ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมเชฟ spin เงียบเชียบจังเลยครับครับพี่  (อ่าน 6395 ครั้ง)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Full Member
  • Adi Autolism..
ไม่ทราบว่าจะมีคิวรีวิว บ้างไหมครับ
ใครพอทราบข่าวบ้าง เทียบกับคู่แข่งเป็นอย่างไรบ้างครับ
ที่ไหนพอจะมีรถให้ลองบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
  • Hero Member
Re: ทำไมเชฟ spin เงียบเชียบจังเลยครับครับพี่
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:20:55 »
สงสัยหน้าตาไม่โดนใจกรรมการมั้งครับ
ห้องโดยสารเมื่อเทียบกับ Ertiga แล้ว รู้สึก Spin จะกว้างและนั่งสบายกว่า
อ็อพชั่น Spin ดีกว่า แต่พอเทียบกับราคา Ertiga น่าเล่นกว่าเยอะ
รีวิวคาดว่าคงต้องรออีกซักพัก ถ้าไม่มีเซอร์ไพรส์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 31, 2013, 08:25:18 โดย Loft »

ออฟไลน์ Minny

Re: ทำไมเชฟ spin เงียบเชียบจังเลยครับครับพี่
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:55:02 »
รู้สึกว่า ไม่ค่อยชอบรูปทรงยังไงไม่รู้นะ แต่คู่แข่งอีกตัวที่จะเปิดตัวปลายปี แต่มาให้เห็นชิมลางกันแล้วอย่าง Ford Ecosport ก็ออกจะน่าสนใจกว่าค่ะ

ที่สำคัญ Chevrolet ยังไม่มีเครื่องยนต์ไฮเทคสำหรับรถยนต์ขนาดเล็ก เหมือนอย่าง Ford ที่มี Ecoboost และ Mazda ที่มี Skyactiv
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ friend2929

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:28:36 »
สำหรับMini MPV,MPVเองคงยังไม่ใช่ความต้องการของคนไทยมากนักมั้งครับ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:40:47 »
รถยังไม่มีให้ลอง เว็บเชฟเอง ยังไม่มีรายละเอียดเท่าไรเลยอ่ะ
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ Wayfarer-R

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:45:01 »
เชฟไม่พร้อมจะขาย แล้วจะหวังอะไรให้คนมาซื้อ

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 09:45:45 »
ผมว่ารถยนต์พิกัดนี้ ไม่ค่อยนิยมเท่าไหร่ ยิ่งเป็น chev ยิ่งน้อยไปใหญ่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:19:33 »
รู้สึกว่า ไม่ค่อยชอบรูปทรงยังไงไม่รู้นะ แต่คู่แข่งอีกตัวที่จะเปิดตัวปลายปี แต่มาให้เห็นชิมลางกันแล้วอย่าง Ford Ecosport ก็ออกจะน่าสนใจกว่าค่ะ

ที่สำคัญ Chevrolet ยังไม่มีเครื่องยนต์ไฮเทคสำหรับรถยนต์ขนาดเล็ก เหมือนอย่าง Ford ที่มี Ecoboost และ Mazda ที่มี Skyactiv
Ford สวยป่าวคับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:38:00 »
เงียบก็ว่าแย่แล้วนะ
แต่ลองไปนั่งดู แล้วจะรู้...ว่าทำไมถึงเงียบ 55

ออฟไลน์ kritsnutty

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:11:25 »
รถดูไม่สมส่วนครับ  ราคาแพงกว่า BT-50 pro mt  4 ประตู Hi racer  ซะอีก

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:13:03 »
การโปรโมทยังไม่ค่อยมีมากสักเท่าไร คนก็เลยไม่ค่อยรู้จัก มันเลยเงียบๆ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:50:49 »
โฆษณาผมยังไม่เห็นพี่แกทำเลย

แปลกแฮะแบรนด์ก็ไม่ใช่เจ้าตลาด แต่ไม่ค่อยโปรโมทเลย

สงสัยไปเน้น เทล หมด ทุกวันนี้ก็ยังเห็นโฆษณาอยู่ แจกทองๆ

แล้ว spin ได้ทองไหมครับ ตกลง เห็นได้กันทุกรุ่น

ออฟไลน์ Mike

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 13:44:26 »
ไปลองนั่งในงานมาแล้วทั้ง 2 คันครับ

นั่งยัน นอนยัน ว่า Ertiga นั่งสบาย กว่า Spin เยอะ

โดยเฉพาะแถว 2 ที่  Ertiga ปรับเบาะเอนนอน ลงไปได้ แต่ spin ได้แค่จังหวะเดียว

และถ้าเทียบตัว Top ทั่งคู่ วัสดุเบาะของ Ertiga ให้สัมผัส ดีกว่า เบาะผ้ากางเกงยีนส์ลูกฟูก ของ spin

แต่ Ertiga ให้ ABS+EBD เฉพาะตัว Top ส่วน Spin ขายเฉพาะ LTZ และงานประกอบ Spin ดูเรียบร้อยกว่า Ertiga

