ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบสมาชิกคนใดขับรถมานานแค่ไหน และมีเหตุ ที่ไม่พึงประสงค์บ่อยครั้งไหม ครับ  (อ่าน 4560 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
          ตามข้างบนครับ  ผมขับรถยนต์มา 31 ปี ..ปกติขับไม่เร็ว..ค่าเฉลี่ย 120 เป็นหลัก  สูงสุด  180 เท่านั้น ต่ำร้อยง่วงนอน  อุบัติเหตุ มี 2 ครั้ง ครั้งแรก ถนนสองเลนสวนทาง คันหลังขับลงฟุตบาทแล้วปาดเข้า(รถติดรถคลานเป็นขบวน) อีกครั้ง จอดรถไว้ข้างถนน ไปซื้อของ มีคนถอยรถยาวแรง  แล้วหลงพวงมาลัย เฉี่ยวซุ้มล้อหลัง.... 
          ส่วน มอเตอร์ไซด์ ส่วนมากวิ่งประมาณ ร้อยเดียว แต่มีอุบัติเหตุ เป็นร้อย จำไม่ไหว ว่าหนักสุดคือเมื่อไร แต่ไม่ใช่การแข่งแต่ใช้ในชิวิตประจำวันที่บ้านนอก ที่ทำงานระยะทางประมาณ 35 โล ถนนลูกรังวิ่งประมาณ 30 นาที ทั้งฝนตกและไม่ตกเร็วพอ ๆ กัน  มักล้มเวลาฝนตก...  สนุกตื่นเต้นดี  คนอื่นเวลาฝนตก ต้องจอดแคะขึ้ดินออกจากบังโคลน แต่ของผมไม่เคยติด สะบัดออกหมด...(แต่ เวลาผ่านหมู่บ้านขับเรียบร้อย) ครับ...

ออฟไลน์ Nookkiez

• Sr. Member
ส่วนใหญ่จะเจอปัญหากับเพื่อนร่วมทางมากกว่า แท็กซี่เอย รถตู้ รถเมล์เอ่ย พวกขับรถเห็นแก่ตัว ยังพอชิน  หลังๆนี่เจอ porsche boxster ที่คิดว่าตัวเองเป็นAventadorหรือEnzo พยายามขับมาปาดหน้า(แต่ไม่สำเร็จ)อยู่บ่อยๆครับ รถก็ไม่ได้แรงมาก และก็ไม่ได้แพงมาก แต่ทำไมชอบขับอวดเบ่งจังเลย >:(
Test ..

ออฟไลน์ sedan lover

ผมขับมา10กว่าปีครับ หนักสุด7ปีก่อนขับรถไปทางเหนือช่วงลงเขา มีมอไซค์ตัดหน้าออกมาหักหลบเสียหลัก
พลิกคว่ำตะแคง ขายซากรถไป นอกนั้นปลอดภัยดีครับ เล็กๆน้อยๆ ตามประสารถใช้งาน
ผมขับไม่เกิน120ครับ ใครเปิดไฟเลี้ยวให้เข้าหมด ถ้าเนียนๆมาไม่เปิดไฟเลี้ยวก็ขูดไปเลย
ปัญหาเพื่อนร่วมทางที่เจอส่วนใหญ่เป็นพวก รถsubcompact หรือeco car ที่ชอบโชว์ออฟ
ไม่รู้จะขับเปรี้ยวทีนไปถึงไหน รีบอะไรมากมาย รวมถึงรถส่งของ วีโก้ ดีแม็ค พักหลังซูซูกิ carry
หรือรถเก่าๆ15-20ปีก่อน ซิ่งไม่พอแล้งน้ำใจมากๆ เดี๋ยวนี้ รถc seg, d seg PPVกลายเป็นรถที่ขับเรียบร้อยไปแล้ว

