ผู้เขียน หัวข้อ: เจอปัญหาสนิมที่เบาะ F30 ใครกำลังจะรับรถระวังกันไว้ก่อนนะครับ  (อ่าน 7286 ครั้ง)

ออฟไลน์ bluefox101

• Sr. Member
เจอเข้ากับตัวเองจนได้ ทั้ง ๆ ที่คิดว่าปัญหานี้น่าจะหมดไปแล้วตั้งแต่ปลายปีก่อน เพราะเห็นว่า lot หลัง ๆ นั้นได้แก้ปัญหานี้แล้ว
ก่อนอื่นต้องบอกก่อนว่า ก่อนที่จะตัดสิินใจซื้อจริง ๆ ได้เคยมีการสอบถามไปยัง BMW TH ตั้งแต่เดือน ธ.ค. 2012 ว่ารับรู้ปัญหานี้หรือยัง และได้รับคำยืนยันว่า BMW TH
นั้นรู้ปัญหา และยืนยันว่าแก้ปัญหาไปแล้ว รถใหม่จะไม่เจอปัญหานี้อีก จึงตัดสินใจซื้อ 328i

รับรถเมื่อวันที่ 25 ก.พ. 2013 ถึงวันนี้ก็ เดือนเศษ ๆ ขับมายังไม่พ้น run-in เลย (1951 KM.) เมื่อเช้าสายตาเหลือบไปเห็นสนิมที่โครงเบาะคู่หน้าเข้าจนได้ (เป็นทั้ง 2 ข้างเลย)
"เจอเข้าแล้วไงเรา" คำถามคาใจตามมาทันที่ว่า "เบาะที่มีปัญหาสนิมมันยังหลุดมาถึงรถ lot ใหม่ได้ยังไง" ไม่รอบช้ารีบเอารถไปเข้าศูนย์เคลม
โดยทางศูนย์แจ้งว่า ทาง BMW Thailand มีนโยบายที่จะเคลมเปลี่ยนโครงเบาะให้ใหม่

ย้ำว่า เคลมเปลี่ยนโครงเบาะ นะครับ ไม่ใช่เปลี่ยนเบาะทั้งชุด เมื่อสอบถามเพิ่มเติมถึงขั้นตอนการเปลี่ยนก็ได้ความว่า จะต้องถอดเบาะออกจากตัวรถ (อันนี้แน่นอน)
และทำการ "รื้อถอดเอาเบาะ ออกจากโครง แล้วจึงประกอบกลับเข้าไปใหม่กับโครงเบาะใหม่"

คำถามตามมาทันที่ว่า รื้อเอาเบาะออกจากโครงจะไม่ทำให้ สภาพฟองน้ำและหนัง เสียหายไปหรือ? ถึงแม้ว่า ช่างจะยืนยันว่าสภาพเบาะจะเหมือนเดิมทุกประการ แต่
ผมเองก็ยังไม่ค่อยแน่ใจเท่าไหร่ เพราะคิดว่ายังไงมันก็คงไม่เหมือนเดิมตอนออกจากโรงงานแน่นอน

ไม่นับว่า การถอดเบาะออกมาจากรถ ทั้ง 2 ข้าง จะมีความเสี่ยงต่อ การเสียหายกับอุปกรณ์ภายใน ทั้ง triim ทั้ง คอนโซล ทั้งแผงประตูข้าง ต่าง ๆ ที่ตามมา จากการถอดเอาเบาะออก
และเสียความรู้สึกกับ รถใหม่อายุ 1 เดือน ราคา 3.1 ล้าน จะต้องมาโดนถอดรื้อ อุปกรณ์ออกอีก (รถจะช้ำแค่ไหน ไม่รู้ รู้แต่ใจน่ะช้ำไปแล้ว)

ตอนนี้ทำเรื่องเคลมไปแล้ว รอนัดวันเข้าไปเปลี่ยน (เห็นช่างบอกว่าใช้เวลาประมาณ 2 วัน) ก็ขอเตือนท่านที่จะออกรถ F30 เร็ว ๆ นี้นะครับว่า ตรวจสอบให้ดีก่อนรับรถ และที่สำคัญ
คือทำใจเอาไว้ล่วงหน้าบ้างก็ดีครับ เพราะอาจ แจคพ็อต แบบผมได้

ขอถามคนที่เคยเจอปัญหานี้แล้วเคลมเบาะไปแล้วนั้น ไม่ทราบว่า พอเคลมกลับมาแล้ว ปัญหายังมีอยู่หรือเปล่าครับ และหลังเคลมแล้ว สภาพเบาะเหมือมเดิมมั๊ยครับ?

