ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถ executive BMW 520i จะได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่าครับ?  (อ่าน 8362 ครั้ง)

ออฟไลน์ Arnold

• Newbie
  • *
ศูนย์ BMW เเห่งหนึ่งเสนอขาย 520i  วิ่งประมาณ 12,000 กิโล บอกว่าเป็นรถ executive car จาก BMW Thailand ลดราคาให้ 4.5 เเสน + ประกันชั้นหนึ่ง เพื่อนๆ ช่วยออกความเห็นด้วยครับว่าน่าสนหรือเปล่า? หรือซื้อรถป้ายเเดงไปเลยเพราะจากข้อมูลที่อ่านบางท่านได้ส่วนลดไปเเล้ว 2 เเสนสำหรับรถป้ายเเดง 520 d อีกอย่างครับ เลือกซื้อ 520 d ดีกว่า 520 i ที่ทางศูนย์พยามบอกว่าประหยัดน้ำมัน เเละสมรรถนะดี เเรง เเต่จากการที่ 520 i พึ่งเปิดตัวเมื่อ motor show ปี 55 ผลการใช้งานยังไม่ปรากฏเท่าตัวเครื่องยนต์ ดีเซล. ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ MoJo-JoJo

• Full Member
Re: ซื้อรถ executive BMW 520i จะได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:21:42 »
อยู่ที่จุดประสงค์อ่ะครับ

ผมมองว่ายอมจ่ายขึ้นมาขนาดนี้แล้ว เงินแสนไม่น่าจะเป็นปัญหาอ่ะครับ
ป้ายแดงดีมั้ยครับ จ่ายเงินเป็นล้านๆแล้ว
มีพี่คนนึงเคยพูดไว้ ว่า ซื้อรถมือสอง ราคาต้องลดไปมากกว่า 30% ครับ ถ้าน้อยกว่านั้น คือป้ายแดงครับ

รถ executive ... ผมไม่ชอบเลยครับ ถ้าจะซื้อมือสองจริงๆจะซื้อจากเจ้าของครับ
ซึ่งเดี๋ยวนี้หายากมาก ส่วนใหญ่เจอเต้นท์ มาแอบขายมากกว่าครับ
นอกจากนี้รถ BMW ทั้งทดลองขับ ทั้งผู้บริหาร
วิ่งขนาดนี้ น่าจะทดลองขับหรือเปล่าครับ เพราะเพิ่งเปิดตัว
ถ้าไม่ทดลอง ก็ใช้ไม่รักษาหรือเปล่า

อีกอย่างรถ executive หรือ ทดลองขับ
พอเป็นรถที่ไม่ได้เสียเงินซื้อเอง คนใช้ไม่รักษาหรอกครับ
วันที่ผมไปลองขับ series 3 รถทดลองคันนึง ประตูบุบครับ

ปล. ความคิดส่วนตัวครับผม ^^

ออฟไลน์ marksss

• Jr. Member
  • **
Re: ซื้อรถ executive BMW 520i จะได้ไม่คุ้มเสียหรือเปล่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 09:42:36 »
ถ้าจะซื้อจัดมือหนึ่งไปเลยครับ

ออฟไลน์ sidlv

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:00:37 »

ผมว่าน่าสนนะครับ รถผู้บริหาร BMW ใช้รถหมื่นโลแล้วเปลี่ยนจริงๆครับ ถ้าสภาพดี แล้วได้ลดเกือบครึ่งล้านนะ

ส่วนใหญ่เต๊นท์รถก็มาช้อนซื้อไปจากนี้แหละครับ

ปล.มีเพื่อนอยู่ BMW ได้รถประจำตำแหน่งรุ่นนี้แหละ ได้เปลี่ยนรถทุกครึ่งปีเลยทีเดียว  ;D

ออฟไลน์ tty

• **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:18:15 »
อย่าไปเอาเลยครับ ผมว่าซื้อใหม่ไปเลยดีครับ ของผมซื้ัอ 520D ได้ส่วนลด 230,000 ประกันชั้น1 ด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
  • Hero Member
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:28:04 »
ถ้าเป็นรถ ผู้บริหาร ก็ยังพอซื้อได้ครับ การดูแล ก็ถือว่า โอเคในระดับที่ยอมรับได้

แต่ถ้าเป็นรถที่เคย เป็นรถทดลองขับสำหรับสื่อมวลชน "ห้ามแตะเด็ดขาด"

เพราะสำหรับรถมือสองของ BMW Thailand แล้ว รู้สึกว่าจะมีการปรับสภาพก่อนออกมาขายครับ

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 10:43:50 »
อิอิ  คุณ MoJo สงสัยเป็นผมเองที่บอกครับ ว่ารถมือสอง คำนวนแล้วควรลดลง 30% ถึงน่าซื้อ

แต่สำหรับ BMW คืองี้นะครับ พอดีผมก็ศึกษามาพอสมควร ก่อนจะถอย F30 เพราะอยากได้ BMW มาก
สำหรับผมแล้ว เนื่องจากรถยุโรป มันจะจุกจิกพอสมควร ดังนั้น ควรหารถที่ใช้งานน้อยๆ มาจะได้เปรียบกว่า
กรณีนี้ใช้แค่ 12000 โล และหากมั่นใจว่าเป็นรถผู้บริหารจริงๆ ก็น่าสนใจพอสมควร แต่...

