ผู้เขียน หัวข้อ: - - สอบถาม(นอกเรื่อง) ติดตั้งป้ายแบบนี้ผิดไหมครับ - -  (อ่าน 4476 ครั้ง)

ออฟไลน์ z4kas

• Full Member
พอดีตื่นเช้ามา
พ่อก็โวยวายเรื่องนี้ขึ้นมาก็เลย งง...เกิดอะไรหว่า
แค่เขาติดป้ายแถวต้นไม้ หรือปักป้ายโฆษณา
ไม่น่าจะต้องโวยวายอะไรมากนี่

ปรากฏ เดินออกไปดู
โอ้ว ......แม่เจ้า - -*
ตามภาพเลยครับ
คือไม่คิดว่ามันจะใหญ่ขนาดนั้น เกือบเท่าบ้านหลังนึง
(ตอนแรก ผมเห็น ผมขำด้วยซ้ำ ....เอ่อเว้ย ใหญ่ดีจริง ๆ)

ก่อนหน้าที่เขาติดตั้ง
พ่อก็ไปเห็นพอดี และบอกเขาว่าไม่ให้ตั้งที่นี่นะ
แต่ก็เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น ก็ยังคงติดตั้งลงไป

คืออยากสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่า ....เขามาติดตั้งแบบนี้ได้ด้วยหรือ
บริเวณที่ ที่เขาติดตั้งนั้น
พ่อผมเป็นคนถมไว้  เผื่อทำทางเข้า-ออกในอนาคต
ที่ของพ่อผม อยู่ด้านหลังทางเข้าออกที่ว่า หรือคือหลังป้ายเข้าไป
(ด้านหลังดูรก แต่ถ้าถางหญ้าไป ก็เป็นที่พ่อผมทั้งหมด)

ถ้าจะแจ้งตำรวจให้เขามารื้อถอน หรือ แจ้งให้เขามารื้อถอน
อยากทราบว่า.....เรามีสิทธิ์ใน"ที่"ส่วนนี้ไหมครับ

ที่สอบถาม ไม่ใช่งกที่ครับ
แต่สอบถามไว้เผื่ออนาคต มันจะยิ่งกว่านี้
เพราะเมืองไทย ถ้าหยวนไปแล้ว มันก็จะมีต้องหยวนไปเรื่อย ๆ

พ่อผมบอกว่า ตอนนี้ติดป้าย
อีกหน่อยก็จะมีคนมาทิ้งขยะ
อีกหน่อย ก็จะเริ่มมีร้านค้ามาตั้ง
อีกหน่อยก็จะกลายเป็น .....อะไรก็ไม่รู้

ตอนแรกก็คิดในใจว่าพ่อ งกที่ไปหรือเปล่า
แต่พอมาคิด ๆ ดูกับคนสมัยนี้ ... ก็ไม่แน่แฮ่ะ

ด้านหลัง

รูปอาจดูป้ายเล็ก

แต่ถ้าไปยืนตรงนั้นจริง ๆ
มันใหญ่ประมาณ รถทัวร์ 2 ชั้นเลยครับ แถมยาวแบบ ecocar ต่อท้ายอีกคัน

promt

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเป็นที่ของทางหลวง โดยดูจากเสาไฟฟ้า ทุกคนสามารถติดได้ครับ

ผมลืมถามอันนี้อีกข้อ
รบกวนคุณ promt ถ้าได้เข้ามาดูอีกรอบ

ป้ายพวกนี้มันเก็บภาษีไหมอะครับ
ถ้าเก็บ เขามาเก็บที่เรา หรือ ที่เจ้าของป้ายครับ

promt

ป้ายนี้จะไม่เสียภาษีตามกฏหมายป้ายครับ
เพราะเป็นป้ายของวัดหรือผู้ดำเนินกิจการเพื่อประโยชน์แก่การศาสนา หรือการกุศลสาธารณะโดยเฉพาะ

promt

ถ้าสงสัยก็ถ่ายรูปป้าย รวมถึงแวดล้อม แล้วไปถามที่เทศบาลหรืออบต.หรือสำนักงานเขตที่ป้ายตั้งอยู่ได้ครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมาก ๆ เลยครับ
ตอนแรกก็ว่าจะไปถามที่....โรงพัก (เพราะพ่อให้ไปแจ้งความเลย - -")
แต่กลัวจะได้คำตอบแบบขอไปที เลยมาสอบถามพี่ ๆ น้อง ๆ ในนี้ก่อนหนะครับ

ขอบคุณสำหรับคำตอบมาก ๆ ครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
ถึงตำรวจจะเชื่ออะไรไม่ค่อยได้ ก็ขอให้รักษาสิทธิ์ของตนเองไว้ อย่าให้ใครมันมาบุกรุกครับ