ออฟไลน์ kbank

• Full Member
eco car 4 แสน รื้อเบาะทำแบบนี้ เจ้าของรถคงก็รู้สึกเจ็บบ้าง

แต่นี่ 3 ล้าน ไม่อยากจะคิดว่าจะเจ็บแค่ไหน

slate

• บุคคลทั่วไป
ผมว่ามันเล็กน้อยนะ เป็นผมจะทนใช้ต่อไป ถอดออกช้ำแน่ๆคับไม่มากก็น้อย

ออฟไลน์ reyeshenry

• Hero Member
รถแพงๆ เจอปัญหาแบบนี้  เหงือตก

ถ้าผม  จะซื้อรถราคาเท่านี้คันแรก ของชีวิต  ราคาเกิน 3 ล้าน

เจอแบบนี้ ก้อ  แแย่นะครับ

ออฟไลน์ MystogaN

มันยังเหลืออยู่อีกเหรอเนี่ย เข้าใจเลยครับ เมื่อ 2 เดือนที่แล้วนั้น ตอนที่เปลี่ยนสปริงโหลดผมก็ต้องรื้อเบาะหลัง

ไปนั่งดูเค้าทำตลอด 3 ชม. เลยทีเดียว นี่ขนาดสมัครใจยังแบบ รับไม่ค่อยได้เลยครับ :P

ใครจะซื้อควรเชคให้ดีก่อนออกรถมานะครับ รวมทั้ง จดหมายเลขตัวถังไว้ด้วย ;)

ผมว่ามันเล็กน้อยนะ เป็นผมจะทนใช้ต่อไป ถอดออกช้ำแน่ๆคับไม่มากก็น้อย

ดูเหมือนปัญหาไม่ใหญ่มาก แต่ที่เจอสนิมเป็นจุดต่อของพนักพิง
รถเดือนกว่าสนิมขึ้นแบบจับติดมือออกมาเป็นผง ๆ ถ้าไม่เปลี่ยนใช้ต่อ
ไม่แน่ว่าจะหักเมื่อไหร่ เป็นเรื่องของความปลอดภัยด้วยส่วนหนึ่ง

ตอนนี้รอเคลม ถ้าทำกลับมาไม่เหมือนเดิมผมคงเอาเรื่องถึงที่สุด
แน่นอน (จะไปฟ้องครูอังคณาแน่นอน!!)

beeday

ใครรับรถมาแล้วสามารถแจ้งเรื่องขอเปลี่ยนโครงเบาะได้นะครับ
ผมและสมาชิกในเพจหลายคนก็โดนมาเหมือนกันตอนล๊อตแรก (รับรถปีที่แล้ว)
ซึ่งปัญหาสนิมนี้เป็นที่โครงครับ ทั้งด้านล่างด้วย ผมเลยแจ้งทางศูนย์ขอเปลี่ยน
ซึ่งทางศูนย์รับเรื่องและนำรถเข้าไปเปลี่ยนมาเรียบร้อย ใช้เวลา 1 วัน
ซึ่งผมก็ได้ถ่ายรูปแปะไว้ในเพจ ลองดูนะครับ

อันนี้คือก่อนเปลี่ยนครับ
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=300476936729318&set=a.268999756543703.54546.268985859878426&type=3&theater

อันนี้คือหลังจากเปลี่ยนแล้ว
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=307480742695604&set=a.268999756543703.54546.268985859878426&type=3&theater
http://www.facebook.com/photo.php?fbid=311265825650429&set=a.268999756543703.54546.268985859878426&type=3&theater

ส่วนอันนี้เป็นปัญหาเดียวกันของ BMW ที่เกาหลีครับ
http://www.f30post.com/forums/showthread.php?t=777392

ซึ่งผมเองก็นึกว่ารถล๊อตหลังๆ จะไม่มีแล้ว ยังเป็นอีกแบบนี้ก็ใช้ไม่ได้เอามากๆ ครับ

ออฟไลน์ gugnoidea

ผมว่า 328i คนออกน้อยรึเปล่าครับ  แบบล๊อตแรกที่ผลิตยังขายไม่หมดเลย โดนสนิมนี่อะ

เช็คข้อมูลเบื้องต้นในเว็ปต่างประเทศ เห็นบอกว่า รถ Lot หลัง Nov 2012 นั้นจะไม่มีปัญหานี้แล้ว รถผมถ้าเอาเลข VIN
ไปตรวจสอบในเว็ปจะเจอว่า ผลิตในวันที่ 2 July 2012 แสดงว่ายังเป็น lot ที่มีปัญหาเรื่องเบาะอยู่

ดังนั้นสำหรับท่านที่กำลังจะรับรถ F30 เร็ว ๆ นี้ ขอเลข VIN (เลขตัวถัง) มาก่อนล่วงหน้าแล้วเช็ค
ก่อนว่า ผลิตหลัง Nov 2012 หรือเปล่า ถ้าผลิตก่อน Nov 2012 ก็คงต้องระวังเอาไว้เรื่องนี้ครับ

สำหรับกรณีผม คงต้องรอดูว่าเคลมแล้ว งานที่ออกมาจะเนี๊ยบเหมือนเดิมหรือเปล่า ถ้าไม่เนี๊ยบ งานนี้คงยาว

