ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือ2 ถ้าซ่อมให้จบจริงๆได้ไหมครับ  (อ่าน 10332 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
รถมือ2 ถ้าซ่อมให้จบจริงๆได้ไหมครับ
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 02:46:46 »
คือสมมุติเรา ซื้อรถ มือ2 อะไรก็แล้วแต่ ยกตัวอย่าง เช่น rx-7 รถก็จะ20ปีแล้ว หรือ Beetle Mini เก่า

สภาพคงแย่มากๆ แต่ถ้าเปลี่ยน ให้หมดเลยเช่น

หลังคา
ซีนยางใหม่
เปลี่ยนล้อ ยาง โช้ค
วางเครื่องใหม่
วางเบาะใหม่

เรียกได้ว่าเปลี่ยนให้หมด แบบนี้ยังจะมีปัญหาอะไรไหมครับ งบสัก 400k

ผมเชื่อว่าเราท่านๆต้องมีอารมณ์ที่ฝังใจชอบรถรุ่นไหนยี่ห้อไหนเป็นพิเศษ

เออแบบถ้าเรา มาเปลี่ยนใหม่หมดมันคงจะดีไม่ใช้น้อย เรียกได้ว่าใช้อารมณ์นำหน้า ::)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 03:05:03 โดย fishfinger »

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

Re: รถมือ2 ถ้าซ่อมให้จบจริงๆได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 02:52:00 »
ผมว่าได้นะครับ เพราะในเมื่อระบบทุกอย่างในรถใหม่หมด อายุการใช้งานอย่างน้อยๆ ก็ต้องมี 10 ปีเลย
แต่ที่ผมกลัวที่สุดคือพวกน๊อตยึดส่วนต่างๆ ของรถเนี่ยแหละครับ
เวลาขับรถพวกนนี้ไม่กล้าซัดกลัวพัง ผมเคยขับ mr2 เกียร์ธรรมดา คุณอาเปลี่ยนมาหมดทุกสิ่งบอกให้ผมลองเอาไปซิ่งดู
ผมก็ขับแบบเจี๋ยมเจี้ยม ความรู้สึกลึกๆ กลัวซัดไปแล้วเหมือนจะต้องมีอะไรพัง เลยไม่ได้ซัดเลย

คหสต นะครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
Re: รถมือ2 ถ้าซ่อมให้จบจริงๆได้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:05:37 »
คงต้องระบฺรฺ่นที่จะซื้อแล้วลองเอารูปมาลงให้ดูนะฮะ เพราะรถแต่ละรฺ่นค่าmaintenantต่างกัน งบmaintenant 4แสนอาจพอหรือไม่พอก็ได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:30:01 »
ถ้าเป็นรถตลาดที่ผลิตและขายในบ้านเราผมว่าได้ครับ
แต่ถ้ารถนอก รถนำเข้าผมว่าอะไหล่บางตัวหาไม่ได้แล้ว
ถึงได้ก็คงเป็นอะไหล่มือสองซึ่งจะใช้งานได้เท่าไหร่ก็แล้วแต่ดวงครับ  ;D

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:37:39 »
  ได้ครับ หากรู้แหล่งอะไหล่ หรือมีอู่ซ่อมที่เข้าใจรถรุ่นนั้น ๆ  อย่างผม ซื้อ saab 900 แสนห้า  เข้าอู่ทำหมดไปแสนห้า(ประมาณเคร่า ๆ) แบ่งเป็นสองช่วง ช่วงแรก ช่วงล่าง ช่วงที่สอง เครื่องเกียร์ จากนั้นมา สองปีครึ่ง สี่หมื่นโล  เปลี่ยน้ำมันเครื่อง เบรค สายพานหน้าเครื่องตามระยะ... ก็ยังวิ่งดีเหมือนเดิม..ครับ

ออฟไลน์ 470127

• Full Member
  • BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 07:49:08 »
จบไหม ขึ้นอยู่ว่ารถรุ่นที่จะบูรณะมียอดขายที่ดีมากไหมในช่วงนั้นๆ
ขายได้เยอะ ยังไงก็พอหาอะไหล่ได้ และเมื่อมีอะไหล่ ซ่อมยังไงก็จบ ถ้างบไม่ใช่ปัญหา

ตอนนี้ bmw e34 ปี 1993 ผม ก็อยู่ระหว่างบูรณะเช่นกัน ตั้งงบไว้ 1.5 แสนบาท ซ่อมเก็บงาน
ตอนนี้หาเครื่อง bmw m50 พร้อมเกียร์ 5 speed ตรงรุ่นได้แล้ว เก่าจากญี่ปุ่น วิ่งมา 80,000 กม
กำลังวางเครื่องกันอยู่ เสร็จแล้วจะเก็บรายละเอียดอื่นๆ ก็ไม่รู้ว่างบจะบานเปล่า
แต่ถ้าทำเสร็จน่าจะใช้กันได้ยาวๆ ต่อไป เพราะที่บ้านตกลงกันว่า
ต่อให้ไปซื้ออีโค้คาร์คันใหม่ ยังไงก็ขับสู้ e34 ไม่ได้อยู่ดี เพราะใช้กันมา 20 ปีและดูแลอย่างดีมาก

