ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องรถที่ราคาไม่เกิน 1.5 M หน่อยคับ  (อ่าน 4561 ครั้ง)

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
หลังจากที่ไปดู GOFT GTI ผบทบ.ที่บ้าน คนออกตังเค้าบอกว่าแพงไป

ถ้าจะเอา GTI จริงๆ ซื้อได้อยู่แต่ปีที่ 5 งวดบอลลูมต้องขายรถน่ะ  :-[ เอาเงินมาปิด

ผมก็เลยคิดว่าสงสัยต้องหารถราคา softๆ ลงมาแล้วหล่ะ

ที่อยากจะทราบตอนนี้คือ

1.GOFT GTI มือ1 2.1M  ถ้า 5ปีพ่านไป การคาดเดาคิดว่าราคาขายออกมือ 2 จะอยู่ที่เท่าไหร่คับ ?

2.ผบทบ.บอกว่า หรือไม่งั้น รอ 1-2 ปี GOFT ตัวใหม่เข้าไทย Genเก่าจะลดราคา
  มือ2 ราคาก็จะตกไปด้วย ค่อยไปหาซื้อมือ GTI มือ2 เอาดีมั้ย  เกิดใช้ๆไปอยากปล่อยเจ็บตัวน้อยกว่าซื้อมือ1 คิดว่าไงบ้างคับ?

3.ผบทบ.บอกว่า ค่ารถไม่เท่าไหร่  แต่ค่า ป.1 รถทุกคันในบ้านรวมๆตอนนี้ถ้า + ป.1 GTI  ไปอีกเสียปีล่ะแสนกว่าๆมันเยอะไป
  (ป.1 GTI 45,000)  (s60 ประมาณ 5 หมื่น + CRV + M2 + รถที่พ่อผมจะออกอีก) มีประกันแบบไหนที่ถูกกว่า ป.1 แนะนำบ้างมั้ยคับ ?

4.ช่วยแนะนำรถที่ไม่เกิน 1.5 M หน่อยคับ (เกิดไม่ได้ GTI จริงๆ เพราะมีโครงการจะเปลี่ยน M2 เป็นคันอื่นด้วย)

ประมาณว่า ก่อน-หลัง 5 ปีไปแล้ว ภาพลักษณ์ยังดูดีมีราคาอยู่ แต่อยากขอคอมเม้น เรื่องอะไหล่ ราคาขาย ฯลฯ จากเพื่อนๆสมาชิกด้วยคับ

1.แน่นอนเลยว่าต้องเป็น GOFT 1.4 TSI  ;D ยังไงก็ชอบอยู่ ราคา 1.3-1.45 M
2.hyundai veloster 1.6 NA ราคา 1.2 M
3.skoda fabia ตัวธรรมดาๆเริ่มต้นเลย ราคา 1.2 M
4.MX5 มือ 2 เกียร์ AT
5.ซีตรอง DS3 ตัว 1.4 AT ราคา 1.2 M
6.fiat 500 มือ 2 ประมาณ 1.1M
7.CRZ มือ2

ที่ผมดูๆไว้ประมาณนี้คับ เพื่อนๆสมาชิกมีความเห็นยังไงกันบ้าง

แต่ผมไม่รีบร้อนอะไรค่อยๆดูไปเรื่อยๆเพราะที่บ้านมีรถใช้อยู่ตลอดอยู่แล้ว แต่อาจจะรอจังหวะที่มันใช่จริงก่อน

กลัวซื้อ GTI มา 2.1 M พ่านไป 3 ปีราคา ขายมือ2เหลือ 1 M นี่ก็ไม่ไหวเหมือนกัน

ถ้าเป็นแบบนี้รอ 3 ปีแล้วไปซ้อนซื้อมือ 2 มาคุ้มกว่าอีก เจ็บตัวน้อยกว่า

ขอบคุณคับ

"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Equcha

• Sr. Member
Re: ถามเรื่องรถที่ราคาไม่เกิน 1.5 M หน่อยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:35:48 »
ลอง Subaru WRX มั้ยครับบบ  ;D

