ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำกับรถคันดังกล่าวหน่อยครับ  (อ่าน 4664 ครั้ง)

ออฟไลน์ jujang

• Newbie
  • *
คือผมกำลังจะตัดสินใจซื้อรถภายในปีนี้ โดยมีโจทย์ที่อยากจะถามดังต่อไปนี้ครับ

1.ผมสนใจรถมือ 1 ระหว่าง2ค่ายนี้อยู่ครับคือ  civic 2013  กับ ford focus อยากถามว่า กะว่าใช้งานประมาน 5-7  ปีครับ 2 ตัวนี้ถ้าถามถึงปัญหาจุกจิกกวนใจใครมีผลมากว่ากันครับ (เคยนั่งและได้ลองขับระยะทางใกล้ๆดูแล้ว ก็ตัดสินใจไม่ถูกเพราะมันให้อารมคนละแบบกัน ประมานรักพี่เสียดายน้องทำนองนี่อะครับ)  การใช้งานก็ไม่ได้บ่อยอะไรมากมายขับวัน-เว้นวันมั้ง เหรอทุกวันในระยะทางเฉลยก็20-30กิโลเมตรพอประมาน 4-5 เดือนครั้ง มีกลับบ้านต่างจังหวัดวิ่ง 700 กิโลเมตร เหมือนจะเคยๆอ่านเจอว่า ford  มักจะมีปัญหาเรื่องเกียร์ อันนี้จริงมั้ยครับ
ช่วยแนะนำผมหน่อยครับ
อีก1 คำถาม
2.ถ้าจะเล่นรถมือ2 ระหว่าง  Honda accord 2.4 ตัว G7  กับ Toyota camry ปี 2009-2010 ไมเนอร์เชนจ์ ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ ซื้อมาใช้ต่ออีก 5-7 ปี เช่นกันครับ การบำรุงรักษา toyota จะดูดีกว่า honda เหรอเปล่าครับ  แนะนำผมหน่อยน่ะครับ

3.ถ้าเอามือ1กับมือ2 ในหัวข้อที่ผมบอก คิดว่า ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน 

(ปัจจัยภายนอกการกินน้ำมันพวกนี้ ไม่นับครับ)

ออฟไลน์ wittymazdaFC

• Full Member
Re: ขอคำแนะนำกับรถคันดังกล่าวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 17:31:37 »
 civic 2013  กับ ford focus อยากถามว่า กะว่าใช้งานประมาน 5-7  ปีครับ 2 ตัวนี้ถ้าถามถึงปัญหาจุกจิกกวนใจใครมีผลมากว่ากันครับ

ถ้าจากตัวรถ จริงจริง

เกียร์ ดูอัล คลัช ของ ford อึกกว่า   น่าจะจุกจิกน้อยกว่า ( แต่ถ้า มอง ศูนย์ด้วย บอกแบบไม่ต้องคิด ( เมื่อวาน คนรู้จักก็บ่น เรื่อง ช่าง ford ชุ่ย ( เมื่อวาน ) )

บอกแบบไม่ต้องคิดว่า ถ้ามองด้าน การบำรุงรักษาแล้ว civic ดีกว่า

ซ่อมง่ายกว่า อะไหล่ หาง่าย  และ ช่าง ที่ชำนาญ honda มีเยอะกว่า ศูนย์นอก- ใน เยอะ กว่า

เหมือนจะเคยๆอ่านเจอว่า ford  มักจะมีปัญหาเรื่องเกียร์ อันนี้จริงมั้ยครับ

ตอบ  ก็มีบ่นบางเรื่อง เกียร์ กระตุก  ใน ช่วง ที่ วิ่ง  ไม่ต่อเนื่อง แบบ รถติด  ( อัพเดทซอฟแวร์ สามารถช่วยได้ )

toyota จะดูดีกว่า honda เหรอเปล่าครับ  แนะนำผมหน่อยน่ะครับ

ผมว่า พอ พอ กันนะ (  ต้องดู สภาพรถด้วย )  แต่ถ้ามองโดยรวมก็ต้องตอบว่า toyota ดีกว่า

3.ถ้าเอามือ1กับมือ2 ในหัวข้อที่ผมบอก คิดว่า ตัวไหนน่าใช้กว่ากัน 

ตอบ บอกได้ คำเดียว เหตุผลส่วนตัว  รถเป็นของที่  มันเสื่อม  ตาม การใช้งาน  โดย เฉพาะ เกียร์ ( ขับ แบบ ทะลุ นรก พัง  )   ซ่อม   

