ผู้เขียน หัวข้อ: citroen xm เอามาเป็นรถใช้ขับเล่นๆไปหาแฟนตอนเย็นๆพอไหวไหมครับ  (อ่าน 8617 ครั้ง)

ออฟไลน์ recycleman

• Hero Member
ก่อนอื่นขออนุญาตเข้าร่วมเป็นสมาชิกheadlightmagด้วยคนน่ะครับ หลังจากเมื่อนานหลายปีมาแล้วเคยสิงสถิตอยู่ณ.ที่แห่งหนึ่งซึ่งมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่แย่ลงหลายอย่างจนผมรับไม่ได้ เลยถอนตัวหาบ้านหลังใหม่อยู่สักแห่ง ที่ๆพอจะให้ผมซึ่งชื่นชอบเรื่องยานยนต์มาตั้งแต่ยังเด็กได้เข้ามาแลกเปลี่ยน(ส่วนใหญ่จะมาตักตวง)ความรู้และข้อมูลต่างๆจากท่านทั้งหลาย ก็ขอฝากเนื้อฝากตัวไว้ณ.โอกาสนี้ด้วยน่ะครับ :)

เข้าเรื่องเลยดีกว่า ตอนนี้ผมมีโครงการจะซื้อรถอยู่สักคัน เป็นรถที่ชื่นชอบมาตั้งแต่ยังเด็กเลยครับ(น่าจะสักประถมได้) เป็นรถที่ผมใฝ่ฝันมาตั้งแต่เด็กว่าโตขึ้นจะต้องครอบครองเป็นเจ้าของมันให้ได้ ซึ่งรถที่ผมกำลังกล่าวถึงนั้นคือ citroen xm ครับ ด้วยรูปทรงที่ประหลาด(แบบเป็นเอกลักษณ์)ของมันนั้นเองที่ทำผมติดตาติดใจมาโดยตลอด แม้กระทั่งตอนเด็กยังเข้าใจว่ามันเป็นรถที่ไม่มีเสาหลังจึงทำให้ดูเผินๆเหมือนหลังคามันลอยอยู่ แล้วมาตกใจกันไปใหญ่ก็ตอนที่มันยกขึ้นยกลงได้ด้วย ซึ่งต่อมาเมื่อโตจนพอที่จะหาความรู้เบื้องต้นได้จึงเข้าใจว่ามันเป็นระบบช่วงล่างไฮแดรกทีฟอันเป็นเอกลักษณ์ของมัน ผมศึกษาหาข้อมูลเกี่ยวกับเจ้าxmมาได้สักพัก(หลายปีแล้ว) ส่วนใหญ่กลับกลายเป็นว่าเป็นรถที่คนไม่ค่อยอยากได้หรืออยากเป็นเจ้าของ ไม่ว่าจะด้วยเหตุผลเรื่องความเจ้าปัญหาจุกจิกของมันหรือการmaintenanceที่ยุ่งยากซับซ้อน แต่สำหรับผมก็ยังต้องการที่จะได้มันมาเชยชมอยู่ดี เปรียบเสมือนหญิงสาวผู้งดงามแต่กลายเป็นที่นินทาว่าร้ายของคนอื่นประมาณนั้น ผมก็คงจะเป็นพระเอกที่จะเข้ามาเพื่อครองรักกับสาวเจ้าโดยไม่สนคำครรหาใดๆ แต่ใจนึงก็กลัวเป็นว่าเธออาจจะไม่ใช่นางเอกอย่างที่ผมคิด อาจจะกลายเป็นนางมารร้ายที่ภายนอกดูงดงาม แต่กลับแฝงความอำมหิตชนิดที่ผมคาดไม่ถึงก็เป็นได้ ดังนั้นเองผมจึงต้องขอความคิดเห็น,ความรู้ต่างๆจากท่านทั้งหลายเพื่อเป็นข้อมูลเพิ่มเติมเพื่อช่วยในการตัดสินใจด้วยครับ

ข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องรถและการใช้งานรถของผม
1. ตอนนี้ผมมีรถที่บ้านอยู่แล้ว3คันซึ่งเป็นรถญี่ปุ่นล้วนๆ (ในอนาคตอันใกล้นี้มีแผนจะเปลี่ยนcamryตัวacv31คันเก่าที่บ้านเป็นaccordใหม่ครับ)
2.ไม่ได้ใช้รถตลอดเพราะงานที่ทำส่วนใหญ่อยู่แต่กับที่ (ดูจากuser จะรู้เลยว่าผมทำงานอะไร555)
3. ถนัดขับรถคันใหญ่เพราะบางที6ล้อ10ล้อที่ร้านผมก็ต้องขับเองครับ
4. มีความชื่นชอบรถยุโรปเป็นพิเศษ แต่ที่บ้านไม่ค่อยชอบครับโดยเฉพาะแม่(พ่อถ้าเป็นรถยุโรปก็ต้องmbเท่านั้นครับ เพราะเคยใช้e39มาแล้วท่านไม่ปลื้ม)

