ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามการทำงานของ sensor แท้ toyota /การทำสีรถสีแดงใหม่ vios 2013  (อ่าน 12589 ครั้ง)

ออฟไลน์ fluke_cm

• Newbie
  • *
จอง vios 2013 ตอนแรกเอาสีเงิน แต่พอเห็นสีแดงชอบมาก เลยเปลี่ยนเป็นแดง
แต่อยากถามเรื่อง sensor ถอยท้ายกับชนมุมทั้งสี่ ตอนนี้คิดไม่ตกเรื่องสีของ sensor
ว่าถ้าเอาของแท้จากศูนย์คงไม่ต้องกังวลเรื่องสี แต่สองอย่างรวมกัน 6000 ถือว่าแพง
เลยอยากทราบว่าถ้าเราเอาของเทียบแล้วไปทำสีมันจะทำได้ไหมที่จะเอากลืนไปเลย
อยากได้แบบที่มันเป็นครอบกระจกมองหลัง  และอยากทราบหลักการทำงานของแท้ว่ามันทำงานยัง
มีแต่เสียงหรือจอด้วยครับ และพวกสเกิร์ต สปอยเลอร์(เทียบ)ด้วยครับ  ว่าจะทำสีที่กลืนไปกับรถได้ไหม
และบอดี้อื่นๆ (กรณีชน เฉี่ยว)  ถ้ามันทำไม่ได้ก็อาจจะเปลี่ยนกลับไปเป็นสีเดิม ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Tonaka

• Hero Member
คิดว่าทำได้แน่ๆ ครับ เพียงแค่หาช่างตาดีๆ ตอนผสมสีหน่ะครับ 

ถึงแม้จะสั่งศูนย์ ยังไงๆ ผมกว่าก็ไม่พ้นการพ้นสีแยกกันอยู่ดี แต่ถ้าว่าเจ้าตัวเซนเซอร์ตัวนั้นทำสีมาจากโรงงานหล่ะก็ โอกาสเพี้ยนจะสูงกว่าอีกครับ

阿蘇山

• Newbie
  • *
คิดว่าทำได้แน่ๆ ครับ เพียงแค่หาช่างตาดีๆ ตอนผสมสีหน่ะครับ 

ถึงแม้จะสั่งศูนย์ ยังไงๆ ผมกว่าก็ไม่พ้นการพ้นสีแยกกันอยู่ดี แต่ถ้าว่าเจ้าตัวเซนเซอร์ตัวนั้นทำสีมาจากโรงงานหล่ะก็ โอกาสเพี้ยนจะสูงกว่าอีกครับ

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ focus man

• Full Member
เซนเซอร์ถอยหลังเดี๋ยวนี้ เค้าทำมาเป็นสีเลยครับ
สีบรอนซ์เงิน ดำ แดง ขาว มีหมดละครับ
ข้อดีคือ สีมันติดทน ไม่ลอก ข้อเสียคือ มันไม่ใช่เบอร์สีเดียวกันเป๊ะๆ แต่มันเป็นแค่จุดเล็กๆ ถ้าไม่เพ่งใกล้ๆ สายตาแยกความแตกต่างไม่ออกหรอกครับ

ส่วนทำสีเอง ต่อให้เหมือนเป๊ะ แต่ใช้ไปซักพักก็ลอกครับ

ราคาข้างนอก 4 จุดเดี๋ยวนี้ ไม่เกิน 3 พันบาทครับ

ส่วนของแท้ในศูนย์...เอ่อ...อยากจะบอกว่า ถ้ามันไม่ได้ออกมาจากโรงงานชนิดที่ระบุไว้ในสเปกของโบรชัวร์  ประเภทที่เซลล์มีให้เลือกว่าจะเอาหรือไม่ ต้องเพิ่มเงิน มันไม่มีของแท้หรอกครับ เค้าก็ให้ช่างจากร้านประดับยนต์ข้างนอกนั่นละมาติดให้