แต่ก็ไม่ได้เรียบร้อย อะไรมากมาย ประกอบเรียบร้อย ในแบบฉบับ Chevrolet และราคา Top ทั้งคู่ก็ต่างกันเยอะอยู่
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ PacMan

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 15:41:51 »
ผมว่ามันไม่มีอะไรโดดเด่นเลย ที่สำคัญราคาแพงไปกว่าสิ่งที่ได้มา

ในความคิดผมเอาตัวอื่นดีกว่า

อย่างErtigaราคาเหมาะสม ถูกกว่า

หรือจะเพิ่มเงินไปFreedได้ประตูไฟฟ้า หรือExora Turboก็ยังจะดีกว่าอีก

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 15:57:28 »
 ;D ;D ;D............ผมว่า  Spin ทำค่ายจีเอ็มตกม้าตายเที่ยวนี้ละครับ   :o

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 16:53:36 »
ผมรู้สึกว่ารถที่เปิดตัวปีนี้เงียบทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ HornbilL

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 17:20:59 »
ผมคิดว่าด้วยความต้องการของรถทรงนี้ในตลาดบ้านเรายังไม่เยอะ (ไม่เหมือนทรง SUV) + โปรโมทน้อยมากๆ

ทำให้ออกมาเป็นเยี่ยงนี้แล

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 23:43:12 »
บอกว่ารถแนวนี้ไม่นิยม ผมว่าไม่ถูกเท่าไรครับ เพราะ Ertiga มีคนสนใจค่อนข้างมาก มีคนไปลองขับเยอะเลยทีเดียว

และผมก็เป็นคนนึง ที่จอง Suzuki Ertiga ไป ซึ่งมันเป็นคู่แข่งโดยตรงของสปิน

ผมเทียบมาละเอียดระดับหนึ่ง ขอบอกเลยว่า เทียบกับ Ertiga แล้ว

- สปิน นั่งไม่สบายเท่า รองรับต้นขาไม่ดีเท่า Ertiga
- สปิน เบาะแถวสามกับเบาะแถวสอง พับให้ต่อกันไม่ได้ ไม่อเนกประสงค์เหมือน Ertiga
- Ertiga มีก้านข้างเบาะ คนแถวสามยกขึ้น แล้วผลักเบาะไปด้านหน้าได้เลย  ง่ายกว่า สปินเยอะ (จริงอยู่ว่า สปินพับเบาะแถวสองให้ตั้งขึ้นไปได้  แต่ใครมันจะไปทำบ่อยๆ)
- สปิน แอร์ในห้องโดยสาร เหมือนรถตู้เลย ฝังบนเพดาน รู้สึกมันโลว์คลาสมาก
- ราคาสปิน แพงกว่า Ertiga เยอะ

เอาง่ายๆ สำหรับผม สปินดีกว่าอย่างเดียวคือ คอนโซลหน้าสวยกว่า แค่นั้นครับ

ให้ผมซื้อสปิน ผมเพิ่มตังซื้อ Freed ดีกว่า

ออฟไลน์ superden

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 00:18:03 »
;D ;D ;D............ผมว่า  Spin ทำค่ายจีเอ็มตกม้าตายเที่ยวนี้ละครับ   :o
ผมนึกว่าตกม้าตายตอนโซนิค แล้วซะอีก

ปล.ผมว่านานๆค่ายนี้จะมีรถให้คนได้โจทย์ขาน(ในทางดี)ซักคันนะครับ  คือผมหมายถึง ออฟชั่น กับราคา และเทคโนโลยีของเครื่อง รวมถึงศูนย์บริการด้วย

ออฟไลน์ nunix

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 01:09:15 »
สงสัย ต้องรีบซื้อมาเป็น Limitied Edition มาเร็ว ไปเร็ว อิอิ

ออฟไลน์ Lammerison

• Sr. Member
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:28:09 »
เมื่อวานก็ไปลองนั่งมาทั้ง 2 รุ่นที่งาน motorshow นะครับ

ความรู้สึกส่วนตัวของผมคือ

spin แคบ แน่น ทึบ
ertiga โปร่งกว่า สว่าง โล่งกว่า

เรื่องการพับเบาะ ertiga เมื่อพับแล้วพื้นที่ที่เหลือ เอาไปใช้ประโยชน์ได้หลากหลายกว่า

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 08:37:59 »
เห็นตัวจริงสีแดงป้ายแดงเมื่อวันเสาร์ ดูภายนอกก็สวยดีนะครับแต่ถ้าให้ซื้อจริงคงมองไปที่ Ertiga กับ Avanza มากกว่าโดยมี Innova ตามมาห่างๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 10:26:29 »
พื้นฐานช่วงล่างการขับ spin จะดีไหมคับ เห็นซาฟีร่าว่าดีๆกัน ปัจจุบันยังเห็นซาฟีร่าวิ่งกันเยอะ