ผู้เขียน หัวข้อ: Hyundai เริ่มน่ากลัวมากครับ  (อ่าน 12686 ครั้ง)

ออฟไลน์ mixku131

• Newbie
  • *
Hyundai เริ่มน่ากลัวมากครับ
« เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 20:56:19 »
ผมเป็นคนที่ชอบรถ Hyundai จากค่ายเกาหลีมากกว่าค่ายญี่ปุ่นเเต่ไม่น่าเชื่อรถ Hyundai Elantra ได้ทำลายยอดขายได้ ในตลาดสหรัฐอเมริกา ผมว่าเริ่มน่ากลัวเเต่ทำไมในไทยถึงไม่ค่อยนิยม Hyundai บ้างครับ ผมคิดว่าต้องรอให้ต่างประเทศเห่อรถญี่ห้อนั่นก่อนถึงจะเห่อตามไปด้วย

Credit Photo : www.netcarshow.com

ออฟไลน์ Tan Int

• Hero Member
Re: Hyundai เริ่มน่ากลัวมากครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 21:02:48 »

สงสัยเืมืองไทยเจอ Altis,Civic ดักคอครับ ขายแทบไม่ออกเลยทีเดียว
แตไปอเมริกา Altis,Civic โดน Elantra ขัดขาแทน

จริงๆ Elantra น่ากลัวมานานแล้วครับ ทำยอดขายแบบฉิวเฉียดกับ Corolla มามากแล้ว
บางทีชนะ Civic และขายดีเป็นอันดับต้นๆของอเมริกาแทบตลอด
1994 Civic EH9 (4dr) VTi (Made in Japan)
1998 Civic EK 1.6VTi-E Special Edition
2011 Corolla Altis E CNG (Come back)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
Re: Hyundai เริ่มน่ากลัวมากครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 21:46:45 »
อยากบอกว่าการที่รถจะขายดี ไม่ดีในแต่ละประเทศนั้น มีปัจจัยหลายด้าน การที่ยี่ห้อนึงขายดีมากๆในประเทศใหญ่อย่างอเมริกา ก็ไม่ได้หมายความว่าจะสามารถขายดีในประเทศอื่นๆ อย่างยกตัวอย่างรุ่นเดียวกัน เวอร์ชั่นขายทั่วโลกบางยี่ห้อนั้นยังแบ่งแยกเป็น ทวีปอเมริกา ยุโรป เอเซีย ญี่ปุ่น ต่างกันทั้งหน้าตา ออฟชั่น อุปกรณ์ความปลอดภัย ส่วนฮุนไดถือเป็นรถที่ดีครับ หน้าตาสวยขึ้นเรื่อยๆพร้อมกับคุณภาพและสมรรถนะ แต่หากบริษัทแม่ยังกล้าๆ กลัวๆ ไม่ลงมาเล่นเองอย่างจริงจัง ก็คงยากที่จะโค่นเจ้าตลาดญี่ปุ่นได้

ออฟไลน์ Iwata Kana Σ4

• Archievement in Control
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 21:49:08 »
ที่ขายไม่ดีเพราะเจ้าของเก่าก่อวีรเวรไว้ครับ
คนเลยขยาดกัน ทั้งๆที่ชุดนี้ดีกว่าราวฟ้ากับนรกมหาโลกันต์
ความมีระดับ มาพร้อมศักดิ์ศรีที่เหนือใคร
มีเป้าหมาย ที่อะไรก็ไม่อาจขวาง
มีอำนาจ ที่เลือกใช้ได้ตามใจ
มีชีวิต อย่างที่ใคร ก็ไม่อาจปฎิเสธ

ออฟไลน์ sitpaku

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 21:57:58 »
มีไลน์ผลิตในบ้านเราไม๊

ออฟไลน์ Nookkiez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 22:11:13 »
ราคาครับ เท่าๆกับ C-Segment Top Option หลายๆรุ่น หรือเพิ่มอีกนิดหน่อยได้ Camry Accord Teana 2.0เลย
Test ..

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 22:17:11 »
i40, Elantra, Sonata
3 คันนี้มันคล้ายๆกันอยู่แหะ

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 22:45:08 »
อย่างแรกคือคนครับ
อย่างที่สองคือรถ โดนกั๊กไปหลายอย่างเหมือนกัน

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 23:43:12 »
ที่ยังไม่นิยมในไทยเท่าไรเพราะเรื่องราคาและศูนย์บริการที่ยังน้อยอยู่มั้ง :S
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Worapan7

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 23:51:17 »
ผมคิดว่าทีมการตลาดเค้าเลือกพื้นที่ในการทําตลาดครับ ตามกำลังการผลิต
ลุยในไทยตอนนี้อาจจะไม่คุ้มที่จะฟัดกับเจ้าตลาด ในขณะที่กำลังการผลิตยังไม่พร้อม
เลยชิมลางไปก่อน รอพร้อมเมื่อไร บ้านเราอาจจะเป็นเหมือนลาวก็ได้ รถเกาหลีมากกว่ารถญี่ปุ่น

