ผู้เขียน หัวข้อ: พลังแม่เหล็กยุคใหม่ กับความเป็นแหล่งพลังงานใหม่จริงหรือ?  (อ่าน 4849 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nisika

• Jr. Member
  • **
มีข่าวว่าเยอรมันใช้แม่เหล็กซึ่งมีทิศทางคลื่นแม่เหล็กไม่เหมือนแม่เหล็กทั่วไปในมอเตอร์ไฟฟ้า โดยใช้แม่เหล็กชนิดนี้ ประกอบกับมอเตอร์ติดใบพัด  ซึ่งมอเตอร์นี้ไม่มีสายไฟเสียบปลิ๊กไฟใดๆ   ระบบดังกล่าวทำให้มอเตอร์จะหมุนได้เองได้ยาวนานมากและสามารถนำไปใช้ปั่นไฟชาร์ทแบตเตอร์รี่ในรถยนต์ได้ โดยไม่ใช้น้ำมันรถ   แล้วใช้ได้กับทุกอย่างที่ใช้พลังงานต่างๆ เช่น เรือ เครื่องบินใบพัด  พัดลม มอเตอร์ไฟฟ้าขนาดใหญ่  กังหันพลังงานไฟฟ้า   เครื่องปั่นไฟฟ้าด้วยน้ำมัน มีตัวอย่างรถมอ'ไซค์ที่ญี่ปุ่นก็ใช้เทคโนโลยีนี้ด้วย อยากทราบว่าเทคโนโลยีนี้มีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงใดและตอนนี้พัฒนาไปถึงขั้นใดบ้าง อยากฟังความคิดเห็นหรือข้อมูลต่างๆจากเพื่อนๆพี่ๆทุกคนครับผม ทั้งเพื่อประดับความรู้ครับ (เป็นกระทู้แรกในเว็บนี้ครับ)  :-X

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
ตอนนี้ไม่ทราบครับมีหลายแนวทางมาก แม่เหล็กก็แปลงเป็นไฟฟ้ามาปั่นนี่ครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ chaivat

• Full Member
 อยากทราบว่าเทคโนโลยีนี้มีความเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด
เท่าที่ได้ชมเรื่อง Free Energy และ Magnet motor ใน You tube จาก ง่ายๆไปถึงยาก
เชื่อว่ามีความเป็นไปได้ครับ

และตอนนี้พัฒนาไปถึงขั้นใดบ้าง

ข่าวลงเมื่อ 25 October 2012

ผมว่าคงไม่เฉพาะเยอรมัน คงหลายๆประเทศที่พยายาม
บ้านเราน่าที่จะต่อยอด หรือมีบางสถาบันกำลังซุ่มเรื่องนี้อยู่

ออฟไลน์ 6162002

ตราบใดที่มันยังเป็นไปตามกฎเทอร์โมไดนามิกส์
เป็นไปได้ทั้งนั้นแหละครับ แต่จะเกิดขึ้นตอนไหน แค่นั้นเอง 
น้ำมันยิ่งแพง ของพวกนี้ก็ยิ่งมาครับ

ออฟไลน์ Nisika

• **
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เผลอๆคิดค้นสำเร็จแล้วแต่อุบไว้ก่อน เกี่ยวกับเรื่องความมั่นคงด้านพลังงาน พอน้ำมันหมดโลกคราวนี้เอาเทคโนโลยีมาทำขายหล่ะรวยเละ สิ่งที่เรารู้เราเห็นก็แค่เปลือกๆที่เค้าอยากให้เรารู้ได้แค่ไหนเท่านั้นแหละ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ BG

• **
ในคลิปแรก มีคำบรรยายในคลิป ซึ่งไม่มีส่วนไหนบอกว่าเป็น "พลังแม่เหล็ก" เลยครับ

ก็เป็นแค่รถไฟฟ้า วิ่งโดยชาร์จไฟ ที่มอเตอร์ไฟฟ้ามีความพิเศษอยู่ตรงที่ ใช้แม่เหล็กไฟฟ้า กับแม่เหล็ถาวร
ทำให้มีประสิทธิภาพสูง และราคาถูก ไม่ใช่เรื่องพลังงานครับ

ส่วนคลิปที่สอง เริ่มพูดถึงคำว่า "Free energy", "Perpetual Motion"
ซึ่งผมขอแนะนำ (ในฐานะวิศวกร) ว่า ถ้าเจอ 2 คำนี้ ให้พยายามหลีกเลี่ยงครับ อย่าไปฟังมาก
เพราะมัน break Laws of Thermodynamics ครับ ไม่มีทางเป็นไปได้ (คุณจะว่าผมไร้ซึ่งจินตนาการก็เถอะ)

ออฟไลน์ jokerone

• **
มันอาจจะเสร็จตั้งนานแล้วก็ได้  ทุกอย่างเป็นธุรกิจไปหมด  เงินสามารถซื้อและขจัดทุกอย่างได้แม้กระทั้งเทคโนโลยีใดๆที่ทำให้มีผู้เสียผลประโยชน์