ผู้เขียน หัวข้อ: ติดคิ้วกันสาด ทำให้มีเสียงลม หรือเปล่าครับ  (อ่าน 12406 ครั้ง)

ออฟไลน์ Eakkypoo

• Full Member
บังเอิญสงสัยมานานละ บางคนว่าเงียบลง
บางคนว่ามีเสียงลมปะทะครับ

ผมก็คิดอยู่ว่าจะติดดีไหม
ช่วยชี้แนะด้วยครับ

ออฟไลน์ slate

Re: ติดคิ้วกันสาด ทำให้มีเสียงลม หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 11:56:18 »
ถ้าติดของแท้นะจะดี แล้วก็พวกทรงมิวเก็นนี่ก็ดีคับ

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ติดคิ้วกันสาด ทำให้มีเสียงลม หรือเปล่าครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:05:09 »
มีจริงคับ
ที่ความเร็งสูง
ขับในเมืองไม่ได้ยิน
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:05:41 »
มีตอนขับ 110 ขึ้นไป

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:05:55 »
ไม่มีเงียบลงหรอกครับ เสียงลมมากขึ้นต่างหาก ลมมันหมุนอยู่ในนั้นทำให้เสียงดังขึ้น แล้วแต่ขนาดของชิ้นงานนั้น มีผลเสียกับพลศาสตร์ กินน้ำมันมากขึ้นด้วย

ออฟไลน์ ^Yimm@^

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:12:28 »
มันไม่น่าจะเงียบลงได้นะครับ ยังไงก็ต้านลม ผมติดของแท้เวลาวิ่งเร็วๆยังดัง

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:37:09 »
ดังมากดังน้อยแล้วแต่ทรงอีกที
แต่ไม่เงียบลง ล้าน%
อย่างอัลติสของแท้นี่แนบมาก ขับ120ไม่รู้สึกต่างเท่าไหร่
ถ้าเกิน 140ขึ้นไปนี่เสียงลมกระหึ่มทั้งคัน (ไม่รู้ว่าเพราะกันสาดด้วยรึเปล่า ;D)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ osment

• Internship
  • Sr. Member
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:38:37 »
มีแน่นอนครับ Civic FB ผมตอนติด กับไม่ติดกันสาด เสียงลมคนละเรื่องเลยครับ
ตอนยังไม่ติด เสียงเงียบดีใช้ได้ แต่พอติดเท่านั้นแหละ ขับเกิน 80 เมื่อไร เสียงลมตีดังชัดเจนมาก ถึงกับต้องเร่งเครื่องเสียงกลบ
ตอนนี้ว่าจะเอาออกอยู่ครับ เพราะขับจนมันหลุดหายไปอันนึง จะติดใหม่ ร้านก็บอกว่าคู่ละ 1200  :'( :'( :'( :'(

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 12:59:49 »
หูแต่ละคนผมว่าจะได้ยินไม่เท่ากัน แต่สำหรับรถบ้านผมทุกคันที่ติด ดังทุกคันครับ ยิ่งกาวเสื่อมสภาพแล้วลมตีจะยิ่งรำคานเลย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 13:48:55 »
มีครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 15:20:54 »
มีครับ ของผมเป็น
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium

ออฟไลน์ ___LOFT

• Administrator
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 18:24:20 »
ลองหาแบบเรียบๆ มาติดครับ ช่วยได้ในระดับหนึ่ง

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2013, 18:26:54 โดย Loft »

ออฟไลน์ G!zM() 17

• Newbie
  • *
  • Dolce far niente
    • My Gallery
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:40:44 »
ส่วนตัวไม่ได้ยินครับ  ถ้าขับเร็วขนาดได้ยินเสียงลม รถผมเสียงล้อบดถนนดังกว่าเยอะครับ  ;D
天下無敵

ออฟไลน์ Eakkypoo

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 19:58:33 »
ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ ดังก็ดังครับ

