ผู้เขียน หัวข้อ: กลิ่นคล้ายน้ำมันเบนซินเข้ารถทำอย่างไรครับ  (อ่าน 15891 ครั้ง)

ออฟไลน์ LaTeX

• Sr. Member
วันนี้ตอนรถติดๆอยู่ได้กลิ่นฉุนคล้ายไอน้ำมันเบนซินในรถครับ
คิดว่าเป็นกลิ่นจากควัน ขับๆไปก็ไม่หาย เปิดรับอากาศภายนอกดีขึ้นนิด พอปิดก็มาอีก
ค่อนข้างกังวลครับรถผมใช้แก๊สแต่ดันได้กลิ่นนำ้มันกลัวมันรั่ว
ปริมาณน้ำมันลดนิดหน่อย ปกติขับแก๊สก็ลดอยู่แล้ว
ตอนจอดเปิดฝากระโปรงก็ได้กลิ่นลอยมาครับ
สุดท้ายให้อู่แท๊กซี่ช่วยเช็ค เขาตรวจทางเดินท่อ กับถอดเบาะหลังดูก็ไม่้จออะไรผิดปกติ

เหตุการณ์แบบนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ ถ้าพรุ่งนี้ใช้รถแล้วกลิ่นแรงอีกผมคงให้ีศูนย์ตรวจดูอ่ะครับ

ออฟไลน์ Ome-WB

• Jr. Member
  • **
Re: กลิ่นคล้ายน้ำมันเบนซินเข้ารถทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 16, 2013, 22:37:28 »
เคยเจอกับตัวเองเลยครับเหตุการณ์นี้

ลองไล่ดูที่ห้องเครื่องครับ ว่ามีท่อน้ำมันตรงไหนรั่ว กรอบ หรือเริ่มปริ รึเปล่า

ผมยังจำได้ดีเลย สมัยขับ D-max วางเครื่อง ติด LPG มีอยู่วันนึงขับๆไปได้กลิ่นน้ำมันเข้ามา
แต่คิดว่าเป็นเพราะอากาศจากภายนอกเข้ามา เลยไม่ได้สนใจอะไรมาก (กลิ่นบางๆ)

จนมีวันนึงไปรับแฟนที่ตึกจามจุรี ขากลับ ติดเครื่อง แล้วนั่งคุยกันซักพัก ยามเดินมาบอกว่า
"น้ำอะไรหยดเต็มพื้นเลย" คิดในใจนึกว่าน้ำแอร์ แต่พอลงมาดู ปรากฏว่าไหลเยอะมาก เลยเปิด
ฝากระโปรงดู สรุปว่า น้ำมันพุ่งเป็นสายเลยครับ... เลยต้องดับเครื่อง ปล่อยทิ้งไว้ซักพัก แล้ว
สตาร์ทแก๊สแทน เพื่อไม่ใช้น้ำมัน แล้วก็ขับออกไปส่งแฟน แล้วรีบไปอู่ทันที

สรุป ต้องเปลี่ยนท่อน้ำมันใหม่ทั้งเส้น แต่เปลี่ยนแล้วก็จบครับ

ออฟไลน์ laku

• Jr. Member
  • **
Re: กลิ่นคล้ายน้ำมันเบนซินเข้ารถทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 00:00:35 »
ลองดูหัวฉีดน้ำมันครับว่ารั่วหรือเปล่า ของที่บ้านเคยรั่ว เป็นอัลติสก่อน mc รั่วที่หัวฉีด(ติดแก๊สตั้งแต่ออกจากศูนย์ รั่วประมาณ 160000 โล) อาการคล้ายๆกันเลยคือได้กลิ่นน้ำมันแบบชัดเจนมาก แล้วน้ำมันที่เติมไว้ก็ลดเยอะผิดปกติ ผมว่าดีไม่ดีที่รถติดแก๊สไฟไหม้ไม่รู้ว่ามาจากส่วนนี้หรือเปล่า ถามช่างที่เปลี่ยนหัวฉีดให้บอกส่วนมากรถติดแก๊สจะเป็นกัน อารมณ์ประมาณน้ำมันเข้าไปคาอยู่ที่หัวฉีดนานเข้านานเข้าก็เลยรั่ว อันนี้ช่างเค้าบอกมานะครับ ไม่รู้ว่าข้อเท็จจริงเป็นยังไง

ปล.สมัครมาตอบเลยนะครับเนี่ย ปกติอ่านเฉยๆ ;D

ออฟไลน์ LaTeX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 08:11:25 »
ขอบคุณครับ ตอนเล่นที่นี่แรกๆก็อ่านอย่างเดียวอยู่ครึ่งปีเหมือนกันกว่าจะสมัครตอบ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 11:55:12 »
ตรวจสอบระบบน้ำมันทั้งหมดครับ รวมถึงฝาปิดถังน้ำมันด้วยว่ายังอยู่ดีหรือไม่  ;)

ออฟไลน์ ken_p

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 17, 2013, 21:22:41 »
ลองสังเกตุดูว่าเวลามีกลิ่นนั้นแสบตาไหม และสังเกตุดูว่าแอร์เย็นฉ่ำเหมือนเดิมหรือไม่ เพราะอาจเป็นกลิ่นน้ำยาแอร์รั่วที่คอยล์เย็นได้ครับ