ออฟไลน์ PAN

Re: ถามเรื่องรถที่ราคาไม่เกิน 1.5 M หน่อยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 11:38:52 »
Fabia vrs เลยครับ 1.5 m  แรงพอๆกับgolf GTi 
ปล.ราคาgolf GTi มือ2 ตกไม่ค่อยมากหรอกครับ ตอนนี้มือ2รถศูนย์ เหลือ1.7-1.8m ครับ

ออฟไลน์ OhnMk

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 13:02:01 »
เรื่องประกันผมว่า ไม่ต้องทำ ป.1 ทุกคัน ทำเฉพาะ รถที่วิ่งเยอะหรือใช้งานบ่อย คันไหนใช้น้อย ให้จับทำ 3+ แทนจะดีกว่าครับ

แต่ก็ขึ้นอยู่กับ สภาพแวดล้อมต่างหากด้วย เช่น จอดอยู่ในแหล่งที่เสี่ยงต่อการหาย ก็ต้องทำชั้น1 ครับ

ออฟไลน์ IncarRus

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 13:13:08 »
Golf 1.4 ,,, ผมถามที่ไทยยานยนต์, ไม่มีรถแล้วนะคับ
....เซลส์กระซิบว่า,,, ตัว 1.4 ปัญหาเยอะ, เคลมกันกระจาย
....ถ้าจะเอาจริง,,, ลองไปหาข้อมูลในคลับก่อนนะคับ

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 14:06:49 »
ผมว่า รอ GTI ตัวใหม่ออก ตัวปัจจุบันคงไม่มีรถขายแล้วละครับ
ส่วนจะซื้อมือสองดีไหม ผมว่าไม่ดี เพราะ รถ GTi คนที่ซื้อมาคงไม่ได้ขับชิวๆ มีแต่กดหมด สาดโค้งแรงๆ รถที่ขายมือสองสภาพเป็นอย่างไร???

ผมว่าถ้าอยากได้รถ hot hatch ราคาไม่เกิน 1.5MB ขับสนุก ลองต่อรอง skoda fabia RS ดูครับผมว่าน่าจะต่อรองได้ราคาในงบนะครับ
ส่วนตัวอื่นๆ ผมว่าอาจจะได้รถที่ดูสวย แต่ไม่แรง ขับแล้วเหมือนรถบ้านทั่วไปมากกว่าจะเอามามันมันครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 14:19:36 »
เชียฝาเบียRSครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 14:44:44 »
ประกัน ป.1 แพงมาก

พอเลิกทำปุ้บ รถคว่ำปั้บ

เง้อ รู้งี้ทำ ป.1 ต่อดีกว่า (แค่เล่าให้ฟังครับ)

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 15:27:00 »
ประกัน ป.1 แพงมาก

พอเลิกทำปุ้บ รถคว่ำปั้บ

เง้อ รู้งี้ทำ ป.1 ต่อดีกว่า (แค่เล่าให้ฟังครับ)

นี่แหละคับ เหตุผลที่รถที่บ้านทำ ป.1 ทุกคัน
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 16:51:00 »
ดูจากรถที่บ้านแล้ว เป็นผมนะครับ

ไป hyundai veloster 1.6 NA แบบไม่ต้องคิด เอาหล่อเท่ ไว้ขับเล่นๆออกงาน

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 17:12:48 »
ดูจากรถที่บ้านแล้ว เป็นผมนะครับ

ไป hyundai veloster 1.6 NA แบบไม่ต้องคิด เอาหล่อเท่ ไว้ขับเล่นๆออกงาน

ภาพลักษณ์แบรนด์เป็นยังไงมั้งคับ

ประมาณถ้าคนบ้านๆทั่วๆไปเห็น DS3 จะดูมีราคากว่า veloster หรือป่าว

ราคาขายต่อจะเป็นยังไงบ้าง

ออฟไลน์ secrecyguy

• 3.2plus
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 18:51:52 »
ผมว่าเอาตัวที่อยากได้ครับ