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:05:16 »
ฝากไว้เป็นข้อมูลครับ

น้าผมซื้อซีวิคไดเมนชั่น 1.7 มาให้ลูกสาวใช้
ซื้อจากคนที่ออฟฟิศ ผู้หญิงขับ วิ่งน้อย แต่ไม่ดูแลเลย
เอาเป็นว่า ตั้งแต่ซื้อมาเกือบ 10 ปี ผมว่าล้างรถไม่ถึง 10 ครั้งด้วยซ้ำ
แต่ไม่เคยชน รู้ประวัติหมด และรู้มาว่า เกือบ 10 ปี เข้าศูนย์ 5 ครั้ง ตามบุ๊คเซอร์วิส
วิ่งแค่ 4 หมื่นโล

ลงทุนหมดไปเกือบ 7 หมื่น บูรณะขึ้นมาใหม่
ผมอาสาไปด้วย ได้เห็นเกือบทุกขั้นตอน

- ล้างอัดฉีด ขัด+เคลือบสี
เชื่อมั้ยครับ เอาน้ำแรงดันสูงฉีดเข้าไปที่ซุ้มล้อ
มีโคลนไหลออกมาชนิดที่ว่าคุณเห็นเองต้องตกใจ ล้างจนสะอาดทั้งคัน
ห้องเครื่องเน่ามาก ฝุ่นเกาะ แต่ล้างจนสะอาด

- ภายใน ไม่ต้องพูดถึง ทั้งขัด ทั้งฟอก
เปลี่ยนผ้าบุหลังคาใหม่ แผงประตูนี่อย่างเน่า บุใหม่ด้วยผ้า ราคาไม่แพง

- เปลี่ยนยางใหม่ แบตลูกใหม่ (เพราะไม่รู้ว่าลูกเก่าแกเปลี่ยนเมื่อไหร่)

- เปลี่ยนลูกหมาก ปีกนกใหม่หมด ยางกันฝุ่นโช๊คอัพ ร้านช่วงล่างข้างนอก
อะไรเก่า อะไหล่ไม่แพง น้าผมเปลี่ยนหมด
ทั้งเช็คทุกๆจุด ผ้าเบรคเปลี่ยนใหม่ ไล่น้ำมันเบรค ตั้งศูนย์ล้อหมดไปเกือบหมื่น

- ของเหลวทั้งหมด(ร้านเดิมนั่นแหละ) น้ำมันเกียร เครื่อง
น็อตถ่ายน้ำมันเครื่อง ท่อยาง

- ล้างหม้อน้ำ แอบเห็นคราบสีส้มๆนิดหน่อยตอนถ่ายน้ำยาออก
เอาน้ำยาโตโยต้าเติมเข้าไปแทน

ยังดีที่โช๊คอัพ ลูกปืนล้อ พัดลม หม้อน้ำ แอร์ ไม่มีอะไรเสีย

ตอนนี้เหรอครับ
มันฟิตมากๆ กินน้ำมัน 13-15 โลลิตร เบรคดี ช่วงล่างแน่น วิ่ง 180 สบายๆ
รถใหม่ๆป้ายแดงบางคัน ตามมันไม่ทันแน่ๆ

รถยุโรป ผมไม่แน่ใจ แต่น้องสาวผมที่ออฟฟิต ขับ 940 รับช่วงต่อคุณพ่อมา
10 กว่าปีแล้ว ยังหาอะไหล่ได้สบายๆ ช่างซ่อมเป็นอยู่
แต่จะบูรณะใหม่หมดคงยาก อะไรเสียๆก็ซ่อมเป็นเคสๆไป
แต่รถญี่ปุ่นยอดนิยม อะไรๆก็ง่าย เชื่อว่าอีก 10 ปีข้างหน้า วีออส อัลติส ซีวิค น่าจะบูรณะง่ายอยู่

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:14:13 »
รถ เป็นวัตถุที่คนสร้างขึ้นครับ ถ้าเปลี่ยนอะไหล่ให้ถูก ประกอบให้เป็น ถอดใส่แล้วเหมือนเดิม ก็จบครับ

