ผู้เขียน หัวข้อ: F30กล่องควบคุมปัดน้ำฝนพัง/สอบถามการใช้งาน ครับ  (อ่าน 5414 ครั้ง)

ออฟไลน์ f1rstgot

• Sr. Member
1.กล่องควบคุมชุดปัดน้ำฝนพังตั้งแต่ออกรถมาแค่ 2เดือน ตอนนี้รถ4เดือน ที่มีระยะห่างการซ่อมถึงสองเดือน เพราะศูนย์ต้องสั่งของ(ศูนย์RDGหาดใหญ่) วันจันทร์หน้าต้องเอารถไปเข้าศูนย์แล้วครับ ต้องตั้งรถไว้1วัน ไปรับวันอังคาร F30ใครเจอปัญหานี้แล้วมั่งครับ แล้วการที่ต้องเปลี่ยนกล่องที่ว่ามานี้ มันต้องรื้ออะไรที่ทำให้พอประกอบเสร็จงานประกอบมันจะไม่เนียนเหมือนเดิมมั้ยครับ กลัวว่าต้องรื้อแผงอะไรสักอย่างในรถยกชุด พอประกอบเสร็จ กลัวว่าจะไม่เหมือนเดิมตอนออกมาจากโรงงานผลิต เรื่องนี้ผมทำไงได้มั่งครับ

2.ก่อนจะดับเครื่องยนต์ ต้องกดปุ่มลดพัดลมแอร์ให้หมด(จะกลายเป็นปิด) มั้ยครับ หรือระหว่างที่แอร์กำลังทำงานกดดับเครื่องได้เลย เพราะมันไม่มีปุ่มOFFแอร์โดยตรง อีกอย่าง การติดเครื่องยนต์โดยปุ่ม Push Start มันไม่ต้องผ่านการทำให้เป็นสถานะสวิสช์กุญแจเป็นON เหมือนรถที่ไม่มีPush Start ที่จะต้องปิดแอร์ก่อน เพราะถ้ารถไม่มีPush Start แล้วไม่ปิดแอร์ก่อนจะดับเครื่อง พอเราไขกุญแจมาช่องON แอร์ก็จะติดโดยที่เครื่องยังไม่สตาร์ท มันก็คงจะพังเร็ว (ซึ่งผมก็ทำสลับกันมา ทั้ง แอร์ทำงานอยู่ก็กดดับเครื่องเลย เพราะผมสังเกตุว่าเปิดพัดลมเบอร์สองพอกดดับเครื่องโดยที่ไม่ปิดพัดลมแอร์ พอติดเครื่อง ลมแอร์ก็จะเป็นเบอร์สองให้อัตโนมัต กับ กดลดพัดลมแอร์จนแอร์ปิดตัวลงแล้วค่อยดับเครื่อง)

3.ก่อนดับเครื่อง ในกรณีที่ระบบ Parkking Sensor ทำงานอยู่ ต้องกดปิดปุ่ม Parkking Sensor ก่อนมั้ยครับ หรือ กดดับเครื่องได้เลย(ซึ่งผมก็ทำสลับกันมา ทั้งปิดก่อนและไม่ปิด ก่อนที่จะกดดับเครื่อง)

4.เรื่องนี้สงสัยมาตั้งแต่วันออกรถเลย สมมุติว่า รถผมล็อคอยู่ แล้วผมไปปลดล็อครถผมโดยการใช้มือสอดลงไปในหลุมมือจับ ระบบก็จะปลดล็อคให้ ทีเนี้ย พอเราเอามือออกมาจากหลุมมือจับ และใส่เข้าไปในหลุมมือจับใหม่ มันจะมีเสียงดัง แก๊ก แก๊ก ผมเข้าใจว่าเป็นเสียงเหมือนรถมันทำการปลดล็อคซ้ำๆ ทั้งๆที่รถมันปลดล็อคอยู่แล้ว จนบางที รถมันปลดล็อคอยู่ แล้วกุญใจรถอยู่ในกระเป๋ากางเกงผม ผมต้องเปิดประตูหลังเพื่อเอากุญแจไปไว้เบาะหลัง เพื่อให้เวลาเอามือไปใส่ในหลุมมือจับประตูหน้าให้ปลดล็อค มันก็จะไม่มีเสียงปลดล็อคซ้ำๆ ดัง แก๊ก แก๊ก
ผมต้องทำไงครับ มันปกติมั้ย เพราะโฟกัสเพื่อนผมก็มีระบบนี้ แต่ตอนรถเค้าปลดล็อค แล้วเอามือใส่ลงไปในหลุมมือจับ ก็ไม่มีเสียง แก๊กๆ เหมือนเสียงปลดล็อคซ้ำเหมือนรถผม(กุญแจก็ติดตัวคนปลดล็อครถอยู่นะ)