ออฟไลน์ ぼくは"P.P."です

• Sr. Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มีนาคม 30, 2013, 23:06:36 »
ผมว่านะ
ภาพลักษณ์:DS3
ความคุ้นค่า:Veloster
ความแรง+มันส์:Fabia RS
Great Handling = Great Car

ออฟไลน์ Adamas

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 08:13:02 »
เพิ่ม 3 เเสนก่าๆเอา Benz A 180 ไปเลย อิอิ ;D

คนที่ไม่มีเป้าหมายในชีวิต จะต้องทำงานให้คนที่มีเป้าหมายไปตลอดชีวิต

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 10:22:27 »
ผมว่าเพิ่มเงินเอา A180 ดีกว่าถ้ากลับขายต่อราคาตก
ส่วน DS3 อย่าดีกว่า ดูไปดูมามันเหมือน protron neo นะครับ
อารมเดียวกับ sirocco. ที่ผู้หญิงส่วนใหญ่บอกมันเหมือน civic สามประตู แมลงสาบ นะครับ จบเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 12:08:39 »

ภาพลักษณ์แบรนด์เป็นยังไงมั้งคับ

ประมาณถ้าคนบ้านๆทั่วๆไปเห็น DS3 จะดูมีราคากว่า veloster หรือป่าว

ภาพลักษณ์ คนทั่วไปก็มองว่า ใกล้เคียงฮอนด้าอะครับ เพราะ ยังไงก็ถือว่าสัญชาติเอเชีย

คนบ้านๆทั่วๆไปถ้ามองเอาแบรนด์ยังไงก็ต้อง DS3 ครับ

แต่ถ้าขับ veloster คนทั่วๆไปก็มองแน่ๆครับ เพราะโดนเด่นจริงๆ

ส่วนราคาขายต่อก็ตามสภาพครับ ตกเยอะกว่าค่ายยุ่น

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 19:56:30 »
Veloster คับ แต่งหน่อยๆงามมาก

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 20:02:32 »
เรื่องภาพลักษณ์ ถ้าจะให้ชัวร์ ก็ต้อง Benz BMW ละครับ
ถ้าที่เหลือ มันก็ยังนานาจิดตตังอยู่ครับ

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 20:03:34 »

ภาพลักษณ์ คนทั่วไปก็มองว่า ใกล้เคียงฮอนด้าอะครับ เพราะ ยังไงก็ถือว่าสัญชาติเอเชีย

คนบ้านๆทั่วๆไปถ้ามองเอาแบรนด์ยังไงก็ต้อง DS3 ครับ

แต่ถ้าขับ veloster คนทั่วๆไปก็มองแน่ๆครับ เพราะโดนเด่นจริงๆ

ส่วนราคาขายต่อก็ตามสภาพครับ ตกเยอะกว่าค่ายยุ่น

ขอบคุณคับ

แต่ถ้าเกิน 5 ปีไปแล้ว veloster อะไหล่หาง่ายกว่าใช่มั้ยคับ

ผมกลัวว่า 5 ปีพ่านไป เวลาเจอฮุนไดขับพ่าน ผมจรู้สึกเหมือนตอนปัจจุบันที่เห็นฮุนไดเก่าๆขับพ่านนี่สิคับ

หรืออนาคตฮุนไดจะอัพแบรนด์ตัวเองให้เป็นพรีเมียร์มากขึ้นตามข่าว แล้วก็นับว่าโชคดีเพราะได้ซื้อรถแบรนด์พรีเมียร์ในราคาถูก

