ผู้เขียน หัวข้อ: ตัวไหนคุ้มคับ m2 groove vs spirit  (อ่าน 5025 ครั้ง)

ออฟไลน์ tongtoy

• Newbie
  • *
ตัวไหนคุ้มคับ m2 groove vs spirit
« เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 19:57:31 »
ระหว่าง
mazda 2 groove mt 555000
mazda 2 spirit 604000 (เป็นรถทดลองของศูนย์ วิ่งมา 3000 km )
ทั้ง 2 รุ่นได้ภาษีเต็ม
ปล.ส่วนตัวชอบขับเกียร์ธรรมดาแต่ราคารุ่น spirit มันน่าสนใจ
เป็นเพื่อนๆพี่ๆจะเลือกรุ่นไหนคับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
Re: ตัวไหนคุ้มคับ m2 groove vs spirit
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:06:25 »
mt ครับ ได้รถสดใหม่ ออพชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน ถุงลม กระจกปรับไฟฟ้า เกียร์ธรรมดายี่ห้ออื่นให้ไม่ได้นะครับ ;)

ออฟไลน์ Starter

• Full Member
Re: ตัวไหนคุ้มคับ m2 groove vs spirit
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:10:19 »
 groove  โครตคุ้มครับมีครบ  ;D

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:11:00 »
mt ครับ ได้รถสดใหม่ ออพชั่นเพียงพอต่อการใช้งาน ถุงลม กระจกปรับไฟฟ้า เกียร์ธรรมดายี่ห้ออื่นให้ไม่ได้นะครับ ;)
ขอบคุณคับ แล้วถ้าผมจะไปลอง test รถต้องเอาเงินไปด้วยป่ะคับ
ปล.ไม่เคยซื้อรถมาก่อนอะคับ

ออฟไลน์ Jazz_Jstw

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:14:31 »
ขอบคุณคับ แล้วถ้าผมจะไปลอง test รถต้องเอาเงินไปด้วยป่ะคับ

ไปขอลองเทสได้เลยคับไม่เสียตัง (นอกจากจะจองเลย อิอิ) ตอนเพื่อนผมซื้อมาสด้า2นะผมกะเพื่อนก็ไปขอเซลเทสเลย แต่ 0 มาสด้าแถวบ้านผมรถเทสเป็น รุ่น MAX นะแต่เพื่อนผมซื้อ Groove mt ขอบอกว่ามันคุ้มมากคับได้ทั้ง ถุงลมคู่ abs กระจกมองข้างปรับพับไฟฟ้า ล้อแม็ก

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:20:14 »

ไปขอลองเทสได้เลยคับไม่เสียตัง (นอกจากจะจองเลย อิอิ) ตอนเพื่อนผมซื้อมาสด้า2นะผมกะเพื่อนก็ไปขอเซลเทสเลย แต่ 0 มาสด้าแถวบ้านผมรถเทสเป็น รุ่น MAX นะแต่เพื่อนผมซื้อ Groove mt ขอบอกว่ามันคุ้มมากคับได้ทั้ง ถุงลมคู่ abs กระจกมองข้างปรับพับไฟฟ้า ล้อแม็ก
ขอบคุณมากคับ ทุกศูนย์มีรถให้ลองใช่ป่ะคับ เพราะพรุ่งนี้จะไปลอง test รถกับแฟนแล้วคับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:39:04 »
พยายามอย่าเอาเงินไปครับ เดี๋ยวได้จองเลย ;D หาศูนย์ที่ได้เงือนไขโอเคกับความต้องการ อย่าเอาที่ของแถมมากเกินจริง แต่ถ้าอยู่ใกล้บ้านก็โอเคนะครับ ลองดูก่อนได้ครับ ;)

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:40:59 »
พยายามอย่าเอาเงินไปครับ เดี๋ยวได้จองเลย ;D หาศูนย์ที่ได้เงือนไขโอเคกับความต้องการ อย่าเอาที่ของแถมมากเกินจริง แต่ถ้าอยู่ใกล้บ้านก็โอเคนะครับ ลองดูก่อนได้ครับ ;)
เอาของแถมที่มากเกินจริงไม่ดียังไงหรอครับช่วยอธิบายที พอดีว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 20:58:53 »
เรื่องของแถมเท่าที่ไปถามมาเมื่อวันพฤหัสที่ผ่านมา 0 มาสด้าเพชรบูรณ์นะคับ รู้สึกว่า ถ้าเป็นตัว Max กะ spirit จะได้มากกว่าตัว Groove คับ

ตอนนี้เท่าที่ฟังๆดูน่าจะได้ประกันภัยชั่น 1 และก็พวก พรม กรอบป้าย อะไรพวกนี้อะคับ รู้สึกฟิล์ม จะไม่แถมแล้ว พรบ ค่าจดทะเบียนจ่ายเอง ประมาณ 3 พันกว่าๆมั้ง ถ้าจำไม่ผิดนะคับ แนะนำให้ลองดูหลายๆที่คับ เพราะแต่ละที่ให้ไม่เท่ากัน แต่ถ้าเป็นเมื่อก่อนนี้จะได้เยอะกว่านี้คับ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 23, 2012, 23:27:15 »
เอาของแถมที่มากเกินจริงไม่ดียังไงหรอครับช่วยอธิบายที พอดีว่าผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะครับ

คือผมกลัวว่าเค้าจะให้เยอะเพื่อให้มาจองกับเค้า แต่ได้รถช้า หรือมีปัญหาอื่นๆหน่ะครับ ลองดูตามคลับว่าเค้าได้กันเท่าไหร่ก็ควรได้ไม่มากกว่านั้นจนผิดปกติ ผมกลัวว่าจะเอารถมีตำหนิอะไรมาขายเราหรือเปล่าหน่ะครับ ยังไงก็เช็ครถให้ละเอียดๆนะครับ ขอให้โชคดีมีความสุขกับรถใหม่นะครับ ;)