ออฟไลน์ Torque

• Full Member
เรื่องสีเอาให้ตรงเป๊ะๆ ใช้ยาวๆอาจจะยากอยู่ครับ เนื้อวัสดุมันต่างกัน พ่นกันคนละที ฯลฯ

แต่เรื่องคุณภาพการใช้งานสำคัญกว่าครับ
ให้เน้นว่าเป็น accessory แท้
ไม่ใช่งานที่แถมหน้าศูนย์ (เป็นของข้างนอกงานเกรดค่อนข้างถูก มาติดให้ที่ศูนย์)
ถ้าเป็นแบบหลังมาเลือกเองข้างนอกถูกกว่าครับ

เพราะของที่แถมกับงานหน้าศูนย์ จะเน้นเรื่องราคาเป็นหลัก
ส่วนมากใช้งานไม่ค่อยแม่นยำ ติดแล้วใช้ประโยชน์ได้น้อย

แต่ถ้าของ accessory แท้จะใช้งานได้แม่นยำดี
และมี input ความเร็วเข้าไปด้วยเวลาวิ่งแล้วมันก็จะตัดการทำงาน
ไม่ต้องมีสวิตช์มาเปิดปิดแยกต่างหากเวลาวิ่งเร็วๆแล้วเซนเซอร์ร้อง

แนะนำว่าถ้างบถึงควรติดร่วมกันสองอย่าง คือทั้งกล้องถอยหลังและเซนเซอร์ที่แม่นยำ
จะลดโอกาสพลาดได้มาก

บางท่านติดเฉพาะกล้องอย่างเ้ดียว บางทีในที่มีัแสงน้อย หรือมุมบางมุม มันมองไม่ชัดก็พลาดได้
ถ้ามีเซนเซอร์ที่แม่นยำมาคอยช่วยเตือนอีกที จะถอยได้มั่นใจขึ้นมากครับ
a = F/m

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
รถญาติผมติดสัญญาณเตือนกะระยะมุมกันชนของโตโยต้าแท้ครับ  มันจะมีไฟแสดงบนสวิตช์ว่ามุมไหนที่ sensor ตรวจเจอวัตถุ  และเราสามารถกดปิดสวิตช์ได้ถ้าเราไม่ต้องการให้มันทำงาน  
http://www.toyota.co.th/accessories/index.php/app/product/car_series_id/15#fortuner

อันนี้ของวีออสใหม่ครับ
http://www.toyota.co.th/accessories/index.php/app/product/car_series_id/19#vios
http://www.toyota.co.th/accessories/index.php/app/product/car_series_id/19#vios

อ่อ ลืมบอกครับว่าของรถญาติผมมันทำสีมาเลยนะครับ ไม่ได้มาทำที่ศูนย์ทีหลัง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 02, 2013, 18:26:07 โดย MFD1995 »

ออฟไลน์ ทาโก๊ะยากิ

• Jr. Member
  • **
ของศูนย์มันมีสีเเดงตรงรุ่น ติดเเล้วสีเเทบจะไม่เเตกต่างกัน ราคาในเว็บมัน 3,500 บาทนี่คะ? มันรวมค่าอะไรด้วยเหรอตั้ง 6,000 บาท