DS3 อะไหล่ไม่ต้องพูดถึงผมว่าไม่มีแน่นอน แต่ในช่วง 5 ปีที่ไม่ได้ซ่อมอะไรมาก มันสวยจริงๆ

skoda fabia ผมก็ชอบน่ะ ภายในมันเรียบๆ เหมือน goft เลยไม่วุ่นวายดี

CRZ  กับ MX5 อะไหล่ น่าจะหาง่ายกว่าเพราะหาตามเซียงกงน่าจะได้ ราคาอะไรคงไม่โหดเท่าไหร่ ราคาคงไม่ตกมากด้วย

แต่มันดูไม่พรีเมียร์เท่าไหร่เลย แต่ก็โอเครับได้ เพราะไงก็ 2 ประตู

GOFT 1.4 TSI ก็คงเหมือน DS3

สรุปผมคงดู CRZ MX5 กับ veloster แหละคับ

ถ้าเทียบกัน 3 ตัว

MX5 เครื่อง cc เยอะสุด + เปิดประทุน + รถแคบ 2 ที่นั่ง
CRZ ของเล่น JDM หาได้เยอะ+ง่ายกว่า MX5 +มีที่วางของข้างหลังได้
veloster คงต้องไปดูอีกที่ no comment อยู่

สรุปถามเองตอบเองซะงั้น กระทู้นี้  ;D ;D ;D

สงสัยต้องใช้อารมณ์มากกว่าเห็นผลจริงๆด้วยรถประเภทนี้

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 23:17:05 »

ขอบคุณคับ

แต่ถ้าเกิน 5 ปีไปแล้ว veloster อะไหล่หาง่ายกว่าใช่มั้ยคับ

ผมกลัวว่า 5 ปีพ่านไป เวลาเจอฮุนไดขับพ่าน ผมจรู้สึกเหมือนตอนปัจจุบันที่เห็นฮุนไดเก่าๆขับพ่านนี่สิคับ

หรืออนาคตฮุนไดจะอัพแบรนด์ตัวเองให้เป็นพรีเมียร์มากขึ้นตามข่าว แล้วก็นับว่าโชคดีเพราะได้ซื้อรถแบรนด์พรีเมียร์ในราคาถูก

DS3 อะไหล่ไม่ต้องพูดถึงผมว่าไม่มีแน่นอน แต่ในช่วง 5 ปีที่ไม่ได้ซ่อมอะไรมาก มันสวยจริงๆ

skoda fabia ผมก็ชอบน่ะ ภายในมันเรียบๆ เหมือน goft เลยไม่วุ่นวายดี

CRZ  กับ MX5 อะไหล่ น่าจะหาง่ายกว่าเพราะหาตามเซียงกงน่าจะได้ ราคาอะไรคงไม่โหดเท่าไหร่ ราคาคงไม่ตกมากด้วย

แต่มันดูไม่พรีเมียร์เท่าไหร่เลย แต่ก็โอเครับได้ เพราะไงก็ 2 ประตู

GOFT 1.4 TSI ก็คงเหมือน DS3

สรุปผมคงดู CRZ MX5 กับ veloster แหละคับ

ถ้าเทียบกัน 3 ตัว

MX5 เครื่อง cc เยอะสุด + เปิดประทุน + รถแคบ 2 ที่นั่ง
CRZ ของเล่น JDM หาได้เยอะ+ง่ายกว่า MX5 +มีที่วางของข้างหลังได้
veloster คงต้องไปดูอีกที่ no comment อยู่

สรุปถามเองตอบเองซะงั้น กระทู้นี้  ;D ;D ;D

สงสัยต้องใช้อารมณ์มากกว่าเห็นผลจริงๆด้วยรถประเภทนี้
อารมณ์นำอยู่แล้วคับรถแบบนี้ แต่ถ้าจะแต่ง CRZ ดีนะคับแต่ของแต่งแพงมาก ยังไงผมเชียร์ veloster คับรถใหม่ด้วย