ออฟไลน์ Hundredpiper

• Jr. Member
  • **
รบกวนคุณ bluefox101 ขอเว็บตรวจสอบเลข VIN หน่อยครับ
จะลองไปเช็ค series 3 ของเพื่อนผมดูและผมก็ได้จองไปแล้ว เสียวเลย

รบกวนคุณ bluefox101 ขอเว็บตรวจสอบเลข VIN หน่อยครับ
จะลองไปเช็ค series 3 ของเพื่อนผมดูและผมก็ได้จองไปแล้ว เสียวเลย

ผมเข้าไปเช็คเลข VIN ที่ www.bmwvin.com ครับ โดยในเว็ปนี้
จะมีรายละเอียดเกี่ยวกับตัวรถของเราบอกเอาไว้เกือบหมดครับ
ทั้งเครื่อง สีรถ สีเบาะ สถานที่ผลิต วันที่ผลิต รวมถึง option ต่าง ๆ ที่ตัวรถมีครับ

beeday

ขออนุญาตินำ web bmwin.com ไปแชร์เพื่อเป็นประโชน์กับผู้ใช้ท่านอื่นในเพจนะครับ

ออฟไลน์ scotch_fillet

ถ้าไม่กระทบอะไรมาก เก็บไว้เคลมช่วงท้านอายุ BSI ดีไหมครับ?

ออฟไลน์ Monn

ของผมรับรถสิ้นปี 2012 320i ก็เป็นครับ
แจ้งช่างไปแล้ว ช่างแจ้งกลับว่าอยากให้รอคนมาเปลี่ยนดูสักพัก เพราะเขาก็กังวลเรื่องการยัดกลับที่โครงใหม่
เพราะมันไม่น่าที่จะได้ 100% หาก_ม่ซีเรียสมากๆ ให้ทนใช้ไปก่อน แล้วเมื่อช่างทำคล่อง อีกสักพัก ค่อยมาเคลม
ฟังก็ อะนะ แต่ออกรถมาแล้ว เขาก็รับเคลม ไม่ใช่ไม่รับ แต่ขนาดช่างยังไม่ชัวร์
ตอนนี้ผมเลยรอก่อนอะครับ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ TorTy

เคลมนะถูกแล้วครับในเมื่อมีปัญหาแต่ย้ำช่างเลยว่าให้ระวังครับบอกไปเลยถ้ามีรอยมาก็เคลมอันที่มีรอยด้วย
ถอดเบาะไม่มีไรมากครับแต่ตอนยกออกเนี่ยต้องระวัง

เคลมนะถูกแล้วครับในเมื่อมีปัญหาแต่ย้ำช่างเลยว่าให้ระวังครับบอกไปเลยถ้ามีรอยมาก็เคลมอันที่มีรอยด้วย
ถอดเบาะไม่มีไรมากครับแต่ตอนยกออกเนี่ยต้องระวัง

ตอนที่เอาไปทำเคลมเปลี่ยนโครงจริง ๆ ก็คงจะย้ำกับช่างอีกครั้งนึง เพราะที่ผมกังวล นอกจากจะเรื่องสภาพเบาะช้ำแล้วก็ห่วงเรื่องอุปกรณ์ภายในอื่น ๆ ที่อาจจะเสียหาย
ตอนเอาเบาะออกเนี่ยล่ะ

คงจะถ่ายรูปรถโดยละเอียดก่อนเอาไปทำ เพื่อใช้เปรียบเทียบ
และเป็นหลักฐานยืนยัน กรณีที่มีความเสียหายอื่นตามมา

สำหรับบางท่านที่แนะนำว่า อาจจะใช้ต่อไปก่อนอีกระยะหนึ่ง หรือใกล้หมด BSI แล้วค่อยเคลมนั้น จริง ๆ ผมก็ยังไม่ค่อยอยากเคลมเท่าไหร่ แต่มาคิดดูอีกทีนึง
คือ ที่เอารูปมาให้ดูนี่ เฉพาะที่ตาเห็น น่ะครับ ที่ยังไม่เห็นเช่น ด้านใต้เบาะ นี่ก็ไม่รู้ว่าจะมีสนิมกินไปมากน้อยแค่ไหนแล้ว คิดได้ดังนั้นเลยว่า เคลมเปลี่ยนไปเลย
ดีกว่า แล้วตัวเองคงต้องรอบคอบขึ้นตอนตรวจรับงานเคลม

ออฟไลน์ prokhall

เจอกับตัวคงเครียดเหมือนกัน จะรื้อก็กลัวช้ำ ถ้าศูนย์ยอมทำให้ก็คงต้องยอม

ออฟไลน์ Parinceo

ผมจะโดนด้วยมั้ยเนี่ย นึกว่าจะหมดแล้วซะอีก  :-\

ออฟไลน์ f1rstgot

รถผมก็เป็นครับ ไม่กล้าไปให้ช่างรื้อ กลัวได้กลับมาไม่เหมือนเดิม ไหนจะชิ้นส่วนต่างๆในห้องโดยสารอีก โดนขูดขีด ไม่คุ้มครับ ไม่กล้าเอาไปทำ