คุณซื้อผ่อนหรือสด หากสด ส่วนลด 4.5แสน ถือว่าน่าสนใจมากๆ แต่ก็อีก หากรถใหม่ได้ส่วนลด 1-2 แสนอยู่แล้ว ส่วนต่างนี้ก็คงไม่น่าสนใจแล้ว เพราะหากส่วนลดเหลือเพียง 2.5 แสน เท่ากับ คุณได้ลดราคาเพียง 7% ซึ่งผมมองว่าน้อยไป

หากผ่อน เลิกคิดเลยครับ เพราะราคาผ่อน เบ็ดเสร็จจะต่างน้อยมาก ถึงแม้ว่า เขาน่าจะทำให้เราได้ดอกเบี้ยมือหนึ่งก็ตาม แล้วก็ค่าผ่อน ไม่ต่างมากแน่นอน 

อีกอย่างที่อาจจะต้องระวัง เป็นการเสี่ยงดวงอย่างหนึ่ง คือเพื่อนเคยซื้อรถ executive car BMW นี่แหละครับ แล้วซ่อมไม่จบ ต้องขายทิ้ง ไม่ทราบด้วยสาเหตุใด เขาจะบอกเสมอว่า ให้เอาป้ายแดงดีกว่า BMW อะ เพราะถ้ามันต้องซ่อม มันซ่อมจริงๆ หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ sakolsakman

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:14:10 »
ขอตอบมั่ง สำหรับ บีเอ็มในความคิดผมเท่านั้นนะครับ ผมขอมือแรกอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ tyong

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:45:16 »
ขอส่วนลดเพิ่มอีกสักแสนน่าสนใจครับ เพราะเดาว่าน่าจะมี BSI เหลืออีก 3-4 ปีเลย ไม่น่ากังวลเท่าไรครับ  :)
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ KIAT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:49:42 »
ถ้าเป็นรถ ผู้บริหาร ก็ยังพอซื้อได้ครับ การดูแล ก็ถือว่า โอเคในระดับที่ยอมรับได้

แต่ถ้าเป็นรถที่เคย เป็นรถทดลองขับสำหรับสื่อมวลชน "ห้ามแตะเด็ดขาด"

เพราะสำหรับรถมือสองของ BMW Thailand แล้ว รู้สึกว่าจะมีการปรับสภาพก่อนออกมาขายครับ

:o

ออฟไลน์ pop

• Sr. Member
  • ชีวิตออกแบบได้
    • www.teemgroup.com
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 11:58:17 »

ปรับสภาพนี้มีความหมายในเชิงดี หรือไม่ดีครับ คุณจิมมี่ :o

ออฟไลน์ AMG GT

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 14:20:50 »
ผมว่า เอา ป้ายแดง มือหนึ่งดีกว่าครับ  จะได้โล่งใจ เพราะรถมือสองเอาไปทำอะไรมาบ้างก็ไม่รู้

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 14:41:52 »

แล้วมีทริคอะไรที่พอจะทำให้เรารู้ว่าคันไหนรถผู้บริหาร คันไหนรถทดลองขับอ่ะครับ???

ออฟไลน์ honoiuiu

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 15:30:59 »

ปรับสภาพนี้มีความหมายในเชิงดี หรือไม่ดีครับ คุณจิมมี่ :o

แอบน่ากลัวไงไม่รู้

ออฟไลน์ cheewinza

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 16:07:34 »
ไม่แนะนำครับบบบ

ออฟไลน์ thehmmthehmm

• **
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 16:10:45 »
ถาม BSI มาด้วยครับว่ายังเหลืออีกกี่ปี
ถ้าไม่เหลือ ผมว่าผ่านดีกว่า ออกรถใหม่เลยครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 20:20:43 »
ถ้าเลือกได้ ไปรถใหม่เถอะครับ แถมเป็น 20D ด้วย ประหยัดกว่านะครับ

แต่ถ้าคุณพี่ จขกท.เสียดายเงินตรงนั้น ได้ส่วนลด 4.5แสน แถมประกันอีก เบ็ดเสร็จก็ 500k ที่ลดไป

ถือว่าไม่น้อยเลยนะครับ แล้วถ้าเป็นรถผู้บริหารจริงๆ 12,000 โลนี่ ถือว่าวิ่งจิ๊บๆมากครับ

ออฟไลน์ Arnold

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 20:41:05 »
ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาเเสดงความเห็นดีๆ ข้อมูลเหล่านี้ช่วยให้ผมทบทวนหลายยสิ่งก่อนเลือกซื้อครั้งนี้ คำถามหนึ่งที่น่าสนใจคือเราจะทราบได้อย่างไรว่าเป็นรถ executive หรือ test drive?

ออฟไลน์ paulmoderndog

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 13, 2013, 20:58:53 »
ไม่แน่ใจว่าเป็นคันที่ผมเคยต่อหรือเปล่า ตอนนั้นขอราคานี้ไม่ขาย เพิ่งมาขายราคานี้ผ่านมาแล้ว2ปี ก็สมควรละครับถ้าขายไม่ออก

ต้องใจแข็งต่อในราคาที่เราอยากจ่ายถ้าไม่ให้ก็เดินออก ถ้าราคานี้จริงควรเพิ่ม BSI อีก5ปีนับจากตอนที่คุณซื้อ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 13, 2013, 21:02:06 โดย paulmoderndog »