5.เรื่องระบบแผนที่
5.1 ผมสังเกตุได้ว่า ถ้ากดปิดแผนที่โดยการกดปุ่มเมนู ก่อนที่จะดับเครื่อง พอติดเครื่่องแล้วเข้าMap แผนที่จะไม่มีการโหลด เข้าปั๊บติดเลยไม่โหลด
5.2ถ้ากดดับเครื่องยนต์โดยที่ไม่ปิดระบบแผนที่ กดติดเครื่องระบบแผนที่มันจะมีการโหลดประมาณ 5-10 วิ

ผมต้องทำยังไงครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ MystogaN

• Hero Member
Re: F30กล่องควบคุมปัดน้ำฝนพัง/สอบถามการใช้งาน ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:19:24 »
1.ไม่ทราบแหะ ของผมจะปีนึง ยังไม่มีอะไรเป็นอะไรเลย

2.ไม่เคยปิดเลยครับ แหะๆ

3.ไม่เคยปิดอีกเหมือนกันแหละ

4.เวลาลอคที่ปัดน้ำฝนมันจะขยับกึกๆ นิดนึงครับ แต่ก็ไม่มีอะไรขัดข้องนะครับ

5.ไม่ได้สังเกตุเลยแหะ แต่ปกติเวลาสตาร์ทมันก็จะบูสโปรแกรมก่อนนะฮะ สัก 4-5 วินาที

สุดท้าย เข้าศูนย์เลยครับ คุณคือผู้โชคดีแล้วแหละครับ ควรเข้าก่อนหน้าฝนนะครับไม่งั้นจะเป็นอันตราย

ออฟไลน์ Entropy

• Full Member
Re: F30กล่องควบคุมปัดน้ำฝนพัง/สอบถามการใช้งาน ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 13:48:17 »
ผมว่าท่านเจ้าของรถไม่ต้องคิดอารัยมากหรอกครับ แค่ปิดแอร์ก่อนดับเครื่องอย่างเดียว อย่างอื่นให้มันเป็นไปตามปกติแหละครับ ของแบบนี้มันไม่เสียกันง่ายๆหรอกครับ BSI มีไว้ทำไม ไม่ต้องกลัวครับ สนุกกะมันให้เต็มที่..ให้เราเป็นนายมัน อย่าให้มันเป็นนายเรา จนไม่มีความสุขครับ

ออฟไลน์ MystogaN

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:25:10 »
ผมว่าท่านเจ้าของรถไม่ต้องคิดอารัยมากหรอกครับ แค่ปิดแอร์ก่อนดับเครื่องอย่างเดียว อย่างอื่นให้มันเป็นไปตามปกติแหละครับ ของแบบนี้มันไม่เสียกันง่ายๆหรอกครับ BSI มีไว้ทำไม ไม่ต้องกลัวครับ สนุกกะมันให้เต็มที่..ให้เราเป็นนายมัน อย่าให้มันเป็นนายเรา จนไม่มีความสุขครับ
พูดเหมือนแม่ผมเลยครับเราเป็นนายมันอย่าให้มันเป็นนายเรา

เมื่อก่อน(ตอนได้รถมาแรกๆ)ผมก็เป็นครับอะไรนิดๆ หน่อยๆ ก็เครียดละ ตอนนี้ธรรมดามาก ;D

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 14:35:40 »

เห็นด้วยคร๊าบ  มาตอบคำถาม ตามการใช้งานของผมนะ

1. เคยปัดน้ำฝนไปรอบเดียวเอง เดือนกว่าๆ นี้อะครับ ยังไม่เสีย

2. ผมไม่เคยปิดแบบกดปุ่มตรงแอร์ แต่ทุกครั้งที่ลงรถ จะกดปุ่ม สตาร์ท 2 ทีครับ

3. ไม่เคยปิดครับ ยังไงกดปุ่มรอบ 2 มันก็ปิดเองอยู่แล้ว

4. ได้ยินครับ แต่ไม่สนใจครับ มันไม่เสียหรอกครับ เหมือนกับเมื่อก่อนรถใช้กุญแจไข ก็ไขซ้ำๆ หรือตอนที่เป็น รีโมท กดเปิดซ้ำๆ ก็ได้ยินแบบเดียวกัน ไม่เป็นไรหรอกครับ

5. เคยใช้แค่ครั้งเดียว ตอนหลงทางอยู่ชลบุรี 555 ไม่เคยเปิดอีกเลยครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 15:00:31 »
อาจจะไม่เกี่ยวกับ F30 โดยตรงนะครับ แต่ผมใช้ E46 มา 10 ปีแล้ว "ไม่เคย" ปิดแอร์ก่อนดับเครื่องเลย
แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาอะไรกับแอร์เลยสักครั้งเดียว

F30 เองผมเดาว่าก็ไม่น่าจะมีปัญหาอะไรเช่นกันครับ

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 15:51:25 »
ได้มาอาทิตนึงยังใช้ไม่เปนเลยครับ