ใช้ของเเท้ศูนย์เเพงหน่อยเเต่ก็ดีนะคะมีการรับประกันสูงสุดตั้ง 3 ปี

สเปกในเว็บระบุอย่างนี้
       สัญญาณกะระยะ ที่ช่วยเพิ่มความสะดวกในการจอดรถ ลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุจากการชน โดยจอแสดงผล LED และสัญญาณเสียง ช่วยบอกตำแหน่ง และระยะระหว่างตัวรถและวัตถุ ด้วยระบบเซ็นเซอร์ตรวจจับระยะที่ติดตั้งที่มุมกันชนของด้านหน้า และด้านหลังรถยนต์ 3 ระดับคือ 30 , 40, และ 60 ซม. และยังมีระบบปิดการทำงานอัตโนมัติ เมื่อความเร็วรถเกินกว่า 15 กม./ชม เพื่อไม่ให้มีการตรวจจับวัตถุที่ไม่จำเป็นในขณะขับขี่ หมายเหตุ เซ็นเซอร์ด้านหลังจะทำงานเมื่อ เปิดสวิตซ์และเข้าเกียร์ถอยหลังที่ความเร็วต่ำกว่า 15 กม./ชม เซ็นเซอร์ด้านหน้า จะทำงานเมื่อเปิดสวิตซ์ที่ความเร็วต่ำกว่า 15 กม./ชม (รุ่น J สามารถเลือกติดตั้งร่วมกับสัญญาณกันขโมยหรือไฟตัดหมอกอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น)

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
เซนเซออะไรแพงจัง - -

• Newbie
  • *
ของศูนย์มันมีสีเเดงตรงรุ่น ติดเเล้วสีเเทบจะไม่เเตกต่างกัน ราคาในเว็บมัน 3,500 บาทนี่คะ? มันรวมค่าอะไรด้วยเหรอตั้ง 6,000 บาท

ใช้ของเเท้ศูนย์เเพงหน่อยเเต่ก็ดีนะคะมีการรับประกันสูงสุดตั้ง 3 ปี

สเปกในเว็บระบุอย่างนี้
       สัญญาณกะระยะ ที่ช่วยเพิ่มความสะดวกในการจอดรถ ลดความเสี่ยงในการเกิดอุบัติเหตุจากการชน โดยจอแสดงผล LED และสัญญาณเสียง ช่วยบอกตำแหน่ง และระยะระหว่างตัวรถและวัตถุ ด้วยระบบเซ็นเซอร์ตรวจจับระยะที่ติดตั้งที่มุมกันชนของด้านหน้า และด้านหลังรถยนต์ 3 ระดับคือ 30 , 40, และ 60 ซม. และยังมีระบบปิดการทำงานอัตโนมัติ เมื่อความเร็วรถเกินกว่า 15 กม./ชม เพื่อไม่ให้มีการตรวจจับวัตถุที่ไม่จำเป็นในขณะขับขี่ หมายเหตุ เซ็นเซอร์ด้านหลังจะทำงานเมื่อ เปิดสวิตซ์และเข้าเกียร์ถอยหลังที่ความเร็วต่ำกว่า 15 กม./ชม เซ็นเซอร์ด้านหน้า จะทำงานเมื่อเปิดสวิตซ์ที่ความเร็วต่ำกว่า 15 กม./ชม (รุ่น J สามารถเลือกติดตั้งร่วมกับสัญญาณกันขโมยหรือไฟตัดหมอกอย่างใดอย่างหนึ่งเท่านั้น)

ผมหมายถึงถอยหลัง + มุม 6 จุดคับ มุม 3500 หลัง 2500 = 6000

ออฟไลน์ Moshimaru

• Jr. Member
  • **
    • new altis
เหมื่อนที่หลายท่านบอกมาครับ จะเอาสีให้ตรงเลยนี้คงจะยาก ส่วนเรื่องเสียงหรือจอนั้นแล้วแต่ท่านเลยครับ แต่ปัญหาคือถ้าเอาจอ ท่านต้องเปลียนพ้อนเครื่องเล่นด้วยนะครับ ให้เป็นแบบ 2 din ครับเพื่อที่จะรับภาพจากกล้องหลังมาครับ แต่ถ้าเสียงติดได้เลยครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกคนนะคับ ผมคงเอาสีแดงนี้แหละ ไม่อยากเปลี่ยนไปมาละ
เรื่อง sensor เอาไว้รอเวบคลับมีคนไปทำแล้วถ้ามันเปะ ค่อยถามเค้าก็ได้คับ
ว่าทำที่ไหน ยังไง ขอบคุณมากคับ