ผู้เขียน หัวข้อ: Volvo V60 ถ้าเติม E85 ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 1 หมื่นกิโล และปัญหาที่พบ  (อ่าน 7692 ครั้ง)

ออฟไลน์ pong_ru

• Full Member
Volvo V60 ถ้าเติม E85 ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องทุก 1 หมื่นกิโล และปัญหาที่พบ

เดิมทีเซลล์บอกว่าเข้าศูนย์เช็คทุก 2 หมื่น กม. หรือ หนึ่งปี ใช้ไปแปดหมื่นห้า ไฟโชว์ Book for Mentainance โทรไปศูนย์ ศูนย์บอกให้เอารถเข้ามาเช็คตามโปรแกรม เช็คครั้งที่ 1  และอธิบายให้ทราบว่า V 60  E85 เช็คทุกหมื่นกิโล

เคยเข้าศูนย์ไปครั้งหนึ่งตอน 4500 กม. อาการรถติดมาก ๆ แล้วเครื่องสั่นกระพือตอนออกรถ   ไปเทียวนี้แจ้งอีกว่าอาการเดิมยังไม่หายขาด และเริ่มเป็นมากเมื่อเจอรถติดมาก ๆ  (คราวนั้นได้ถอดล้างเบรคหน้า สงสัยว่าเบรคอาจจะติด)
              คราวนี้ศูนย์แจ้งว่ามีปัญหาแบบเดียวกันอยู่ และได้อัพเฟริมแวร์ให้ใหม่ หลังอัพเฟริมแวร์แล้วคอมที่ตรวจฟ้องว่า มีเทอร์โมแสตทบางจุดในระบบไม่ทำงาน เป็นผลให้เครื่องสั่นเมื่อออกตัว  ขณะนี้ยังไม่มีอะไหล่ ได้สั่งอะไหล่ไปให้แล้ว

นอกจากนี้ยังพบว่า ระบบเปิดประตูอัตโนมัติ (ไม่ต้องกดล็อค) ไม่ทำงานในบางครัง ตรวจเช็คแล้วต้องเปลี่ยนชุดสายไฟ ขณะนี้ไม่มีอะไหล่เช่นกัน 
               ตกลงต้องรออะไหล่ มาเมื่อไรศูนย์จะโทรแจ้งให้เอารถเข้ามาเปลี่ยนทั้งสองรายการ ตอนนี้เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องใหม่ให้แล้วเอารถไปใช้งานก่อน (ไม่มีค่าใช้จ่าย)

ปัญหาของรถจึงยังคงเดิมอยู่ครับ   แจ้งข่าวให้เพื่อน ๆ ทราบ  สำหรับความสะดวกสบายในการเข้ารับบริการให้คะแนนเต็ม 10 เลยครับ แต่ความสามารถในการแก้ปัญหา ยัง......... ???????????     

ออฟไลน์ G_6611

• Jr. Member
  • **
ไม่ทราบว่าศูนย์ไหนครับ..แล้วได้แจ้งปัญหากับทางวอลโว่รึยังไม่อยากเจอแบบนี้เลยคืบหน้ายังไงแจ้งด้วยนะครับ

ศูนย์ให้บริการเป็นกันเองดีครับ แต่ที่สำคัญ ปัญหาที่พบมันต้องรออะไหล่จากทางสวีเดน
                     1. มอเตอร์ควบคุมลิ้นผีเสื้อ ขณะเดินเบา  เวลารถร้อนจัด ๆ ทำงานไม่ดีขณะออกรถ (มีระบบน้ำหล่อเย็นไปเลี้ยง)
                     2. ระบบสายไฟเพื่อเปิดประตูโดยไม่ใช้รีโมท ไม่ทำงานเฉพาะประตูด้านซ้าย (ศูนย์ว่ามันเสีย) เดิมทีผมเข้าใจว่าเปิดได้เฉพาะข้างขวา

เป็นศูนย์คลองตัน ที่จอดรถกว้างขวางดีครับ   

ออฟไลน์ rocky55555

• Sr. Member
ผมว่าลองเติม 95 แล้วขับดูว่าหายมั้ย
ถ้าหายก็จะได้รู้ว่าเกิดจากอะไร
ถ้าไม่หายก็ไม่เป็นไร

ออฟไลน์ pk71

• **
ของผมเอาเข้าทุก 6 เดือนนะครับ (ในเล่มเค้าาจะเขียนเช็คระยะ 10,000 km แต่จริงๆ วิ่งไปแค่ 4-5,000 km พอครบระยะ 1 ปีเข้าใจว่าจะเขียนว่าเช็คระยะ 20,000 km) ถ้าวิ่งน้อย ทำแบบนี้จะได้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องบ่อยกว่าปกติครับ  :)

ว่าแต่ เค้ามี firmware ตัวใหม่แล้วเหรอครับ ผมเพิ่งเอารถเข้าศูนย์สัปดาห์ ถามแล้วช่างบอกยังไม่มีตัว update ยังไงเนี่ย 55+

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
ตอนออกรถ น้าช่าง(ที่ 0 Wearnes ลุมพินี) แจ้งไว้ว่า เครื่อง Flex Fuel ควรเปลี่ยนนมค.ทุกๆ 1ปี หรือ 10,000 km ครับ
ไม่ว่าเราจะเติม E85 หรือ Gasohol ก็ควรเข้าบริการทุก 10,000 km

