ผู้เขียน หัวข้อ: รถสำหรับใช้งานในครอบครัว  (อ่าน 5915 ครั้ง)

ออฟไลน์ eirene

• Jr. Member
  • **
รถสำหรับใช้งานในครอบครัว
« เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 22:46:43 »
ภรรยาของผมเพิ่งมีน้องครับ แต่ยังไม่คลอด ผมอยากได้รถที่ตอบสนองการใช้งานที่ดีสำหรับครอบครัว พ่อแม่ลูก 3 คน อยากสอบถามหลายๆข้อดังนี้ครับ

1.รถควรจะเป็นรถซีดาน หรือแฮชแบ็ค ครับ

2.ควรจะเป็น B C หรือ D Segment ครับ

3.รถควรจะเน้นด้านใดบ้างครับ (เช่น นั่งสบาย เดินทางไกลไม่เหนื่อย พื้นที่ใช้สอยเยอะ ฯลฯ)

4.ถ้าใน 3 ข้อข้างต้น รถรุ่นไหนบ้าง ที่มีคุณสมบัติครบทั้ง 3 ข้อข้างต้นครบ และราคาไม่เิกิน 700,000 บาทบ้างครับ ไม่ต้องรวมค่าซ่อมเพราะที่บ้านเป็นอู่ (ทั้งมือ1 และมือ2)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 22:48:20 โดย eirene »

ออฟไลน์ 6162002

• Hero Member
Re: รถสำหรับใช้งานในครอบครัว
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:08:02 »
ข้อ 1 2 3 อันนี้ต้องถามตัวเองแล้วล่ะครับ  แต่ละครอบครัว ปัจจัยแต่ละอย่าง ไม่เหมือนกันเลยครับ  โดยเฉพาะเรื่องเงิน
รถ B C D สำหรับคนฐานะกลางๆนี่ ยิ่งต้องคิดดีๆครับ  เห็นว่างบ 7แสน ยังไงก็น่าจะจบที่ B-Seg

นั่งสบาย  พื้นที่ใช้สอยเยอะ รองรับได้หลายคน ราคาไม่แพง แต่เดินทางจะเหนื่อยรึเปล่า อันนี้ไม่แน่ใจ

ผมว่าจบที่ Ertiga ครับ -.-

แต่ถ้าชอบรถเก๋ง ผมว่าก็น่าจะจบที่ City Jazz

ออฟไลน์ eirene

• **
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:13:58 »
ผมไม่อยากรอรถนานอ่ะครับ ใกล้คลอดแล้ว

ถ้าเป็นไปได้ มือ2 ผมก็เอาครับ ราคา 6 แสนไม่เกินน่าจะกำลังดี

อยากได้รถที่พื้นที่เก็บของพวก รถเข็น ตะกร้า คาร์ซีท รวมทั้งของจุกจิกของลูกได้เยอะๆ

ครอบครัวผมมีแค่ 3 คนครับ ส่วนรถที่จะพาพ่อแม่ไปทานข้าวหรือใช้จุคนในครอบครัวได้หลานๆคน ผมใช้รถพ่อเอาครับ (Alphard) อยากได้รถที่ใช้กันแค่ 3 คนจริงๆ

Ertiga ถ้าผมจอง มีหวังลูกคลอดก็ยังไม่ได้รถอะครับ ผมกลัวตรงจุดนั้น

ออฟไลน์ Neo

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:29:07 »
ertiga ไม่นานนะคับตอนนี้มีคนได้รถแล้วด้วย

ออฟไลน์ taweek

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:31:10 »
ตอนนี้ลูกสาวผมขวบครึ่งแล้ว ตอนนั้นรอ CRV พอได้มาใช้ก็ไม่ผิดหวังครับ

แนะนำรถที่บรรทุกได้เยอะๆไว้ก่อน ซีดาน ไม่แนะนำครับ มองแฮทแบคดีกว่าครับ

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:32:21 »
ส่วนตัวนะครับ ผมชอบรถเล็ก ๆ
แต่ถ้ามีครอบครัว รถ 5ประตู ตัดออกก่อนเลย
 (ยกเว้น ไซส์แบบ Volvo Van หรือ Crv ...ที่ ๆ ข้างหลังเหลือเยอะว่างั้น)
จำยอมครับ เพราะของเยอะจริง แค่รถเข็นก็เต็มกลืนแล้ว
ถ้าให้แนะนำ  เป็น 4 ประตูจะดีกว่า ไซส์ วีออส - ซิตี้ - อัลติสขึ้นไป
ถ้ามือ 2 ผมแนะนำตัวนี้ Toyota Porte ...เคยใช้และยังคิดถึงมันมาก
รถเล็ก แต่ไม่เล็ก เพราะข้างในมันกว้างมาก ๆ
ถ้าไม่ชอบรถแปลก คงต้องผ่าน (ตามที่เห็นใน display เลยครับ)

แต่ใจจริงคิดตรงกับท่านบนนะ ตรงงบ ตรงเป้าหมาย แต่ไม่ตรงเวลา - -
Ertiga ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2013, 23:35:04 โดย z4kas »

ออฟไลน์ Monn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:39:42 »
เห็นด้วยอย่างแรงกับรถแบบ SUV หรืออย่างน้อยก็ hatchback