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ขับมา 10 กว่าปี ยังไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ แต่เคยขับมา 120กว่า เลนขวา เจอรถช้าเปลี่ยนเลนมาเลนซ้าย
เบรกแทบตาย สรุปออกมาขับที่ความเร็วประมาณ 90 เปิดไฟสูงไม่หลบ บีบแตรไม่หลบ เลยออกซ้าย
เขาก็ออกตาม ก็เลยออกขวา เขาก็ออกตามอีกแบบบังลาย ตอนนั้นของขึ้นได้จังหวะตอนเข้าต้องออกซ้าย
เลยไปปาดเขาจอดรถลงไปมือเปล่า คู่กรณีโดนผู้โดยสารนั่งข้างห้ามเอาไวเรื่องเลยจบ
ถ้าเขามีปืน คงไม่มีวันนี้
แต่ตอนนี้ไม่แล้ว ใจเย็นลงเยอะเลยครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
 ขับรถมา 10 ปี เจออุบัติเหตุ 1 ครั้ง เกิดตอนกลางคืน เป็นถนน 4 เลน มีเกาะกลางถนนจุดเกินเหตุเป็นที่กลับรถ ผมขับมาเลนขวาเจอมอเตอร์ไขด์
ขับออกมาจากซอยฝั่งขวามือตัดหน้ารถผมเบรคหักหลบไปเลนซ้ายแต่ก็ชนเต็มๆ แต่ดีที่คนขับมอเตอร์ไขด์ไม่ได้เจ็บอะไรมาก

ผมเป็นคนขับรถไม่เร็ว วิ่ง 90-120

ออฟไลน์ G_6611

• **
ขับมา20ปีแล้วเคยมีอุบัติเหตุหนักที่สุด1ครั้งชนแท๊กซี่ขาดครึ่งเลยครับส่วนผมก็ข้ามไปอีกฝั่งชนเสาไฟบนเกาะกลางกระเด็นไปเลยโชคดีมากที่ไม่มีใครเป็นอะไรเลยแต่เหตุไม่พึงประสงค์ที่สุดเวลาขับรถก็คือปรวดขรี้ตอนที่รถติดมากๆในกรุงเทพนี่ล่ะครับนึกถึงทีไรขนลุกทุกที....

promt

• บุคคลทั่วไป
ขับรถมา 20 ปีเหมือนกัน

เกิดอุบัติเหตุเพียง 1 ครั้ง แต่ทำให้ต้องขายซาก (อ่านได้ในรีวิว)

นอกนั้นไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ ไม่เคยเฉี่ยว ไม่เคยชน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
กับรถยนต์ผมเคยแต่ไปนั่งรถคนอื่นแล้วรถคว่ำ
หรือไม่ก็คนอื่นเอารถผมไปขับแล้วชน
ส่วนกับมอเตอร์ไซค์เคยยืมของเพื่อนไปซิ่งตอนเรียน ม.3 วัดถนนไป1ที
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ countryman

• **
ผมขับตอนไหนๆก็จะมีปัญหากะเนวีเกเตอร์นั่งข้างมากหลังๆให้เธอขับเองเลย ผมนั่งข้างจนเขามองว่าผมขับรถไม่เป็นแล้ว
จริงๆแล้วผมเบื่อพวกเปิดไฟตัดหมอก ไฟสีซีนอล กะบะไฟโรงลิเก จะติดให้รำคาญสายตาคนอื่นทำไม

ออฟไลน์ Fly to dream

เคยแค่โดนชนท้าย แต่รถไม่เป็นอะไรเลยแค่นี้
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Makhot

• Newbie
  • *
ผมขับรถมา13ปีครับ (หัดขับรถตอน ม.ต้น) ไม่เคยเกิดอุบัติเหตุ มีแต่เกือบสอยท้ายคันหน้า

แต่ที่มันน่าเจ็บใจคือ ครั้งแรก ถอยรถชนมอไซค์ตัวเองนี่แหละ รถเก๋งท้ายยุบ
                             ครั้งสอง ขับกระบะของตัวเอง ถอยชนมอไซค์ตัวเอง(คันเดิม) ได้เคลมกันชนหลัง

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ขับมา 11 ปีกว่าๆ
เคยครั้งเดียวครับ โดนชนท้ายโดยรถแท๊กซี่
ผมหยุดให้คนข้ามตรงทางม้าลาย คันข้างๆก็หยุดหมด
อยู่ดีๆแท๊กซี่มาจากไหนไม่รู้ ซัดเต็มๆท้าย
แท๊กซี่หม้อน้ำแตก รถผมกันชนท้ายร่วงลงมาข้างนึง แต่ดันกลับเข้าไปได้
แต่คานหลังยุบไปหน่อยนึง (Cefiro A32)

ตอนนั้นยังไม่มีใบขับขี่เลยครับ (ม.4-5) เสียวอยู่เหมือนกัน
ไม่มีผู้ใหญ่ด้วย ขับกลับบ้านกับน้องๆ
ดีที่เจอแท๊กซี่ดี เค้าผิด เค้าก็รับผิด ไม่ได้หาเรื่องเราว่าไม่มีใบขับขี่

