ผู้เขียน หัวข้อ: ขอความเห็น....อีกครั้ง...ครับ  (อ่าน 3839 ครั้ง)

ออฟไลน์ sukhontha

• Hero Member
ขอความเห็น....อีกครั้ง...ครับ
« เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 13:08:16 »
   จากข้อปรึกษาเก่า ๆ  สรุปแล้วผมก็ไม่ได้ซื้อรถ  แต่ไปพบที่ดินที่ชอบขึ้นมา  หลังจากหามาหลายปี...
     ... ที่ดิน เป็นทรัพย์ธนาคาร ค้างค่าส่วนกลางอยู่สองแสนเศษ จำนวน กลม ๆ คือ1 ไร่  ที่ตั้ง เขาใหญ่ โฉนด ..ดูพื้นที่จริง แนวมอเตอร์เวย์ รถไฟ ป่าไม้ ..ปลอดภัย ราคาเฉพาะที่ดิน สองล้านสี่แสนเศษ(ค่าโอน ฯลฯ ผู้ซื้อจ่ายทั้งหมด)   
     ตกลงว่าซื้อแน่ กำลังยื่นคำเสนอซื้อ  ต่อไปเป็นประเด็นที่ ลังเลอยู่ และขอความเห็นครับ
1.  ผมเสนอว่า กู้ธนาคาร โดยได้ดอกเบี้ย  mlr เก็บเงินสดไว้สร้างบ้าน..และฉุกเฉิน
2. แฟนเสนอว่าให้นำเงิน ฝากประจำออกมาซื้อ โดยเราเป็นหนี้ตัวเอง ใช้ ตารางของธนาคาร ในการส่งคืนเงินส่วนนี้ และผ่อนส่งกลับเป็นรายเดือน เนื่องจากเสียดายดอกเบี้ยที่จะต้องจ่ายให้ธนาคาร..ทำให้ไม่ต้องเสียค่าจดจำนองอีกด้วย(แฟนเป็นคนมีระเบียบ ..เรื่องเงิน เป๊ะ ยอกแต่ละยอดไม่ปะปนกัน...ทำให้ในวันนี้ ถึงแม้ไม่รวยมาก แต่ก็อยู่สบาย ๆ)  แต่มีข้อแม้ เวลาของเงินฟิก ส่วนนี้ เร็วที่สุดคือกลางเดือนเจ็ดจึงจะถอนได้..
   ตอนนี้ผมเริ่มเห็นด้วยกับข้อ 2 เพราะประหยัดเงินในการโอนได้อีกเป็นแสนเพราะไม่ต้องจดจำนอง แถม เมื่อครบกำหนดแล้ว เงินส่วนนี้จะเพิ่มขึ้นอีกหลายแสน...
   ขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้าครับ...
  ภาพวิวใกล้ ๆ ที่ครับ..

ออฟไลน์ RATTAPON

• Jr. Member
  • **
Re: ขอความเห็น....อีกครั้ง...ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 01, 2013, 13:53:12 »
ยินดีด้วยครับกับที่ดินสวยๆครับ ถ้าไม่เดือดร้อนเรื่องเงินทองเอาแบบที่สองตามที่แฟนคุณว่าเห็นๆครับไม่ต้องเสียค่าจดจำนอง ค่าดำเนินการ และค่าดอกเบี้ยครับ :D

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
Re: ขอความเห็น....อีกครั้ง...ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 03, 2013, 08:51:08 »
แบบที่สองครับ วินัยการเงินคุณดีมากอยู่แล้วประหยัดได้ก็ประหยัดดีกว่าครับต่อให้อนาคตมีปัญหาเรื่องเงินจริงๆก็ค่อยหาทางเอาอย่างมากก็เอาที่นี่แหละไปจำนอง
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 04, 2013, 19:20:46 »
ขอบคุณครับสำหรับความเห็น  วันนี้ ธนาคารให้คำตอบมาแล้ว ตกลง ขายให้ ให้วางมัดจำสองแสน จากนั้นรอโอนเมื่อเงินพร้อม..ให้เวลาอีกสามเดือน แล้วค่อยโอน..ก็ โอเคดีครับ..และใช้แบบที่สองแน่นอนครับ...สร้างบ้านเสร็จเดี๋ยวจะรีวิวบ้านให้ดูครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:04:59 »
วันนี้ไปตรวจสอบหมุด นำภาพมาฝาก ....หลังนี้ ล้านแปด  แต่ซื้อไม่ทัน..

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:06:48 »
ส่วนภาพนี้เป็นส่วนของรีสอร์ท....

ออฟไลน์ mathician

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:07:31 »
โหหห หลังใหญ่โตขนาดนี้ 1.8M
แถวไหนหรือครับ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:08:05 »
ส่วนสนามหญ้า

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:10:53 »
โหหห หลังใหญ่โตขนาดนี้ 1.8M
แถวไหนหรือครับ

แถวเขาใหญ่ เป็นรีสอร์ทเล็ก ๆ แต่น่าอยู่  ขอสงวนชื่อ เดี๋ยวจะผิดกฎครับ

ออฟไลน์ 9800GTX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: เมษายน 08, 2013, 21:15:41 »
ชอบ 1.8 ล้าน สวยกับหลังใหญ่ดีด้วย
O-Zone

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:44:14 »
หลังนั้น เป็นแบบเรา ๆ ท่าน ๆ เข้าไปทำบ้านพักเอง(ส่วนตัว) แต่คิดว่าเขาคงมีความจำเป็นต้องใช้เงิน เพราะเท่าที่ดู สภาพความใหม่ ความสมบูรณ์ของบ้าน สองล้านห้าก็ไม่แพง บ้านชั้นครึ่ง ที่ดินหนึ่งงาน..ผู้ที่ซื้อไปก็คือ ...เจ้าของรีสอร์ท ครับ..

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 09, 2013, 08:48:53 »
อ้อ  สถานที่แห่งนี้ หากเปิด map  จะเห็นแยกขวาที่บ้านหนองน้ำแดง  แล้วทางเส้นนั้นก็วนเข้าถนน ธนรัตน์อีกครั้ง  ส่วนตำแหน่งก็คือพื้นที่ ระหว่างกลางที่มีรูปร่างถนนวนเป็นรูป สามเหลี่ยม  เดินทางง่ายจากด่านธัญบุรี-ที่พัก ชั่วโมงสี่สิบนาที..ครับ