Keyless entryทำหน้าแตกหลายทีแล้วครับ555

สอดแล้วดึกพลาด หน้าแหก ตลอด

ออฟไลน์ Ammo

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 18:49:43 »
ของผมX3 F25 ระบบน่าจะคล้ายๆกัน
เรื่องมือจับเปิดประตูก็เป็นเหมือนกัน น่าจะเป็นของเค้าอย่างงั้นมั้ง
เรื่องแอร์ พอจอดก็กดปุ่มดับเครื่อง2ครั้ง ไม่ได้ปิดแอร์ก่อน  พอตอนสตาร์ทก็เหยียบเบรคกดปุ่มสตาร์ทเลย
เคยใช้E46 ก่อนสตาร์ทจะบิดกุญแจที่on แล้วปิดลมแอร์แล้วถึงสตาร์ทเครื่องแล้วค่อยเปิดแอร์ auto ซึ่ง
ตรงนี้จริงๆสตาร์ทเลยโดยไม่ต้องปิดลมแอร์ก่อนก้อน่าจะได้เนื่องจากคอมแอร์จะเริ่มทำงานเอง
หลังจากสตาร์ทเครื่องยนต์แล้วแป๊ปนึง(จุดนี้x3ไม่ได้ยินเสียงว่าคอมแอร์เริ่มทำงานตอนไหน
สงสัยเสียงเครื่องดีเซลกลบหมด 555) พอจะดับเครื่องก้อปิดแอร์ก่อน บางครั้งปิดคอมแอร์เหลือแต่ลมก่อนถึงที่หมาย
ดูแลอย่างดี ในที่สุดคอมแอร์ก้อกลับบ้านเก่าในเวลาที่พอๆกันกับe46คันอื่นๆเช่นกัน
เรื่องแผนที่ ไม่ค่อยได้ใช้ 
เรื่องกล่องปัดน้ำฝนก้อเคลมbsiครับ
ขับให้สนุกกับBMWครับ  ;D

ออฟไลน์ rachod_n

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 19:13:00 »
ปัดน้ำฝนเคยใช้ครั้งเดียวครับ คือมือพลาดไปโดน คงต้องพิสูจน์ช่วงหน้าฝน
สำหรับแอร์ผมปิดทุกครั้งเมื่อจอดคือกดสวิซระดับแอร์เบาสุดกดไปเรื่อยๆมันจะปิดส่วนตอนเช้าWarm รถตอนเช้าทุกครั้งเวลากดที่ปุ่ม Start แอร์จะติดเองอัตโนมัติต้องคอยปิดครับ
เซนเซอร์ตอนนี้เริ่มค้างบ้างแต่เป็นครั้งเดียวจากนั้นก็ปกรติครับ ที่รำคาญคือปุ่มระบบ Start Stop ต้องคอยปิดผมเคยกดผิดไปกดไม่ตรงกลายเป็นเครื่องดับเครื่องเฉย หัวทิ่มเลยครับเพราะมันกระตุกอายรถคันที่ขับตามมามากเหมือนขับไม่เป็น :-[

ออฟไลน์ Ty ESC

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 20:27:14 »
Auto start stop นี่น่ารำคาญมาก

พอเริ่มจะชินต้องคอยตอบคำถามคนมานั่งอีกว่าดับเครื่องทำไม. บางคนตกใจ แล้วต้องฟังคนบ่นๆวิจารระบบนี้
แรกๆสนุกดีหลังๆเริ่มเบื่อ มันมีวิธีปิดถาวรเลยมั้ยผมขับสาทรมันเล่นติดๆดับๆตลอดเวลา

ออฟไลน์ Parinceo

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2013, 21:11:20 »
Start Stop ปิดไม่ได้นะครับ เพราะเลขอัตราสิ้นเปลืองที่ใช้ระบบAuto Start Stopเอามาลงในสื่อได้ เค้าบังคับให้ระบบเป็น default คือ สตาร์ทเมื่อไหร่ต้องเปิดน่ะครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 00:34:38 »
Auto start stop นี่น่ารำคาญมาก

พอเริ่มจะชินต้องคอยตอบคำถามคนมานั่งอีกว่าดับเครื่องทำไม. บางคนตกใจ แล้วต้องฟังคนบ่นๆวิจารระบบนี้
แรกๆสนุกดีหลังๆเริ่มเบื่อ มันมีวิธีปิดถาวรเลยมั้ยผมขับสาทรมันเล่นติดๆดับๆตลอดเวลา

jailbreak...

ออฟไลน์ Cube

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2013, 11:27:02 »

ทำได้หรอครับ ถ้าทำได้หมด BSIไหม

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2013, 09:29:27 »

ทำได้หรอครับ ถ้าทำได้หมด BSIไหม

คนทำเยอะแยะครับ แต่เรื่อง BSI ผมก็ได้ยินมาว่าไม่หลุด เพราะเค้าไม่ได้แกะแงะอะไรอ่ะครับ
แต่ก็ยังไม่ได้ยินจากคนใช้จริง แต่ก็ไม่เห็นมีใครมา คอมเพลน ในหน้าเพจของเค้าอ่ะครับ