ออฟไลน์ YF-19

เปลี่ยนศูนย์เถอะครับ

เพื่อนของผม แนะนำพระราม 2 แก้ัปัญหาได้ดีครับ ;)
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ KKOOB

ตอนนี้ของผมมีปัญหารอบเดินเบาสูง (900 - 1,000 rpm) เป็นตอนอากาศร้อนๆ ถ้าอากาศเย็นๆขับกลางคืนจะอยู่ที่ 800 - 850 rpm ว่าจะเอาเข้าไปเช็คเหมือนกัน เป็นเหมือนกันหมดไม่ว่าจะเติม E85 หรือ 95

ออฟไลน์ Anne27

• Newbie
  • *
รถเรา เตือนให้เข้า 0 ตอนเกือบ 9000 โล เอาไปเข้าก่อนปีใหม่ เปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง  และ advsior ว่า update program ให้ใหม่แล้วค่ะ

ตอนนี้ยังขับปกติดีอยู่ค่ะ และขอให้ไม่เจอปัญหาใดๆ สาธุ

ออฟไลน์ bam v60

• **
ของผมเข้าตอน หมื่นโล เติม e85 บ่อยเกือบตลอด ตอนนี้ 17000 โลเกือบ 18000 โล อาทิตย์ก่อนมีอาการ สตาร์ทยาว กว่าจะติด รอบเดินเบามีอาการสั่นนิดๆ  ต่อมามีไฟเอ็นจิ้นโชว์ เอาเข้าศูนย์รามอินทราเช็ค  ช่างบอกหัวฉีดมีปัญหา สูบ 2 กับ 4  แต่ศูนย์เคลมเปลี่ยนให้ใหม่ทั้ง 4 หัวเลย พร้อมอัพซอฟแวร์ใหม่ให้ด้วย  ส่วนมือจับประตู เคยเคลมตอนออกรถมาได้อาทิตย์เดียว  อาการเวลาสัมผัสแล้วไม่ล๊อคหรือปลดล๊อค เป็นเฉพาะด้านคนขับ  ช่างเช็คแล้วบอกเป็นที่เซ็นเซอร์  ศูนย์เคลมเปลี่ยนใหม่ทั้ง 4 บานเลย อันนี้เข้าศูนย์คลองตัน  ส่วนอาการออกตัวแล้วสั่น ของผมมีตอนค่อยๆปล่อยเบรคออกตัว  แต่น้อยมากถ้าไม่จับผิดจริงๆ  ถามช่างๆ บอกน่าจะเป็นบุคลิกของเกียร์ดูโอคลัช อันนี้ต้องรอดูระยะยาวอีกที ส่วนการบริการดีทั้งสองศูนย์เลยครับ

ออฟไลน์ golf8023

สมาชิกเวบเรา ใช้V60 S60กันเยอะนะเนี่ย  :D

ออฟไลน์ chanvitjeab

อาการต่างๆที่ว่า มีโอกาสเกิดได้  E85ไม่น่าจะเป็นสาเหตุ  ;D

ออฟไลน์ pk71

• **
ศูนย์ไหนน่าเข้าไปใช้บริการมั่งครับ อยากได้แบบไว้ใจได้จริงๆ พวกเช็คระยะ เปลี่ยนถ่ายของเหลว ถ้ามีหลักฐานยิ่งดี รวมถึงมีช่างเก่งๆ เอาใจใส่หน่อยน่ะครับ ว่าจะลองเปลี่ยนที่ดูบ้าง  :)

ออฟไลน์ 5ume7h

สมาชิกเวบเรา ใช้V60 S60กันเยอะนะเนี่ย  :D

แต่ผมไม่ค่อยเห็นบนถนนเท่าไหร่ โดยเฉพาะสีแดง

ออฟไลน์ 6162002

สรุปว่า ปัญหาคือ อะไหล่ของวอลโว่ เจออากาศบ้านเราเข้าไป น๊อคเลยสินะครับ *-*

อยากให้วอลโวไทย เตรียมอะไหล่ให้พร้อมกว่านี้ เช่นระบบล็อกประตู ระบบเซ็นเซอร์จุดต่างๆ ระบบรอบเดินเบา ของพื้นฐานพวกนี้ไม่ควรต้องรอนาน

ออฟไลน์ ^N@nG^

• Newbie
  • *
ผมพึ่งจะเอารถเข้าเช็ค 20000 กม.  เมื่อวันเสาร์ ทางศูนย์ได้อัพ firmware 2.0 ให้ครับ รถผมเติม e85 ตลอด ยังไม่มีอาการผิดปกติแต่อย่างใด มีแต่มือจับคนนั่งด้านหน้า ไม่สามารถล๊อคและปลคล๊อคได้ ทางศูนย์แจ้งว่าถ้าผมมีเวลาว่างให้เข้ามาเพื่อที่จะตรวจเช็คและเครมพาร์ทชิ้นที่ชำรุดครับ

ออฟไลน์ Winner007

• Newbie
  • *
ผมเองก็มีปัญหาเรื่องเซนเซอร์ล๊อคและปลคล๊อคประตู สงสัยต้องเข้าเคลมสะแล้ว   
o ไหนที่เปลี่ยนไว มีอะไหร่อยู่ แนะนำไหมครับ