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: ธันวาคม 31, 2012, 23:59:03 »
แค่มองราคาก็จบแล้วครับ ยังไม่ต้องมองถึงศูนย์เลยครับ แพงกว่าเจ้าตลาด optionดีไม่ดีด้อยกว่า
ถ้ามาประกอบในราคากดให้ถูกกว่าหน่อยนึงแล้วจัดเต็มรับรอง ขายดีกว่านี้เยอะ ลองดูh1สิรถมันดีมันก็ขายได้ครับ

ออฟไลน์ simcity

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 00:01:46 »
ราคาอย่างเดียวเลยครับ ศูนย์บริการเป็นแค่ส่วนหนึ่ง

ถ้าอยากให้ขายดี ต้องทำรถให้ดีกว่าเจ้าตลาด แล้วขายราคาเท่ากัน หรือ ถูกกว่า

แต่ Elantra แพงกว่า Civic/Altis มาก  

Sonata ก็แพงกว่า Camry/Teana/Accord

Tucson ก็แพงกว่า CRV/ Captiva  

ถ้าอยากจะเกิด ต้องดูอย่าง Suzuki Swift หรือ Ford focus/ Ford ranger ครับ

Suzuki กับ Ford ก็ใช่ว่าศูนย์จะดี แต่รถยังขายดี จองกันข้ามปี

แต่ก็อย่างว่าครับ นำเข้าทั้งคัน ทำราคายากหน่อย

ต้องลุ้นให้ประกอบไทย หรือ ประกอบในประเทศอาเซียนครับ น่าจะทำราคาได้ดีกว่านี้

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 02:42:18 »
ราคาอย่างเดียวเลยครับ ศูนย์บริการเป็นแค่ส่วนหนึ่ง

ถ้าอยากให้ขายดี ต้องทำรถให้ดีกว่าเจ้าตลาด แล้วขายราคาเท่ากัน หรือ ถูกกว่า

แต่ Elantra แพงกว่า Civic/Altis มาก  

Sonata ก็แพงกว่า Camry/Teana/Accord

Tucson ก็แพงกว่า CRV/ Captiva  

ถ้าอยากจะเกิด ต้องดูอย่าง Suzuki Swift หรือ Ford focus/ Ford ranger ครับ

Suzuki กับ Ford ก็ใช่ว่าศูนย์จะดี แต่รถยังขายดี จองกันข้ามปี

แต่ก็อย่างว่าครับ นำเข้าทั้งคัน ทำราคายากหน่อย

ต้องลุ้นให้ประกอบไทย หรือ ประกอบในประเทศอาเซียนครับ น่าจะทำราคาได้ดีกว่านี้

เห็นด้วยครับ เกี่ยวกับเรื่องราคาล้วนๆ
ตัวแบรนด์เองก็ไม่ได้เหนือกว่าคู่แข่ง ออฟชั่นน้อย ราคาแพง ความน่าเชื่อถือน้อย
ถ้า hyundai มาตั้งโรงงานที่เมืองไทย อัดออฟชั่นแบบฟอร์ด ราคาต่ำกว่าเจ้าตลาด
ผมเชื่อว่าขายดีกว่านี้แน่นอน

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 03:51:45 »
ผมว่าราคามันจะเป็นแบบนี้ต่อๆไป ถ้า
1. ไม่ลดภาษีรถยนต์นำเข้า
2. ตั้งโรงงานผลิตที่ไทย

ทั้ง2ข้อผมว่าเป็นไปได้ยากมากๆๆๆ โดนเฉพาะข้อที่2 เพราะรายได้บริษัทฮุนได ไม่ได้มาจากการขายรถยนต์เป็นหลัก
แต่กลับมาจาก การผลิตต่อเรือขนส่งสินค้า  (อันดับ1ของโลก) งั้นก็รวยมากอะดิ
ถ้ามองในแง่ธุรกิจ เรื่องอะไรจะต้องล้วงตับ มาลงทุนสร้าง เป็นหมื่นล้าน แสนล้าน  :)

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 08:53:24 »
ตั้งหลักดีๆ  มันจะเป็นแบบซัมซุง

ออฟไลน์ LAGUNA

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 11:23:20 »
ที่นำได้นี่ตอน tsunami เมื่อ 2 ปีก่อนหรือเปล่าครับ เพราะตลาดเมกาตอนนี้ 1.civic 2.Altis 3.focus ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 15:47:13 »
นำเข้าทั้งคันจากเกาหลี ราคาที่ทำอยู่ตอนนี้ทั้ง Sonata, Elantra, Tucson นี่ก็กดกันหน้าเขียวแล้ว ก็ยังสู้รถญี่ปุ่นไม่ได้อยู่ดี

และประเทศไทย เป็นประเทศที่ชาวญี่ปุ่นค่อนข้างมีอิทธิพลอยู่แล้วด้วย ยังไงก็ยังฟัดเจ้าถิ่นยากครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ applebees

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 15:51:56 »
สู้ๆ  :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 16:20:18 »
ราคามันควรจะพอๆกับจ้าวตลาดครับ
แต่นี่มันแพง(เพราะนำเข้า) กว่าจ้าวตลาดไปเยอะ
ละก็ออพชั่นก็ไม่ได้หวือหวามาก ไหนจะกรรมเก่าอีก
มันเลยเกิดยาก อาจต้องใช้เวลานานหน่อย
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ armyfst

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 22:08:08 »
ผมก็มองมานานแล้วมันสวยจริงๆ แต่อย่างว่าราคาขนาดนั้นซื้อยี่ห้อที่ประกอบไทยดีกว่า...