ออฟไลน์ kasuya

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 22:47:32 »
ดังขึ้นแน่นอน 100% ของแท้ก็ดังของก๊อปก็ดัง มันหนีไม่พ้นอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:12:53 »
เคยกังวลอยู่เหมือนกัน ตอนก่อนติด
แต่ติดไปแล้ว ก็สังเกตุฟังเสียงดู
ก็ไม่ได้แตกต่างจนมีนัยสำคัญอะไร หรือสร้างความรำคาญแต่ประการใด

เพราะเสียงล้อ ยางบดถนน หรือเสียงอื่นดังเข้ามามากกว่า
หรือว่ารถของผมมันเก็บเสียงดี (รถยุโรป) :D

แล้วจะติดไปทำไมให้ต้านลม แถมเสียงดังเพิ่มขึ้น ไม่มากก็น้อย ?
-ตอนอากาศหนาวๆ ก็ปิดแอร์ ลดกระจกนิดหนึ่งวิ่ง ให้อากาศภายนอกเข้าได้ โดยฝนไม่สาด และ ลมไม่ตีเข้าจนเกิดเสียงดัง (ถ้าไม่ติดเสียงจะดังกว่ามาก)
-จอดรถตากแดด นานๆ ก็เปิดกระจกแง้มไว้นิดหนึ่ง ไม่ให้ต่ำกว่าขอบสีดำของกันสาด มองเผินๆ ก็ไม่รู้ว่าเปิดกระจก ทำให้รถไม่ร้อน และ ถ้าฝนตกขณะที่เราไม่อยู่ น้ำฝนก็ไม่สาดเข้ารถ
-เท่ห์ หรือ เห่ย ไม่รู้ แล้วแต่คนมอง

เอ..อะไรอีกหว่า ฮิ..ฮิ..

รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ tfirst01

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2013, 23:30:58 »
เสียงดังขึ้นจริงครับ
ยิ่งเกิน 130 กระหึ่ม จนแทบจะจอดรถแงะทิ้งไปตอนนั้นเลยล่ะ 555++

แต่มันก็มีประโยชน์ใช้สอยของมันนะครับ
เคยกังวลอยู่เหมือนกัน ตอนก่อนติด
แต่ติดไปแล้ว ก็สังเกตุฟังเสียงดู
ก็ไม่ได้แตกต่างจนมีนัยสำคัญอะไร หรือสร้างความรำคาญแต่ประการใด

เพราะเสียงล้อ ยางบดถนน หรือเสียงอื่นดังเข้ามามากกว่า
หรือว่ารถของผมมันเก็บเสียงดี (รถยุโรป) :D

แล้วจะติดไปทำไมให้ต้านลม แถมเสียงดังเพิ่มขึ้น ไม่มากก็น้อย ?
-ตอนอากาศหนาวๆ ก็ปิดแอร์ ลดกระจกนิดหนึ่งวิ่ง ให้อากาศภายนอกเข้าได้ โดยฝนไม่สาด และ ลมไม่ตีเข้าจนเกิดเสียงดัง (ถ้าไม่ติดเสียงจะดังกว่ามาก)
-จอดรถตากแดด นานๆ ก็เปิดกระจกแง้มไว้นิดหนึ่ง ไม่ให้ต่ำกว่าขอบสีดำของกันสาด มองเผินๆ ก็ไม่รู้ว่าเปิดกระจก ทำให้รถไม่ร้อน และ ถ้าฝนตกขณะที่เราไม่อยู่ น้ำฝนก็ไม่สาดเข้ารถ
-เท่ห์ หรือ เห่ย ไม่รู้ แล้วแต่คนมอง

เอ..อะไรอีกหว่า ฮิ..ฮิ..

สองข้อนั้น ใช่เลย
อาจจะดูเชยๆ ตลกๆ
แต่สมมติจะซื้อรถใหม่ผมก็จะติดนะ....

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 20:28:53 »
ผมเป็นคนนึงที่ งง มากๆเลยครับว่าไอกันสาดนี่มันบูมขึ้นมาได้ไง ถ้าจำไม่ผิดเริ่มจากรถกระบะ มันมีประโยชน์ยังไงครับ รถยุโรปไม่ยักจะมี (benz bmw audi)