ส่วนที่ซ่อมไม่จบ RX7 เพราะ Rotary ครับ หาช่างซ่อมเก่ง ๆ ยาก เช่นเวลา APEX seal มันแตก สูบมันเป็นรอยขีดข่วน ทางเดินน้ำมันตัน ลูกปืนเสีย ช่างถอดออก ประกอบไม่รู้ค่าแรงขันน็อต ก็พังไ่มจบไม่สิ้นครับ

หาช่างถูก ถอดประกอบเป็น จบแน่นอนครับ

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 08:56:39 »
ขึ้นอยู่กับ

1. อะไหล่ที่มีในตลาด ยังมีอยู่ไหม หาง่ายไหม
2. เงินที่จะซื้อ มีพอไหม
3. เวลาที่จะบูรณะ มีให้ไหม
4. ความอดทนและความคาดหวังของเจ้าของรถ มีมากหรือน้อยแค่ไหน
อ้อ
5. มีอู่ที่ซ่อมเป็น ไม่มั่วซ่อม

ถ้ามีครบ รถคันไหนก็บูรณะได้ครับ อิอิ
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 10:17:56 »
หาช่างถูก ถอดประกอบเป็น จบแน่นอนครับ

ชอบประโยคนี้มากเลยครับ  :D

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 10:28:10 »
ยกตัวอย่าง RX7 fd ไปเจอรถลูกชายเจ้าของบ. ทำตู้แช่โรงงานใหญ่มากอยู่ที่
สายเอเชีย สิงห์บุรี  คันนั้นทำทั้งคันแค่เบรค ก็ต้องมี 3แสนอัพและคับ ทุกอย่างใหม่กิ๊ก
น่าขับกว่ารถใหม่ๆสมัยนี้มากๆ.วิ่ง230+ สบาย. ทั้งที่รวยมาก แต่เขาคงชอบ

เออ แล้วผมเคยเจอ RX7 fd ตัดมาทั้งคัน ได้ครบทั้งหมดที่เซียงกง ราคาจบที่ แสนเจ็ดเอง
ผมว่าถ้ามีงบ สั่งตัดทั้งคันจาก japan มาเปนอะไหล่คุ้มมาก อะไหล่เหลือขายได้อีก
กรณีมีรถที่ไทยอยู่แล้วนะคับ

ออฟไลน์ localgame

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 12:41:10 »
ถ้าซ่อมจริงๆก็จบครับ อะไรไม่ดีก็เปลี่ยน อะไรไม่เสียแต่เห็นว่าเก่าแล้วก็เปลี่ยนไปเลยครับ จะได้ยืดอายุการใช้งาน ช่วงล่างไม่เสียก็เปลี่ยนไปเลยไหนๆใช้ยาวๆ เสียดายเงินนิดหน่อยดีกว่าเสียเวลาเข้าอู่หรือจอดข้างทาง

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 14:15:54 »
ถ้ามันมีอะไหล่ให้เบิกทุกชิ้นมันก็จบได้ครับ

แต่ส่วนใหญ่ มันไม่ได้เป็นแบบนั้นครับ อาจมีแค่บางชิ้น อาจมีแค่อะไหล่เทียบ

อาจเป็นอะไหล่มือสองก็ได้ครับ เพราะฉะนั้นจะให้มันดีหมด 100% คงไม่ได้ครับ

80 ก็ดีแล้ว ไหนจะชิ้นส่วนที่ค่อยๆเสื่อมสภาพ โดยที่เรายังไม่สามารถทราบได้

ถ้ามันยังไม่เสียให้เห็นก่อน

เพราะฉะนั้น ยิ่งเก่า ยิ่งรุ่นคนไม่นิยม จะยิ่งลำบากครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 15:07:05 »
มันยากตรงหาอะไหล่สภาพดีนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Thor.1

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2013, 22:18:40 »
  ตามประสปการณ์ที่ผ่านมา  ต้องได้รถที่มีอะไหล่+ตัวถังเดิมๆให้ดีที่สุดเท่าที่จะหาได้
 แล้วซ่่อมหรือเปลี่ยนให้น้อยที่สุด  จะเป็นรถเก่าที่ดีที่สุด
 เจอมาแล้วหลายๆคัน ทั้งเก๋งและกระบะ ขับดีมากๆ รู้สึกดีมากๆ

เทียบกับอีกคัน
 หาบอดี้+อะไหล่ที่เริ่มเก่าเริ่มเยินมา
 หวังจะเปลี่ยนให้หมดทุกอย่าง แล้วจะเหมือนของใหม่

ประกอบเสร็จสมบูรณ์ เหมือนใหม่ แต่ขับจริง อาการมันต่างไป
 สัมผัสที่จับต้องภายนอก/ภายใน -นั่ง-โยก-ขยับ-จับ บอกได้ว่ามันไม่ใช่

ลองดูครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 01, 2013, 00:24:24 »
มันยากตรงหาอะไหล่สภาพดีนี่แหละครับ