ช่วงล่าง จอหลุม  ก็ สวมวิญญาญ ศักดิ์ นานา  เร่งไม่ยั้ง = พัง ซ่อม      ตัวรถ  ไม่ดูแล สนิม อื่นอื่นอีกมากมาย

ผมบอกตามตรง ซื้อ มือ หนึ่ง ดีกว่า เราใช้คนเดียว เราถนอมของเรา อยู่กับเรา นาน นาน รถเราเอง ดูแล เหมือนเพื่อน  เอา มือหนึ่งดีกว่า  8) 8)

He who questions nothing learns nothing
ผู้ไม่สงสัย ย่อมไม่รู้
Don’t play for safety. It’s the most dangerous thing in the world.
อย่าเล่นกับความปลอดภัย เพราะความปลอดภัย นั่นแหละ อันตรายที่สุด

• Newbie
  • *
Re: ขอคำแนะนำกับรถคันดังกล่าวหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 18:02:15 »
civic 2013  กับ ford focus อยากถามว่า กะว่าใช้งานประมาน 5-7  ปีครับ 2 ตัวนี้ถ้าถามถึงปัญหาจุกจิกกวนใจใครมีผลมากว่ากันครับ

ถ้าจากตัวรถ จริงจริง

เกียร์ ดูอัล คลัช ของ ford อึกกว่า   น่าจะจุกจิกน้อยกว่า ( แต่ถ้า มอง ศูนย์ด้วย บอกแบบไม่ต้องคิด ( เมื่อวาน คนรู้จักก็บ่น เรื่อง ช่าง ford ชุ่ย ( เมื่อวาน ) )

บอกแบบไม่ต้องคิดว่า ถ้ามองด้าน การบำรุงรักษาแล้ว civic ดีกว่า

ซ่อมง่ายกว่า อะไหล่ หาง่าย  และ ช่าง ที่ชำนาญ honda มีเยอะกว่า ศูนย์นอก- ใน เยอะ กว่า

เหมือนจะเคยๆอ่านเจอว่า ford  มักจะมีปัญหาเรื่องเกียร์ อันนี้จริงมั้ยครับ

ตอบ  ก็มีบ่นบางเรื่อง เกียร์ กระตุก  ใน ช่วง ที่ วิ่ง  ไม่ต่อเนื่อง แบบ รถติด  ( อัพเดทซอฟแวร์ สามารถช่วยได้ )

toyota จะดูดีกว่า honda เหรอเปล่าครับ  แนะนำผมหน่อยน่ะครับ

ผมว่า พอ พอ กันนะ (  ต้องดู สภาพรถด้วย )  แต่ถ้ามองโดยรวมก็ต้องตอบว่า toyota ดีกว่า

ตอบ บอกได้ คำเดียว เหตุผลส่วนตัว  รถเป็นของที่  มันเสื่อม  ตาม การใช้งาน  โดย เฉพาะ เกียร์ ( ขับ แบบ ทะลุ นรก พัง  )   ซ่อม   

ช่วงล่าง จอหลุม  ก็ สวมวิญญาญ ศักดิ์ นานา  เร่งไม่ยั้ง = พัง ซ่อม      ตัวรถ  ไม่ดูแล สนิม อื่นอื่นอีกมากมาย

ผมบอกตามตรง ซื้อ มือ หนึ่ง ดีกว่า เราใช้คนเดียว เราถนอมของเรา อยู่กับเรา นาน นาน รถเราเอง ดูแล เหมือนเพื่อน  เอา มือหนึ่งดีกว่า  8) 8)

ขอบคุณสำหรับแนะนำครับ

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 18:05:43 »
สำหรับผม ผมให้ Fordได้เปรียบเรื่องขับสนุกครับ
แต่ถ้าคุณ jujang บอกว่าลองทั้งคู่แล้วเลือกไม่ถูก ผมให้เสมอกัน
เรื่องอื่นๆที่เหลือผมให้ Civic หมดเลย เพราะออพชั่นที่จัดเต็มของ Focus มันอยู่แต่ในรุ่นท็อปครับ
----------------
เพิ่มเติมหน่อย แต่ถ้าคุณเทียบ 2.0 ตัวท็อป อันนี้เรื่องของเล่น Focus น่าจะดูดีกว่า แต่ความจุกจิกเมื่อใช้ยาวๆยังไง Civic ก็น้อยกว่าครับ

ออฟไลน์ chaiz

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 18:30:38 »
Civic ครับ เห็นมีโปรฯ ผ่อน 0% ด้วยไม่รู้ทุกรุ่นมั้ย

