ผู้เขียน หัวข้อ: ตกลงอุปกรณ์ในรถที่ใช้ e20 ได้รองรับถึง e85 หรอครับ  (อ่าน 4927 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
เท่าที่ดูตามเวปคลับต่างๆที่ชำแหละอุปการณ์ที่เกี่ยวกับน้ำมันพวกสาย ถัง มันค่อนค่าง over spec ยกเว้นบางเครื่องที่หัวฉีดอาจจ่ายน้ำมันไม่พอ และหลายสำนักที่จูน e85 ก็ยังไม่เคยเจอเคสเกี่ยวกับปัญหาน้ำมัน ถ้าหัวฉีดจ่ายพอ

ดังนั้นแค่จูน ecu ให้จุดระเบิดสมบูรณ์ และจ่ายน้ำมันพอดีกับที่ต้องการ แค่นี้ก็ใช้ e85 ได้แล้วหรอครับ

แถมยังมีคนบอกว่าใช้ e85 เป็นการรักษาเครื่องเพราะมีความเย็นกว่าน้ำมันทั่วไป อันนี้จริงหรือป่าวครับ

ออฟไลน์ kez

Re: ตกลงอุปกรณ์ในรถที่ใช้ e20 ได้รองรับถึง e85 หรอครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 23:00:11 »

ใส่กล่องจูนสัญญาณ ยืดเวลาการยิงน้ำมันได้ทุกอัน

แต่สิ่งที่ไม่ได้รับประกันคือ การรั่ว  เพราะไม่ได้ศึกษาว่า

รถรุ่นไหน ต้องเปลี่ยนอะไหล่ตรงไหนบ้าง เพื่อรองรับ e85

อาศัยว่ารั่วแล้วค่อยเปลี่ยน

ออฟไลน์ pongisra

Re: ตกลงอุปกรณ์ในรถที่ใช้ e20 ได้รองรับถึง e85 หรอครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 23:04:44 »
Fiesta เพื่อน 1.5 ใช้ e85 ตลอดโดยไม่ได้ติดกล่องจูนใดๆ

ผลดีคือ ประหยัด รถแรงขึ้นชัดเจน 0-100 ดีขึ้น 1 วิเต็มๆ top speed เพิ่มเป็น 190+
ผลเสียที่เกิดขึ้นแล้วคือลูกลอยในถังพังตอนรถอายุประม่าณ 9 เดือน 25000km นอกนั้นยังไม่มีอะไรออกอาการ

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2013, 23:08:25 »
แล้วพวกท่อทางกว่าน้ำมันจะไหลมาถึงหัวฉีดมันจะทนได้หรอครับ
แอลกอฮอล์เพิ่มขึ้นมากขนาดนั้น
ผมว่ามันไม่พังทันทีแน่นอนแต่คงเสื่อมสถาพเร็วกว่าปกติมาก
สำหรับผมแล้วจะเติมน้ำมันที่มีแอลกอฮอล์สูงสุดเท่าที่ในคู่มือบอกไว้ก็เพียงพอแล้ว

โดยที่บ้านผมรถที่ผมใช้อยู่นั้นเป็น Nissan NV ปิกอัพเครื่องคาร์บู
ก็เติม E10 มาตั้งแต่สมัยออกใหม่ที่ราคาต่างกันจาก 95 ปกติแค่ 1 บาท
แต่ก็ยังไม่เจอปัญหาอะไรเลยนะครับ
แต่ที่ผมกล้าลองเพราะว่าแอลกอฮอล์มันเพิ่มจากน้ำมันปกติแค่นิดเดียว (10%)
แต่พวกชุดคิกที่ทำให้เติม E85 ได้นี่ แอลกอฮอล์มันเพิ่มขึ้นเยอะมากเกินไปนะผมว่า