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 01:37:41 »
หาศูนย์ที่ไว้ใจได้ครับ ช่วยได้ แต่ถ้าอยู่กทม. นึกไม่ออก PM มาถามก็ได้ครับ ผมออกกับเซลคนนี้มาสองคันแล้ว ได้รถไว (คันแรก Groove 3วัน คันที่สอง Maxx เดือนนิดๆ จากกำหนดสองเดือน) ของแถม มันเทียบหลายที่มากๆครับ แต่ใกล้ๆกันครับ ของแบบนี้คุยได้ครับ

สำหรับมาสด้า ตัว Groove คุ้มสุดแน่นอนครับ ส่วนตัว Spirit ก็คุ้ม เพราะขับดีกว่าระดับหนึ่ง แต่ออพชั่นมันก็ไม่ได้ต่างกันมากมายนัก หลักๆแค่ล้อแมกซ์ กับช่วงล่าง ถึงมีโปรฯ บำรุงรักษาฟรี4หมื่นกิโลมากระตุ้นครับ

แต่รถ Test ถูกกว่าป้ายแดง แค่ 5 หมื่น  ถ้ามาเทียบจริงๆแล้ว  ดาวถูกลงแค่หมื่นเดียว(สมมติดาว20เปอเซน) ผ่อนต่างกันไม่ถึงพัน อันนี้ต้องแล้วแต่คนแล้วล่ะครับ

ถ้ามันได้ของแถม เหมือนป้ายแดงทุกประการ เงื่อนไขรับประกันอะไรครบ ผมว่าก็อาจจะน่าสนครับ( ส่วนต่างเดือนละ8-900 ถ้าติดแก๊ส นี่ได้เกือบสองถัง วิ่งได้ตั้ง 700 กิโล)

ถ้าจขกท. มีงบค่อนข้างจำกัด แล้วใช้รถเยอะอยู่แล้ว ยิ่งถ้าจะติดแก๊สด้วย  ผมว่า ถ้ามันวิ่งมาแค่ 3พันกิโล ช่างมันเถอะครับ ถ้ามันไม่ได้ไปกระแทก ไปชนอะไรมา
เอามาเปลี่ยนน้ำมันเครื่องก่อนเลย ที่เหลือก็ตามปกติเลยครับผม

ของแถมมาสด้าสอง หลักๆที่ผมจำได้ ประมาณนี้ครับ(ผมเอาเฉพาะออพชั่นที่ผมใช้นะครับ)
-  เซนเซอร์ถอย
- ฟิล์ม 3M รอบคัน
- กันขโมย (ตัวนี้มันจะได้ระบบ ล็อคประตูอัตโนมัติเวลาขับรถมาด้วย ซึ่งผมชอบมากครับ แล้วก็จะได้รู้ด้วยเวลากดล็อค เพราะมาสด้า2 เวลากดล็อค มันจะดีเลแปบนึง ไฟเลี้ยวถึงติด ผมขี้เกียจมาคอยจ้อง ว่ามันล็อคแล้วรึยัง)
- ปลายท่อ เสาสั้น สคัพเพลส
- ที่เหลือขอเป็นพวกฟรี ค่าจดเบียน น่าจะหมดมาร์จินแล้วนะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 02:04:36 »
groove เถอะครับ

รถทดลอง 0 วิ่ง 3000 โล ไม่ใช่น้อยๆเลยนะครับ

คนนึงขับยังไม่ถึง 10 กิโลเลย

เป็นผมเอา Groove ครับ

แต่ถ้า จขกท. ไม่ซีเรียสก็เอา Spirit ก็ได้ครับผม

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:08:39 »
วันนี้ไปลองชับมาแล้วคับตัวที่ลองเป็นตัว top ช่วงล่างแบบสปร์ต ผมว่าเกียร์ออโตมันก็ไม่ได้อืดมากน่ะคับ ใช้ได้น่ะคับสำหรับผม
แล้วเกียร์ธรรมดา ช่วงล่างธรรมดาจะรู้สึกแตกต่างกันมากป่ะครับ และอัตราเร่งจะต่างกันมากไหมครับ

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2012, 15:38:27 »
วันนี้ไปลองชับมาแล้วคับตัวที่ลองเป็นตัว top ช่วงล่างแบบสปร์ต ผมว่าเกียร์ออโตมันก็ไม่ได้อืดมากน่ะคับ ใช้ได้น่ะคับสำหรับผม
แล้วเกียร์ธรรมดา ช่วงล่างธรรมดาจะรู้สึกแตกต่างกันมากป่ะครับ และอัตราเร่งจะต่างกันมากไหมครับ

ใช่แล้วคับ เกียร์ออโต้ ผมก็ว่าไม่ได้อืดเท่าไหร่หรอกคับ ส่วนเกียร์ธรรมดา ขอบอกว่ามันจี๊ดดดกว่าออโต้คับ ขับสนุกกว่าเยอะ เสียงเครื่องเวลาลากๆรอบนะ ยิ่งซัก 3 พันขึ้นนะ เสียงเร้าใจรัญจวญมาก อิอิ

อ่อส่วนช่วงล่างผมว่ารุ่น ช่วงล่างธรรมดานุ่มกว่านะ แต่ช่วงล่างแบบสปอตขับมันใจกว่า อันนี้ความเห็นส่วนตัวนะคับ

ออฟไลน์ ton4965

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: ธันวาคม 25, 2012, 01:07:55 »
จัดตัว MT มาเปลี่ยนโช้ค แม๊ก ยางครับ สุดยอดเลย