ส่วนข้อ 2. เป็นผมเลือก camry ครับ ใหม่กว่า น่าจะไม่จุกจิกด้วย

ข้อ 3. ผมชอบรถใหม่มากกว่าครับ ไม่รู้มือสองนี่เจออะไรมาบ้าง

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 18:41:16 »
เล่นมือ 1 สบายใจกว่าครับ ใช้ยาวๆ ซีวิคครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 19:14:29 »
สำหรับผม ผมให้ Fordได้เปรียบเรื่องขับสนุกครับ
แต่ถ้าคุณ jujang บอกว่าลองทั้งคู่แล้วเลือกไม่ถูก ผมให้เสมอกัน
เรื่องอื่นๆที่เหลือผมให้ Civic หมดเลย เพราะออพชั่นที่จัดเต็มของ Focus มันอยู่แต่ในรุ่นท็อปครับ
----------------
เพิ่มเติมหน่อย แต่ถ้าคุณเทียบ 2.0 ตัวท็อป อันนี้เรื่องของเล่น Focus น่าจะดูดีกว่า แต่ความจุกจิกเมื่อใช้ยาวๆยังไง Civic ก็น้อยกว่าครับ

Civic ครับ เห็นมีโปรฯ ผ่อน 0% ด้วยไม่รู้ทุกรุ่นมั้ย

ส่วนข้อ 2. เป็นผมเลือก camry ครับ ใหม่กว่า น่าจะไม่จุกจิกด้วย

ข้อ 3. ผมชอบรถใหม่มากกว่าครับ ไม่รู้มือสองนี่เจออะไรมาบ้าง

เล่นมือ 1 สบายใจกว่าครับ ใช้ยาวๆ ซีวิคครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ  สมมุติถ้าเกิดผมไม่รีบคิดว่า รอ civic  ไมเนอร์เชนจ์ จะดีกว่ามั้ยครับ มันจะเปลี่ยนแค่ไฟท้ายเปล่าครับ ระยะเวลา ไมเนอร์เชนจ์  ต้นปี 2014 จะได้เป่าครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 20:50:38 »
1. Focus มีปัญหาเรื่องเกียร์เป็นบางคันครับ(Defect) แต่การขับขี่ทางไกล จาก Response แล้ว ผมค่อนข้างกล้าฟังธงว่า รถเดิมๆ ยังไง Focus ก็ดีกว่าแน่นอน
     ช่วงล่างหนึบกว่า พวงมาลัยนิ่งกว่า เวลาขับไกลๆ ก็จะช่วยลดความเครียดได้พอสมควรครับ แต่ Civic จะได้เปรียบเต็มๆเรื่อง E85 นี่แหละ
     อ้อ อีกอย่าง ถ้าคิดจะเอา Focus ควรจะเล่นตัว 2.0 นะครับ ถ้าไม่ใช่ตัว 2.0 ก็ไป Civic ดีกว่า ตัว 1.6 ค่อนข้างจะอืดกว่า Civic 1.8 ชัดเจนมากๆ แต่ราคาพอๆกัน

2. ผมว่า Honda ใช้ยาวๆ ก็ไม่มีปัญหานะครับ แต่ Camry จะได้เปรียบตรงที่รถปีใหม่กว่า ถ้าเป็น G7 ผมเข้าใจว่า คงจะเป็นปี 2007 และเก่ากว่านั้นแน่ๆ
    หรือจะลองดู Teana กะ Accord G8 บ้างก็ได้ครับ ราคาก็เริ่มจะทยอยลงมาแล้ว

3. ถ้าเอาชัวร์ๆ ก็ป้ายแดงแหละครับ แต่ถ้าดูรถเป็น อยากเล่นมือสองก็ได้ เพราะได้รถคันใหญ่กว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 24, 2013, 20:53:00 โดย HYDE-- »

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 21:04:34 »

อ้างถึง

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ  สมมุติถ้าเกิดผมไม่รีบคิดว่า รอ civic  ไมเนอร์เชนจ์ จะดีกว่ามั้ยครับ มันจะเปลี่ยนแค่ไฟท้ายเปล่าครับ ระยะเวลา ไมเนอร์เชนจ์  ต้นปี 2014 จะได้เป่าครับ

เดาล้วนๆนะครับ จากการที่ปลายปีนี้ Altis ใหม่จะเปิดตัวในไทย ตอนนั้น Civic ขายได้นับคันแน่นอน

