยได้ GR90 มาครับ เปลี่ยนปลายปี 2011 ครับ วิ่งได้ 30000 โลครับ ตอนนี้วิ่งมาอีก 30000 โลครับ อายุ GR90 ตอนนี้ประมาณสองปีกว่าครับ ปัญหาคือ
1.รู้สึกเสียงดังมากครับ แม่ผมใช้ Altis 2012 1.6 CNG หลัง miner นุ่มกว่า เงียบกว่า ครับ ยาง EP200
2.ผมดูยางผมทำไมดูลายยางมันเรียบๆแปลกๆครับ
3.BT-50 Pro ผมเงียบกว่าหลายขุมครับ
ผมอยากได้ยาง นุ่ม เงียบ ครับ ผมขับไม่เกิน 120 ครับ บางครั้งผมนึกอยากเปลี่ยนรถเลยด้วยซ้ำไปครับ แต่ ผมเพิ่งซื้อมาสามปี เก้าแสนกว่า ศูนย์ตีให้แค่สี่แสนทำใจไม่ลงเลยครับเพราะดูแลมันมาอย่างดียังหายไปห้าแสนในสามปีนี่อยากร้องให้จริงๆ แอบได้ยิน teana ใหม่ว่านุ่มเงียบ แอบอิจฉานิดๆ

เลยอยากขอคำแนะนำยางใหม่ครับหรือรวมถึงการปรับช่วงล่างก็ได้ครับ งบสัก 50000 บวกลบได้ครับ อยากมีความสุขกับรถคันนี้มากขึ้นครับ
เอาให้ดีกว่าตัว cng ก็ยัดีครับ ขอบคุณครับ อ้อ แล้วยังสงสัยว่ายางที่ลายมันเรียบนี่เพราะอะไรครับ เท่าที่ดูผมใช้น้อยกว่าคนอื่นมากครับ อายุก็น้อยกว่า หรือเป็นปกติครับ

จากที่อ่านมาผมเข้าใจว่าวิ่งมา 3 หมื่นโลใช่ไหมครับ แล้วได้สลับยางมั้งไหมเอ่ย

เพราะมันเหมือนยางดอกเกือบหมดชอบกล  แต่ก็แปลกเพราะปกติส่วนใหญ่เห็นดอกหมดที่ ห้าหมื่นปลายๆ กันเสียส่วนใหญ่

ถ้าของเดิมพอใจกับ GR-90 ก็หา GR-100 มาใช้ดูครับ เพราะเหมือนในนี้แหละบอกว่าไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ tobb12

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 15:59:30 »
ศูนย์สลับให้ตอนเชค 50000 ครับ นั่นคือวิ่งประมาณ สองหมื่นโลแรกค่อยสลับอะครับ ผมพลาดไปนิดครับ ตอนเชค 40000 ศูนย์บอกยังไม่ต้องสลับอะครับ เท่าที่ผมสังเกต ยาง หน้า หลัง มันหมดต่างกันไม่มากครับ แต่ลายดอกยางเหมือนมันบี้เป็นเนื้อเดียวกันเลยดูเรียบอะครับ แต่รถคันนี้ไม่ได้ขับเร็วเลยครับ เชคลมตลอดครับ ผมก็ดูว่าทำไมดูเหมือนยางมันไปเร็วเกินไปอะครับ ทั้งๆที่ยางผลิด 2411 และไมลผมตอนนี้นับจากเปลี่ยนยางตัวนี้ประมาณ สามหมื่นโลอะครับ แต่ผมสงสัยแค่ว่าอาจเป็นเพราะที่จอดรถมันแคบอะครับ เวลาถอยเข้าต้องหมุนบ่อย ไม่รู้เกี่ยวรึเปล่าครับ ว่าแต่นอกจาก GR100 แล้วมีตัวที่นุ่มเงียบกว่าตัวนี้อีกใหมครับ

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 22:17:33 »
Toyo C1S ตามที่ท่านที่สองแนะนำนั่นแหละครับ นุ่มจริงอะไรจริง

อื่นๆ ก็ Nitto NT830, Michelin Primacy 3ST, Dunlop VE302 Vuero, Yokohama Advan DB

ซึ่งพอดูแบรนด์กะราคาแล้ว คุณก็จะวิ่งใส่บิดกระโจนตัวใหม่แหงๆ เลย  ;D
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

ออฟไลน์ Duke2001

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2014, 06:40:06 »
ลองดู YOKO รุ่นใหม่ดูครับราคาไม่แรง Yokohama Blue Earth ACE ครับ
เป็น Blue Earth  รุ่นใหม่นะครับ