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 23:39:53 »
ผมชอบมากๆอะ

แต่ขอไปฮอนด้าดีกว่า

ราคาพี่แกแรงเกินรับไหว

ป๊ะป๋าส่ายหน้าอย่างเดียว 55+

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 01, 2013, 23:43:57 »
ผมว่ามันไม่ได้มีจุดเด่นอะไรนักนะครับ
- ราคาแพงกว่าเจ้าอื่นชัดเจน
- ออพชั่นห่วยกว่าชัดเจน
- สมรรถนะ แม้เครื่องมันจะแรง เกียร์6สปีด แต่ถ้ารวมช่วงล่าวงไปด้วย รวมๆผมว่า มันก็ไม่ได้โดดเด่นไปกว่า EX, Focus, Cruze ,Mazda 3 ได้
- หน้าตา ผมว่ามันสวยระดับหนึ่ง แต่ไม่ได้เลิศเลออะไรมากมายครับ ถามเพื่อนๆ หลายๆคนก็บอก งั้นๆ    ผมว่า Mazda 3 สวยกว่าชัดเจน
ขณะที่ แม้แต่ Sonata ก็เหมือนจะสวย แต่พอเดินๆวนดูคันจริง ผมว่ามันจืดมาก ถ้าไม่มีหลังคากระจกนี่ จบกันเลย

ออฟไลน์ Brazos

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 07:21:25 »
ราคาแรงไปครับ แล้วเทียบกับปัจจัยอื่นด้วย ภาพรวมก็เลยเป็นอย่างที่เห็นครับ
Suzuki Swift 1.25 GL CVT ZC72S

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 09:00:03 »
ไม่รู้ว่าเกี่ยวกันหรือเปล่า

ตอนนี้ฮุนไดในไทย ซึ่งคือรถสัญชาติเกาหลี

แต่หัวเรือใหญ่ในการบริหาร พัฒนา เป็นคนญี่ปุ่นซะงั้น

มันก็แปลกดี

ออฟไลน์ tew

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:04:05 »
มาเดินที่ โลตัส,กับ บิ๊กซี มุกดาหาร ฮุนได กับ เกียเยอะมาก จอดเต็มเลยตามลานจอดรถ นึกว่าคนมุกนิยม 2 ยี่ห้อนี้ พอดูป้ายเป็นป้ายลาวทั้งนั้น (ป้ายลาวไม่มีรถฮอนด้า กับ อีซูซุ แฮะ)

ออฟไลน์ whoami

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 11:30:36 »
มาเดินที่ โลตัส,กับ บิ๊กซี มุกดาหาร ฮุนได กับ เกียเยอะมาก จอดเต็มเลยตามลานจอดรถ นึกว่าคนมุกนิยม 2 ยี่ห้อนี้ พอดูป้ายเป็นป้ายลาวทั้งนั้น (ป้ายลาวไม่มีรถฮอนด้า กับ อีซูซุ แฮะ)

เห็นเหมือนกันเลยครับ รถลาวฮุนไดเยอะมาก

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 02, 2013, 17:08:23 »
ถ้าจะมาแข่งที่ยอดขาย ยังไง hyundai สู้ไม่ได้แน่นอนครับ
เพราะ ราคา อย่างเดียวเลย
แต่ ก็มีกลุ่มคน บางกลุ่มที่ ใช้เพราะ design ที่ไม่ค่อยเหมือนใคร ช่วงล่าง การขับขี่ที่ดี และ สิ่งสำคัญคือ รถ hyundai ไม่ใช่รถ ตลาดที่ ใครๆเขาขับกัน ทำให้เวลาคนอื่นมองดูแล้วก็ได้ความหรูหรา เพิ่มขึ้นจากรถ ใน class เดียวกัน (ความคิดเห็นส่วนตัวล้วนๆ)

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 02:16:49 »
เกรดรถ "เกาหลี" ยังสู้ "ญี่ปุ่น" ไม่ได้

อะไหล่+ศูนย์บริการ ก็ยังห่างไกล+ห่างชั้น

แต่ดันมาขาย "แพงกว่า"

น่ากลัวจริงๆ ครับ
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 03, 2013, 03:16:37 »
เกรดรถ "เกาหลี" ยังสู้ "ญี่ปุ่น" ไม่ได้

อะไหล่+ศูนย์บริการ ก็ยังห่างไกล+ห่างชั้น

แต่ดันมาขาย "แพงกว่า"

น่ากลัวจริงๆ ครับ

ผมว่าตรงกันข้ามครับถ้าได้ลองใช้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย