ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อ Mazda 6  (อ่าน 6794 ครั้ง)

ออฟไลน์ SaLaPaoMan

• Jr. Member
  • **
อยากซื้อ Mazda 6
« เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:05:09 »
อยากซื้อ Mazda6 model 2014 น่ะครับ

เมืองนอกเริ่มขายกันแล้ว

เมืองไทยมีความเป็นไปได้มากน้อยแค่ไหนครับ ที่จะนำเข้ามาทำตลาด?

มีใครพอทราบข้อมูลภายในบ้างครับ

ออฟไลน์ JAI16868945

• **
Re: อยากซื้อ Mazda 6
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:18:45 »
คงจะยากแหละฮะ เพราะพี่ไทยอดตลอด :'(
แต่ก็คงมีความเป็นไปได้นะฮะ ถ้ามีคนเรียกร้องแบบนี้ Mazda TH ก็อาจจะสนใจก้อได้ :)
S!R K!DW4R4UY

ออฟไลน์ raygun

• Hero Member
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:23:52 »
.
.
.
ไม่นำเข้ามา 100% ครับ

ออฟไลน์ Mario_Yadel

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:34:18 »
ผมก้ออยากครับ ^^

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 02, 2013, 23:37:57 »
ผมสนใจมาสด้า5อยู่ครับ เห็นเพื่อนบ้านเราขายอยู่ 1.5 แสน(มาเลย์)
รู้สึกเจ้าตัว 6 ก็น่าจะมีนะครับ อัฟต้าร์ 5 เปอร์เซ็นต์ สรรพสามิตรอีกเท่าไหร่ไม่รู้
แต่น่าจะไม่ต้องผ่านเกร์มั๊งครับ แถมบ้านผมเคยเห็นไบอันเต้วิ่งด้วย ก็คงมาจากมาเลย์เหมือนกัน

ใครชำนาญเรื่องนี้รบกวนด้วยนะครับ อยากได้รถที่บ้านเราไม่มีขายเหมือนจขกท เลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 02:36:26 »
ไม่มานะครับ

คงได้แค่ cx-5

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 08:26:18 »
ฝากมาสด้าให้นำเข้ามาได้ไหมคับ แบบเคสบายเคส   ;D

ออฟไลน์ Niceguy_C

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 09:31:06 »
ที่ไม่นำเข้ามา เพราะไม่ผ่านเงื่อนไขภาษีครับ ถ้านำเข้า ราคาก็จะแบบฮุนได นั่นแหละครับ คือโดดไปเกือบ สองล้านเลย

เคยมีแนวคิดว่าจะทำตลาดแบบ นิชมาร์เก็ตเหมือนกัน คือสั่งเข้ามาขาย สำหรับคนอยากได้จริงๆ แต่ว่า มันไม่คุ้มกับ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ทั้งงบโปรโมชั่น การฝึกช่าง การสต็อกอะไหล่

รวมทั้ง มาสด้าก็มีรถที่ทำตลาดแบบนี้อยู่แล้ว คือ MX-5 กับ CX-9 ซึ่ง ทั้งสองคันยอดขายก็ไม่ได้สูงเท่าไหร่ มาสด้าก็เลยไม่อยากเพิ่ม มาสด้า6 เข้ามาอีกคันครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:14:02 »
ที่ไม่นำเข้ามา เพราะไม่ผ่านเงื่อนไขภาษีครับ ถ้านำเข้า ราคาก็จะแบบฮุนได นั่นแหละครับ คือโดดไปเกือบ สองล้านเลย

เคยมีแนวคิดว่าจะทำตลาดแบบ นิชมาร์เก็ตเหมือนกัน คือสั่งเข้ามาขาย สำหรับคนอยากได้จริงๆ แต่ว่า มันไม่คุ้มกับ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ ทั้งงบโปรโมชั่น การฝึกช่าง การสต็อกอะไหล่

รวมทั้ง มาสด้าก็มีรถที่ทำตลาดแบบนี้อยู่แล้ว คือ MX-5 กับ CX-9 ซึ่ง ทั้งสองคันยอดขายก็ไม่ได้สูงเท่าไหร่ มาสด้าก็เลยไม่อยากเพิ่ม มาสด้า6 เข้ามาอีกคันครับ

แล้วถ้านำเข้าจามาเลย์ล่ะครับ ???

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 11:26:59 »
มาสด้าใจมด  ถ้าจะผลิตในไทยมันก็ต้องเจ็บตัวก่อนละที่จะทำให้คนนิยม  ;D

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 16:01:20 »
ไม่ใจมดหรอกครับ

เงิน น้อย มากกว่า .. จะเอาไปสู้เจ้าตลาดคงไม่ไหวนะ

ออฟไลน์ slate

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 16:59:56 »
แบบนี้เหมือนจะยอมรับกลายๆว่ารถตัวเองสู้คู่แข่งไม่ได้ใช่ไหมคับ ทำไมค่ายเกาหลียังมีคนกล้าทำตลาดอ่ะคับ ทั้งๆที่ก่อนหน้าก็ทำชื่อเสียมาซะเยอะ   :-\

ออฟไลน์ KIAT

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:27:16 »
เท่าที่อ่านเวปรถมานาน ไม่ค่อยเห็นปัญหาจุกจิกของรถมาสด้านะครับ แบบเอามาประจานก็ไม่มี

คุณภาพใช้ได้ แต่ทำไมใจน้อยจัง ไม่กล้าบุกตลาด ปล่อยให้แคมรี่,เทียน่าขายเทน้ำเทท่า ทุกวันนี้คนไทยที่ซื้อรถระดับล้านกว่าได้มีมากมาย   ;D

ออฟไลน์ YF-19

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 17:36:34 »
จะขายก็ต้องทำกำไรครับ

ทุกวันนี้ รุ่นขายดี ก็มี mazda 2 กับกระบะเท่านั้น

ขนาด mazda 3 ยังแป้กเลย จะเปิดไลน์ผลิตใหม่ ลงทุนไม่ใ่ช่น้อย แต่ทำแล้วไม่คุ้ม จะทำทำไมล่ะครับ

เค้าขายของ เค้าก็อยากได้กำไร ทำแล้วขายได้ไม่กี่คัน แถมกำไรต่อคันอาจจะน้อยกว่ารุ่นขายดีด้วย

แล้วจะทำขายทำไมล่ะครับ
รีวิว "VW scirocco" กำลังจะมาครับ ขอเวลาอีกนิด

รีวิว "Hyundai coupe" ของผมเอง ติชมได้ตลอดครับ
http://www.headlightmag.com/webboard/index.php?topic=3731.0

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 19:40:52 »
มาสด้าใจมด  ถ้าจะผลิตในไทยมันก็ต้องเจ็บตัวก่อนละที่จะทำให้คนนิยม  ;D

อย่าไปว่าเขาเลยครับ

แอกคอร์ดกับเทียน่า ยอดขายรวมกันบางเดือนยังไม่เท่าแคมรี่รุ่นเดียวด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ nudragon

• MT Mania!!
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 21:52:38 »
ถ้า CX-5 ขายดีผมว่า M6 ก็ไม่แน่เหมือนกันนะ เพราะยังไงแล้วก็ต้องมีรถให้ลูกค้าเป็นทางเลือก

เพราะไหนๆแล้ว Mazda 3 CX-5 Mazda 6 ก็ใช้แพล๊ทฟอร์มเดียวกัน(จากข่าว)

Mazda thailand ก็น่าจะเอามาขายให้ครบทั้งตระกูล

ออฟไลน์ mathician

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 21:57:09 »
นี่เมืองนอกบางรุ่นก็ไม่มีขาย มีขายแต่ที่ไทยก็มีนะ
ไม่คิดหรอ ว่ายุโรปเค้าก็ชอบ Camry Accord(โฉมไทย) และ Teana อ่ะ เค้าชอบเหมือนกันนะ
"คนในอยากออก คนนอกอยากเข้า"

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 03, 2013, 23:50:13 »
ผมตอบให้ก็ได้ครับ ว่าที่ไม่ต้องไลน์ผลิต 6 ในไทยหรือ ASEAN เสียที
ก็เพราะตลาดกลุ่ม D-Segment มันเล็กมากในภูมิภาคนี้

อย่างที่ท่านข้างบนบอก ยอดขาย Teana กับ Accord รวมกันบางเดือนยังไม่เท่ากับ Camry ด้วยซ้ำ
แล้วลองดูประเทศรอบข้างเราสิครับ รถขนาด D-Segment น้อยกว่าเรามากมาก ดังนั้น คำถามคือ
มาสด้า ซึ่งเป็นบริษัทรถที่เงินน้อย ปีที่แล้วในอเมริกาก็ทำท่าจะขาดทุน ถ้ามาตั้งไลน์ผลิตแล้วจะได้อะไร

ตั้งไลน์ ตั้งโรงงานใหม่ ผลิตขายได้เดือนละหลักร้อย หรือ 1,000 คัน มันยังไงก็ไม่คุ้มครับ
ถ้าจะส่งออกไปไกลไกล ก็ไม่คุ้มอีก สู้ไปตั้งโรงงานในแหล่งที่ D-Segment เป็น Mass ดีกว่า
เช่น อเมริกา หรือยุโรป น่ะครับ

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 11:09:23 »
ถ้า CX-5 ขายดีผมว่า M6 ก็ไม่แน่เหมือนกันนะ เพราะยังไงแล้วก็ต้องมีรถให้ลูกค้าเป็นทางเลือก

เพราะไหนๆแล้ว Mazda 3 CX-5 Mazda 6 ก็ใช้แพล๊ทฟอร์มเดียวกัน(จากข่าว)

Mazda thailand ก็น่าจะเอามาขายให้ครบทั้งตระกูล

คิดเหมือนกันเลยครับ ต้องขายcx-5ดีเว่อก่อน 6ค่อยแอบลุ้น  :-\

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:14:38 »

แล้วถ้านำเข้าจามาเลย์ล่ะครับ ???

Mazda6 ที่ขายอยู่แถวนี้ CBU ทั้งหมดครับ ถ้านำเข้ามาเจอภาษีเต็มๆ ครับ ไม่ได้รับสิทธิ์ AFTA นะครับ

ออฟไลน์ Jxxx

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 12:24:10 »
ผมตอบให้ก็ได้ครับ ว่าที่ไม่ต้องไลน์ผลิต 6 ในไทยหรือ ASEAN เสียที
ก็เพราะตลาดกลุ่ม D-Segment มันเล็กมากในภูมิภาคนี้

อย่างที่ท่านข้างบนบอก ยอดขาย Teana กับ Accord รวมกันบางเดือนยังไม่เท่ากับ Camry ด้วยซ้ำ
แล้วลองดูประเทศรอบข้างเราสิครับ รถขนาด D-Segment น้อยกว่าเรามากมาก ดังนั้น คำถามคือ
มาสด้า ซึ่งเป็นบริษัทรถที่เงินน้อย ปีที่แล้วในอเมริกาก็ทำท่าจะขาดทุน ถ้ามาตั้งไลน์ผลิตแล้วจะได้อะไร

ตั้งไลน์ ตั้งโรงงานใหม่ ผลิตขายได้เดือนละหลักร้อย หรือ 1,000 คัน มันยังไงก็ไม่คุ้มครับ
ถ้าจะส่งออกไปไกลไกล ก็ไม่คุ้มอีก สู้ไปตั้งโรงงานในแหล่งที่ D-Segment เป็น Mass ดีกว่า
เช่น อเมริกา หรือยุโรป น่ะครับ

ตามนี้ครับ ไม่เหมือน CX-5 ที่ตลาดตรงนี้แถวนี้โตกว่า D-segment เยอะแยะครับ

เหมือนกับที่ Australia ขนาดยอด Mazda6 เดือนมกราคมแซงหน้า Camry ที่นั่นไป ยอดยังไม่ถึงครึ่งของ CX-5 ที่ขายที่นั่นเลยครับ (750 คัน vs 1625 คัน)
คนเปลี่ยนจากซื้อ D-segment ไปซื้อ CUV กันเยอะครับ

http://www.goauto.com.au/mellor/mellor.nsf/story2/3FF97EC08A9B482ECA257B09000C2C1B

ออฟไลน์ gorilla

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มีนาคม 04, 2013, 14:32:33 »
ผมเห็นตัวจริง Mazda 6 2014 เมื่ออาทิตย์ที่แล้ว

ขอบอกว่า "สวยโคตรรรรรรรรรรร"