นอกนั้นก็เป็นประสบการณ์เสียวๆ หลายครั้งครับ

ออฟไลน์ chat120912

• Full Member
ผมขับมา 10 ปีกว่าๆ อุบัติเหตุมีครั้งเดียวคือ ขับรถชนแมวเพราะผมแซงซ้ายแล้วแมววิ่งข้ามถนนจากขวามาซ้าย โดนเต็มไม่ได้เหยียบเบรคเลยครับ

ผมยังเสียใจมาจนทุกวันนี้ :'(
" My strength is you. "

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
ขับมา 15 ปี

หนักสุด แค่โดน แท็กซี่ชนตูด 1 ครั้ง

ที่เหลือ เอาไปเฉี่ยวเองไม่มี คู่กรณี แค่สีถลอก

ออฟไลน์ bojung

ขับมาประมาณ 5 ปีครับ ใช้วีโก้มาตลอดเลย เพราะเป็นรถบริษัท ยังไม่เคยเจออุบัติเหตุครับ เวลาขับ ผมจะถูกจำกัดความเร็วไว้ และผมเองก็มีสติตลอดเวลาครับ เน้นว่าไม่ประมาท

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
พบเจอเหตุที่ไม่น่าเกิดและไม่น่าให้อภัยแยะมากในช่วง 30 ปีที่ขับรถมา แต่มีครั้งหนึ่งตอนจำได้ว่าประมาณ 5 ปีที่ผ่านมาผมขับสิบล้อบรรทุกหินเต็มคันจากสระบุรีไปส่งที่หน้างานแถว ลพบุรีฝนตกถนนลื่นมากขับไปช้าๆ ใกล้สี่แยกไฟเขียวพอดีเลยส่งขึ้นกลัวติดไฟแดง จังหว่ะนั้นคาบเกี่ยวจะไฟแดงพอดี กระบะโตต้าวีโก้วิ่งผ่านมาแบบเขียวยังไม่ทันสว่าง ผมหลุดพอดีแต่กระบะแกว่งเกือบผลิกแต่คนขับกระบะเอาอยู่รอดไปหวุดหวิด ผมต่างหากใจสั่นคิดว่ามันคว่ำแน่..เฮ้อ

ออฟไลน์ BoZomBie

• **
  • My Puius My Love
เรื่องอุบัติเหตุ มีบ้างครับ เปลี่ยนเลนเพื่อที่จะแซง แตาดันเจอรถทหารจอดเลี้ยวเข้าซอย (คือประมาณว่า กูใหญ่ กูจะเลี้ยวยังไงก็ได้ ไฟไม่เปิด คิดจะจอดก็จอด) คันหน้าผมอีก 6 คัน
เบรคกันตัวโก่งเลยครับ ส่วนผม เบี่ยงเพื่อที่จะแซง มาอย่างแรง ชน หกคันรวดเลย

ส่วนอีกเรื่องก็ ทับสุนัขครับ อันนี้ เป็นเรื่อง สุนัขคงดวงตายแน่ๆ ผมเห็นแล้วจอดสนิทแล้วด้วยนะครับ แต่มันดันวิ่งเข้าไปหลบใต้รถผมซะงั้น พอผมออกรถ มันก็โดนทับซะแล้ว
ทำทุกอย่างตามที่ใจอยาก ยอมรับผลของความอยากจากสิ่งที่ทำ

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
ขับรถมาไม่นานครับ นับตั้งแต่ทำใบขับขี่ก็ไม่เกิน 5 ปี อุบัติเหตุไปชนเขาหรือเขามาชนยังไม่เจอ กับคนใช้รถทั่วๆไปไม่ค่อยมีปัญหา ตั้งแต่ขับรถมาผมจะเจอปัญหากับพวกรถสปอร์ตเสียมาก ท้าแข่ง หรือเจอผมแซงก็แซงคืนพร้อมชูนิ้วโป้งคว่ำลง (เสียเชิงว่างั้น) ผมไม่รู้ว่ารถผมมันแรงอะไรนักหนาถึงมาท้าแข่ง (นิสสัน ทีด้า) ท่าจะบ้า

นอกนั้น ผมยอมหมดแหละครับ อยากปาดปาดไป อยากแทรกแทรกไป แรงใช่ไหมหลบให้ ผมไม่อยากเสียเวลามีเรื่อง อีกอย่าง..ผมไม่มี่ปืน