ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าทางตัวแทนจำหน่ายไม่ยอมจดทะเบียนให้เรา จะทำอย่างไรดี  (อ่าน 5112 ครั้ง)

ออฟไลน์ golfpakorn

• Newbie
  • *
ผมได้ซื้อรถยนต์ SKODA กับทาง DAD มาเกือบ 2 ปีแล้ว แต่สอบถามเรื่องทะเบียน ก็ได้รับแต่คำบ่ายเบี่ยงมาโดยตลอดจาก เซล จนตอนนี้เซล ได้ลาออกไปแล้ว ยิ่งทำให้ขาดการ ชี้แจงอย่างชัดเจน

ผมไม่แน่ใจว่าเราควรทำอย่างไรดี สอบถามผู้รู้ช่วยหน่อยครับ ป้ายแดงมา จะ2 ปีแล้ว ใครชอบผมไม่รู้ แต่ผมไม่ชอบ ผมต้องการใช้รถกลางคืนแบบสบายใจ ไม่เป็นจุดเพ่งเลง

1. เราเอาเอกสารไปจดเอง ได้ไหมครับ เป็นรถนำเข้า จะยุ่งยากมากไหม

2. ร้องเรียนได้ที่ไหนบ้างครับ ในเมื่อรถอยู่กับเรา แต่แค่เค้าไม่จดทะเบียนให้สักที

3. ถ้าขายรถไปเลยตอนนี้ จะมีปัญหาไหมครับ เอกสารผมจะเอาที่ไหน ไปขายเค้า

ขอความช่วยเหลือจากผู้รู้หน่อยน๊ะครับ หรือมีใครเป็นเหมือนผม ซึ่งเข้าใจว่าโดนกันเกือบทุกคัน ทั้ง SKODA, MTM และ CITROEN ที่DAD ขาย มารวมตัวกันเรียกร้องก็ดีครับ ผมอยากได้กรรมสิทธิ์ครับ

ไม่ได้มา DISCREDIT ใครน๊ะครับ โทรคุยกับผมได้ ถ้าอยู่ในข่ายเดียวกัน 081-874-2144 ชื่อ ปกรณ์ ครับ เรื่องราวทั้งหมดพร้อมเล่าให้ฟังครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 13:56:29 โดย golfpakorn »

ออฟไลน์ mayjazza

• Sr. Member
  • .......
....จดเองได้ ครับ ไปขอชุดจด ทะเบียนใหม่ได้เลย พี่.....แต่ปกติชุดจด เค้าจะส่งให้ทางดีลเลอร์ แล้วเอาไปจดให้เรา นี่ครับ...
..แต่ถ้าเรา ต้องการ ที่จะจองเลข แบบไม่ต้องผ่านทาง ดีลเลอร์ เรา ก็ขอทางดีลเลอร์ เอาไปแจ้งจดเองได้ เลยที่ ขนส่ง ครับ...

ออฟไลน์ Wayfarer-R

• Hero Member
DAD นี่เกี่ยวพันอะไรกับยนตรกิจป่ะครับ  ทำไมห่วยแตก ไร้มาตรฐานจัง ?

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
ใจเย็นๆครับ รอการชี้แจงก่อนเพราะเห็นเคสของskodaในนี้จบลงด้วยดีในหลายครั้ง
เรื่องจดทะเบียนจดเองได้ครับ

ออฟไลน์ Tyde

DAD นี่เกี่ยวพันอะไรกับยนตรกิจป่ะครับ  ทำไมห่วยแตก ไร้มาตรฐานจัง ?

มันเป็นบริษัทเดียวกันนิครับ

ออฟไลน์ swan

เรื่องจดทะเบียนนี่เราจดเองได้ครับ ผมก็เพิ่งเอารถไปจดมา ขี้เกียจรอทางดีลเลอร์ จดเองค่าใช้จ่ายถูกกว่าด้วยไม่ต้องจ่ายค่าดำเนินการให้ทางดีลเลอร์

ส่วนเรื่องเอกสาร และขั้นตอนการดำเนินการตามลิ้งนี้ครับ

http://tak.dlt.go.th/index.php?option=com_content&view=article&id=26:-m-m-s&catid=40:2-m---m-s&Itemid=55
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 22, 2013, 19:02:07 โดย swan »

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับทุกๆ ความเห็น และคำแนะนำ คงต้องเอาไปจดเองแล้วล่ะ ยอมเสียเวลา ทีเดียว  ต่อจากนี้ คงลาจากตัวแทนจำหน่ายค่ายนี้แล้ว เสียดายรถดีๆ ที่ไม่มีคนแลก็เพราะการบริการ ไหนๆก็ซื้อมาแล้ว คิดว่าใช้จนพังไปแล้วกัน คงขายยากแล้วล่ะ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ ccr4334

• Jr. Member
  • **
โทษนะ ไม่ได้่กวน แต่ยังไงคุณก็ต้องใช้หลักฐานจากตัวแทนจำหน่ายครับ
ปัญหาตอนนี้เกิดจากตัวแทนจำหน่ายยังไม่สามารถเอาหลักฐานมาให้ได้
ซึ่งน่าจะรู้กันอยู่ว่าจากสาเหตุอะไร ของผมก็จะครบปีแล้วครับ 55

• Newbie
  • *
โทษนะ ไม่ได้่กวน แต่ยังไงคุณก็ต้องใช้หลักฐานจากตัวแทนจำหน่ายครับ
ปัญหาตอนนี้เกิดจากตัวแทนจำหน่ายยังไม่สามารถเอาหลักฐานมาให้ได้
ซึ่งน่าจะรู้กันอยู่ว่าจากสาเหตุอะไร ของผมก็จะครบปีแล้วครับ 55

นี่แสดงว่ารถเรามีเอกสารนำเข้าไม่ครบหรือครับ แล้วตอนนี้กรรมสิทธิ์รถเป็นของใครครับ
เอาล่ะ กังวลหนักกว่าเดิม มิน่าทำไมได้ป้ายแดงเป็นอุดรธานี ผมยังงงๆ แต่เค้าบอกป้ายแดง กรุงเทพ หมด

ออฟไลน์ eight

• Full Member
ขอรายละเอียด รถกับชื่อเจ้าของรถได้มั้ยครับ pm มาก็ได้ครับ เดี๋ยวผมจะดูให้

• Newbie
  • *
ขอขอบคุณที่เคสนี้ ผู้ใหญ่ขอทางตัวแทนจำหน่ายลงมารับผิดชอบและดูแลด้วยตัวเอง หวังว่าจะได้คำตอบและ ผลที่ออกมาสวยงามครับ แล้วจะรายงานสถานะ จากความจริงเรื่อยๆครับ

ตอนนี้ คร่าวๆว่ารออีก สองเดือน จะได้ป้ายครับ รออีกสองเดือน ค่อยมาปิดเคส ครับ ขอขอบคุณพื้นที่ มากๆครับ

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
คิดจะซื้อ skoda เหมือนกัน...
ขอติดตามดู ตอนจบ นะครับ

• Newbie
  • *
คิดจะซื้อ skoda เหมือนกัน...
ขอติดตามดู ตอนจบ นะครับ

แล้วจะรายงานโดยตรงให้เลยครับ แต่ตอนนี้ อ่ะ ยังไม่ได้ครับ กำลังจะ 2 เดือน ตามที่สัญญาไว้

ออฟไลน์ tunnnnnn

• **
ยังติดตามอยู่นะครับ...
แต่ตอนนี้ กำลังจะห้ามใจตัวเองไม่ไหว กับ เจ้า yeti แล้วครับ...

: )