ส่วนxm ที่จะซื้อบอกได้เลยครับไม่ได้เอามาใช้ประจำ ซื้อเพื่อสนองความต้องการ เอามาขับเล่นๆบ้างประมาณช่วงเย็นหลังปิดร้าน หรือวันหยุดสบายๆแค่นั้นครับ

ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับทุกข้อมูลทุกความคิดเห็นครับ ถ้ามีโอกาสได้เป็นเจ้าของจริงๆจะนำมารีวิวให้ชมกันครับ ;)

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเกิดรับได้ว่ารถจะอยู่อู่มากกว่าอยู่บ้าน ถ้าเกิดรับได้ว่าต้องวิ่งหาอะไหล่นานกว่าเวลาซ่อม ถ้าเกิดรับได้ว่ารถมันตายกลางทางได้ทุกนาทีถ้าคุณไม่ดูแล ถ้าเกิดรับได้ว่าคุณอาจจะต้องทำ Maintenance เองตอนที่คุณทนกับการซ่อมอู่นอกไม่ไหว ถ้าเกิดคุณรับได้ว่าอาจจะต้องเรียนภาษาฝรั่งเศสเล็กๆน้อยๆเพื่อสั่งอะไหล่

ก็เล่นเลยครับ สนับสนุน แนะนำให้ไปหาเว็บคลับของซีตรองมาอ่านศึกษา (เว็บไทย เว็บนอก กูเกิ้ล เยอะแยะครับ) หาคนเคยใช้ได้ยิ่งดี ผมก็ชอบครับ XM แต่ไม่ได้เลือกมาเป็นรถเกือบจะคลาสสิคประจำบ้าน

ออฟไลน์ N@h

• Newbie
  • *
ไม่ใช่เป็นรถใช้ประจำ และเป็นรถที่ชอบเป็นการส่วนตัวอยู่แล้ว ผมว่าก็น่าซื้อเก็บไว้

ลองศึกษาข้อมูลการบำรุงรักษาจากคลับซีตรอง http://www.citroenthai.org/forum/ เลยครับ

ผมก็ชอบซีตรองเหมือนกันถ้ามีโอกาศก็อยากจะเก็บพวก DS ไว้ซักคัน

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
ถ้าใจรักจริง หาซื้อเนียนๆซักคัน จะได้ขับได้เลยไม่ต้องเหนื่อยซ่อม ส่วนเในเว็บที่คอมเม้นด้านบนโพสต์ ก็เห็นมีอะไหล่มาขายเรื่อยๆนะครับ รวมทั้งแนะนำอู่ หรือจะหาซื้อรถในเว็บนั้นเลยก็ยังได้

ปล. แนะนำให้ลองไปโพสต์หาความรู้+ความคิดเห็นใน http://www.citroenthai.org/forum/ ก่อนดีกว่าครับ

(ขับซีตรองเหมือนกันแต่คนละรุ่น ซึ่งแต่ละรุ่นมีบุคลิกเฉพาะตัวแตกต่างกันไป) ขอให้โชคดีครับ  ;)

ออฟไลน์ Bimmer Boy

• Sr. Member
หากชอบก็จัดเลยครับ ไม่ได้ใช้เป็นรถหลักอยู่แล้ว หาตัวที่สภาพตัวถังและภายในดีๆหน่อย หาอู่ที่ชำนาญจริงๆแล้วเผื่องบไว้เปลี่ยนทุกอย่างที่เสียและทำท่าไม่ดีสักห้าหมื่นถึงแสนนึง แล้วหาข้อมูลตัวรถไว้เยอะๆให้รู้ว่าอาการแบบนี้คือระบบอะไรกำลังจะเสีย เท่านี้ผมว่ามันก็ไม่จุกจิกแล้วครับ ผมเล่นรถยุโรปมือสองทุกคันก็ทำแบบนี้ ไม่เคยไปตายกลางทางเลยครับ(แค่้เกือบแต่รู้อาการเลยจอดดูก่อน)

ออฟไลน์ zeb80

หากเป็นความใฝ่ฝันและไม่เดือดร้อนที่จะต้องดูแลก้อซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Hot Hatch

• Jr. Member
  • **
หากเป็นเงื่อนไขแบบคนทั่วๆไป ผมว่าไม่น่าเล่น

แต่หากจะตามความฝันในวัยเยาว์ ถ้าพร้อม มันก็ไม่มีเหตุผลที่จะปฎิเสธเลยครับ

ซื้อเลยครับ จะได้ไม่ต้องค้างคาในใจ

และผมเชื่อว่าคุณน่าจะหาขํอมูลมาได้พอสมควร ถึงแม้จะยังไม่เยอะ แต่ทุกวันนี้โลกมันแคบลงเพราะ Internet