ออฟไลน์ Winghero

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 00:54:51 »
ผมคิดว่าแค่จูนกล่องอย่างเดียวไม่พอนะครับ
เรื่องการกัดกร่อนไม่รู้ แต่ผมลองเติมใน มาสด้า2 ที่เติมe20 ได้
วิ่งไป 2 วัน  แล้วจอดไว้อีก 5 วัน ผลคือ เซ็นเซอร์ลูกลอยเสียครับ
เลยไม่กล้าเติมแระ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 14:39:34 »
เคยมีผู้เชี่ยวชาญด้านเคมีบอกผมมาว่า e20 มีฤทธิ์กัดกร่อนมากกว่า e85 ซะอีก ดังนั้นถ้ารถที่รองรับ e20 ก็สามารถรองรับ e85 ได้แต่ต้องปรับจูนกล่อง ecu กันใหม่เพราะค่าความร้อนเชื้อเพลิงมันต่างกัน

Thor.1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 22:20:34 »

รถทั่วไปที่ส่วนใหญ่รองรับE20จะใช้ท่อยางน้ำมันที่ทนแอลกอฮอล100%ได้

โอริงหัวฉีด-หัวฉีด-ปั๊มติ๊ก ไม่มีปัญหา

แต่จะมีปัญหากันที่ลูกลอยในถังน้ำมันเสียหลังจากใช้ไประยะนึง

ส่วนที่ว่าE85เย็นกว่าแล้วรักษาเครื่องยนต์ไม่เป็นความจริง

เชื้อเพลิงใดๆก็ตามถ้าจ่ายส่วนผสมให้เหมาะตามความต้องการมันก็จะไม่ร้อนเกิน

เสริมนิดนึงครับ ที่ว่าแก๊สใช้แล้วเครื่องร้อนวาล์วรั่วเร็ว เพราะชอบจูนบางเน้นประหยัด

จูนบางเชื้อเพลิงน้อย/อ๊อกซิเจนเยอะ นั่นจะร้อนจัด

ยกตัวอย่าง  ปรับบู๊สเทอร์โบเพิ่มแต่ไม่เพิ่มเชื้อเพลิง มันร้อนได้จนลูกสูบทะลุ ไม่ว่าคุณจะใช้เชื้อเพลิงอะไร

เขาเล่ามา/ความเชื่อเดิมๆที่ว่า  แก๊สร้อนกว่าน้ำมัน แอลกอฮอลเย็นกว่าเบนซิน ฯลฯ

จึงไม่เป็นความจริง.....ด้วยประการฉะนี้แล

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2013, 23:51:07 »
อย่าท้าหาอาการแปลกๆดีกว่าครับ

แต่ถ้าทำแล้วเป็นไงก็มารายงานได้

ออฟไลน์ DArkMaster

• Sr. Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 01:52:20 »

เขาเล่ามา/ความเชื่อเดิมๆที่ว่า  แก๊สร้อนกว่าน้ำมัน แอลกอฮอลเย็นกว่าเบนซิน ฯลฯ

จึงไม่เป็นความจริง.....ด้วยประการฉะนี้แล

รถผมใช้แก๊สอุณหภูมิเครื่องยนต์ร้อนกว่าใช้น้ำมันนะ ใช้น้ำมันอุณหภูมิไม่เกิน94 พอใช้แก๊สอุณหภูมิ98-101องศา อันนี้ผมดูจากตัวที่เชื่อมกับECUรถนะ

ออฟไลน์ patzahut

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2013, 06:00:58 »

รถผมใช้แก๊สอุณหภูมิเครื่องยนต์ร้อนกว่าใช้น้ำมันนะ ใช้น้ำมันอุณหภูมิไม่เกิน94 พอใช้แก๊สอุณหภูมิ98-101องศา อันนี้ผมดูจากตัวที่เชื่อมกับECUรถนะ

รถผมใช้ E85 เข็มความร้อนไม่ถึงครึ่ง ยกเว้นอยู่กลางแดดจริงๆ ผิดกับโซฮอล 91 เข็มความร้อนอยู่กลางตลอดเวลา ผมว่าเรื่อง E85 กับเครื่องเย็นขึ้นอาจเกี่ยวกันนะ