ดังนั้น ผมว่าอย่างช้าสุดๆ Motor Show มีนาฯปีหน้า ยังไงก็ต้องได้เห็น Civic Minorchange ล่ะครับ แล้วก่อนหน้านั้นก็น่าจะมีโปรโมชั่นแบบลดแลกแจกแถมสุดๆเลยทีเดียว

ถ้าไม่รีบ ผมแนะนำให้รอครับ รถถ้าไม่จำเป็นอย่าเพิ่งซื้อครับ ราคามันลดลงตามเวลาอยู่แล้ว

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 21:12:44 »
1.ถ้าขับรถติดๆในเมือง มากกว่า บนทางด่วน มากกว่าใช้ความเร็วเยอะๆ ผมให้ civic ดีกว่าครับ รวมถึงค่าดูแล ราคาขายต่อดีกว่า
แต่ถ้าขับชานเมือง วิ่งเร็วๆประจำ focus ดีกว่า ขับมั่นคงกว่า แม่นยำกว่าทั้งทางตรง โค้ง พูดง่ายๆขับสนุกกว่า แต่ ถ้าใช้ในเมืองอาจจะรู้สึกกระตุกจากเกียร์ dual clush หน่อยครับ

2. รถเก่าผมเชียร์ camry มากกว่า เพราะ มีรถให้เลือกเยอะกว่า คชอะไหล่หาง่ายและถูกกว่า ราคาน่าจะถูกกว่าด้วยครับ

3. ส่วนจะออกรถใหม่ หรือ มือสอง อันนี้แล้วแต่ครับว่า เรามีรถสำรองไหม ถ้าเราไม่มีรถวันหนึ่งหรือสองวัน จะกระทบกับงานที่เราทำไหม เป็นครดูแลรถขนาดไหน
สรุปง่ายๆ ถ้าไม่ค่อยรู้เรื่องรถ ไม่เคยเปิดกระโปรงหน้ารถเองเลย รถคันเดียวในบ้าน ทำงานที่ต้องใช้รถเสมอ ผมว่า ออกรถใหม่ครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ krajay

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 22:06:28 »
ถ้าไม่ติดเรื่องศูนย์ ผมเชียร์ Focus ครับ สวยมาก ออกแนวยุโรบไปเลยตัวนี้
ส่วน civic ผมว่าหน้ามันคล้าย city ไปหน่อย civic fd ยังสวยกว่าเลย ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 24, 2013, 23:04:10 »
ใช้ยาวผมไปซีวิคแบบไม่ต้องคิดครับ และถ้ารอได้รอครับสำหรับ Civic MC เพราะดูแล้วยอดขายไม่ค่อยดีเท่าไหร่

แต่ถ้า MC มาพวกโปร 0 เปอร์เซ็น ของแถมเยอะๆน่าจะหายไปครับ ต้องรอใกล้ๆเปลี่ยนโฉมน่าจะมาอีกรอบ 1

แต่ถ้าจะเอา D segมือ2

เอารุ่นที่พึ่งจะตกรุ่นไปดีกว่าครับ ACV40 G8 J32 พวกนี้ตัวท็อปเหลือไม่ถึงล้านแล้วนะครับ

หาสภาพดีๆ วิ่งน้อยๆ เพราะราคาไม่ห่างกันมากครับ ใช้ยาวๆได้เลย นั่งสบาย เครื่องแรงดี ญี่ปุ่น

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 25, 2013, 07:48:24 »
5-7 ปี สำหรับผมถือว่าไม่นานเลยครับ
ถ้าหาศูนย์ดีๆของฟอร์ดได้ ฟอร์ดน่าใช้มากๆครับ
รถฟอร์ด ดีกว่าทุกด้านจริงๆ
เพื่อนผมใช้ TDCI โฉมที่แล้ว มีศูนย์ฟอร์ดดีรองรับ ช่างเก่ง งานดี
ใช้งานมีความสุขมากๆครับ

ในอีกมุมมองนึง

เชื่อผมมั้ยว่าคุณอาจจะใช้รถคันนี้เกิน 7 ปี ไม่ว่าด้วยเหตุผลใดก็ตาม
ถ้าหาศูนย์ฟอร์ดดีๆไม่ได้ ใช้ Honda ฝากผีฝากไข้ได้มากกว่าครับ
ยังไม่นับถึงอู่นอก ซ่อมฮอนด้าได้เยอะแยะ

เกียร ช่วงล่าง เครื่องยนต์ ภายใน อู่สี ระบบแอร์ ระบบไฟฟ้า อะไหล่อื่นๆ
ซีวิค มีอู่นอก ที่ทำได้ทุกอย่างที่ต้องการ

เป็นผม เอา Civic ครับ