ฉะนั้น เรื่องการบำรุงรักษา ก็ดูไม่น่าห่วงเท่าไหร่

ออฟไลน์ 0%

รถแบบนี้ต้องค่อยๆดู ค่อยๆหาไปครับ หาข้อมูล จุดอ่อน ประจำรุ่น ที่ต้องเช็คก่อนดูรถ

ไม่ต้องรีบ บางทีรับรถมาในสภาพสวยๆ ซ่อมเก็บมาหมดแล้ว ในราคาไม่แรง ไม่แพงครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
คือจะบอกว่าที่บ้านผมเคยมีรถรุ่นนี้ จุกจิกมาก ถึงมากที่สุด

ซ่อมเช้า(ที่ศูนย์ พระราม 9) บ่ายเสีย(ที่ตจว.) เซ็งมากๆ

ถ้าคิดจะใช้ประจำ อย่าซื้อเลย ถ้าเงินไม่ถึง ก็อย่าไปยุ่งกับมันอีกเช่นกันครับ

พอเปลี่ยนมาเป็น รถญี่ปุ่น Honda CR-V และ Freed จะรู้ว่า ชีวิต มีอะไรมากกว่า การเข้าศูนย์บริการ

แต่ถ้าซื้อมาเก็บ เห็นด้วยว่าน่าเก็บ เพราะมัน คือ รถที่น่าจะเป็น classic car ได้ในอนาคตครับ

ปล ผมขายไปในราคา 3.5 แสน 7 ปี ซึ่งตอนนั้น รถคันนั้น ผุด้วย ยังไงระวังๆ กันนะครับ
เพราะรถรุ่นนี้ เหล็กแข็ง แต่ไม่ทนสนิมครับ ดูให้ดีที่เป้าโช๊ค อีกอย่างรถผมคันนั้น
สีทอง คงมีไม่กี่คันนะครับ รุ่น 2.0 ธรรมดา แอร์หมุน ถือเจอก็อย่าไปยุ่งกะมันเลย

ออฟไลน์ off_033

เงินถึง  มีเวลา  มีรถมากกว่า 1 คัน  ชอบตั้งแต่เด็กๆ = ซื้อเลยครับ

ออฟไลน์ Monn

เป็นความฝัน เป็นรถคันที่สาม ที่สี่  จัดโลดครับ

อู่ซีตรอง หาดีๆ มีเยอะครับ เพราะเพื่อนผม ซื้อ BX 2 คันมาสลับกันใช้ เพราะชอบมาก คันนึงที่บ้านใช้ อีกคัน ใช้ส่วนตัว ตอนแรกผมก็ว่าแปลกดี ทำไมซื้อเหมือนกันเลย เขาบอก ก็ไม่อยากขับรถคันอื่น ที่บ้านก็ชอบ ต่างคนต่างชอบ ก็ซื้อ 2 คัน เพราะทุกคนชอบ  เออ ก็จริง

เข้าอู่บ่อย แต่ก็เห็นซ่อมจบนะ ใช้มาจะ 20 ปี เพิ่งขายไปเนี่ย เพราะพ่อเขาเสีย ไม่มีคนใช้แล้ว
ตอนนี้ใช้ saab 9000  อายุก็เกิน 20 ปี เขาบอก รถแปลก แต่หาอู่ได้ ใช้ดีกว่ารถใหม่เยอะ  หุหุ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ยังไงก็ยินดีต้อนรับก่อนเลยครับ

ผมว่าถ้ามันเป็นความฝัน อยากจะทำฝันให้เป็นจริงก็ทำเลยครับ

ไม่ว่ามันจะเป็นยังไง ขอให้เราได้ทำมันก็มีความสุขแล้ว

อีกอย่างรถที่บ้านก็มี 3 คันแล้ว จัดมาเป็นคันที่ 4 ไม่มีปัญหาครับ ถ้ามันงอแง

ออฟไลน์ TJA

เป็นความฝัน เป็นรถคันที่สาม ที่สี่  จัดโลดครับ

อู่ซีตรอง หาดีๆ มีเยอะครับ เพราะเพื่อนผม ซื้อ BX 2 คันมาสลับกันใช้ เพราะชอบมาก คันนึงที่บ้านใช้ อีกคัน ใช้ส่วนตัว ตอนแรกผมก็ว่าแปลกดี ทำไมซื้อเหมือนกันเลย เขาบอก ก็ไม่อยากขับรถคันอื่น ที่บ้านก็ชอบ ต่างคนต่างชอบ ก็ซื้อ 2 คัน เพราะทุกคนชอบ  เออ ก็จริง

เข้าอู่บ่อย แต่ก็เห็นซ่อมจบนะ ใช้มาจะ 20 ปี เพิ่งขายไปเนี่ย เพราะพ่อเขาเสีย ไม่มีคนใช้แล้ว
ตอนนี้ใช้ saab 9000  อายุก็เกิน 20 ปี เขาบอก รถแปลก แต่หาอู่ได้ ใช้ดีกว่ารถใหม่เยอะ  หุหุ

มันมีวงจรของคนชอบรถยุโรปขับดีราคามีเหตุผลครับ  Peugeot >> Citroen >> Saab สเต็ปนี้กันเกือบทุกคน   ;D

.-_-.