ตอนลูกคลอดก็มีซีดาน 2 คัน ก็พอโอเค แต่รู้สึก ทำไมของมันเยอะจังฟะ

พอเปลี่ยนเป็น CRV โหย มีความสุขมาก ใส่เข้าไป เต็มที่ ชอบมากๆ ชอบที่สุด

แต่พอผ่านไป 5 ปี อยากได้รถ premium เลยเทิรน CRV ไปเป็น F30

ตอนนี้แฟนบ่นทุกวัน อยากได้ SUV หรือพวก hatchback คิดถึงวันที่ใส่ของได้เยอะๆ

เลยจอง X1 ไป แล้วเดี๋ยวผมสอย F30 มาแทน อิอิ
S3 - F30
X1 - E84

ออฟไลน์ focus man

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:40:37 »
ของผมก็ 3 คน ลูกอายุ 2 เดือน
ตอนนี้ใช้สวิฟท์...ใครๆก็บอกว่า บ้าหรือเปล่า ก่อนมีลูกใช้รถคันโต พอมีลูก จะมาเปลี่ยนไปใช้ Eco car แต่ผมก็จัดการสัมภาระทุกอย่างให้อยู่ในสวิฟท์ได้

สำหรับผม คิดว่า HB จะสะดวกกว่าซีดานมากมาย ในงบ 6 แสน  ertiga  avanza  น่าจะเป็นคำตอบที่เหมาะสม

เอาเข้าจริง มันแล้วแต่เราครับ ไม่มีสูตรตายตัวว่า มีครอบครัวแล้ว รุ่นนี้ดี รุ่นนั้นไม่ได้ หรอกครับ ขึ้นอยู่กับเรา ทั้งความพอใจและการบริหารจัดการภายใต้ทรัพยากรที่มี

เพื่อนผม 3 คนพ่อ แม่ ลูก  ใช้ mira เอามาบิ้วใหม่ ก็พาไปไหนต่อไหนกันทั้งครอบครัวได้
บางคน ลูก 2 ใช้ปิกอัพแคป เค้าก็ไปไหนมาไหนกันได้ครับ

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:42:28 »
ภรรยาของผมเพิ่งมีน้องครับ แต่ยังไม่คลอด ผมอยากได้รถที่ตอบสนองการใช้งานที่ดีสำหรับครอบครัว พ่อแม่ลูก 3 คน อยากสอบถามหลายๆข้อดังนี้ครับ

1.รถควรจะเป็นรถซีดาน หรือแฮชแบ็ค ครับ

2.ควรจะเป็น B C หรือ D Segment ครับ

3.รถควรจะเน้นด้านใดบ้างครับ (เช่น นั่งสบาย เดินทางไกลไม่เหนื่อย พื้นที่ใช้สอยเยอะ ฯลฯ)

4.ถ้าใน 3 ข้อข้างต้น รถรุ่นไหนบ้าง ที่มีคุณสมบัติครบทั้ง 3 ข้อข้างต้นครบ และราคาไม่เิกิน 700,000 บาทบ้างครับ ไม่ต้องรวมค่าซ่อมเพราะที่บ้านเป็นอู่ (ทั้งมือ1 และมือ2)

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ

อิจฉา ผมอยากมีลูกตั้งนานละ แต่ยังไม่มีซักทีเลยครับ อยากเป็นพ่อบ้านกะเค้าบ้าง

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:52:45 »
สมาชิกแค่ 3 คน ไม่ต้องไปซื้อพวก 7 ที่นั่งหรอกครับ
ผมว่าพวก jazz, city ก็เหลือๆแล้ว
ถ้าอยากได้ 7 ที่นั่งจริงเอาอวันซ่าน่าจะดีกว่าครับเพราะเรื่องศูนย์บริการและตอนที่สามนั่งสบายกว่า ertiga ที่ไม่เหลือหย่อนขาไว้ให้เลย

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2013, 23:54:43 »
ภรรยามีน้อง ก็แปลว่าน้องเขยเพิ่งเกิดอ่ะสิครับ

CiTy VSA ครับ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:11:08 »
จริงๆผมอยากแนะนำ ซิลฟี่ นะครับ
ไม่รู้ว่า จขกท สามารถเพิ่มงบอีกสักเล็กน้อยได้ไหม

เพราะ เวลานั่งเอาเข้าจริงๆ เมียจะต้องไปนั่งข้างหลังกับลูกครับ เพราะลูกยังเล็กบางทีต้องนอนตักเมียที่เบาะหลังครับ
ไม่สะดวกแน่ๆ ถ้าจะให้เมียมานั่งกับลูกที่เบาะหน้า ครั้นจะให้ลูกเล็กๆไปนั่งหลังคนเดียว มันก็น่าเป็นห่วง

เพราะฉะนั้นสิ่งที่คุณควรโฟกัสอันดับแรก คือความสะบายของเบาะหลัง ซึ่ง B-segment มันให้คุณไม่ได้ครับ

Jazz ตัดทิ้งได้เลยครับ แม่ผมใช้อยู่ เบาะหลังแย่มากครับ ช่วงล่างก็สะเทือน

ช่วงล่างก็สำคัญครับ ควรเลือกรถที่ช่วงล่างนุ่มสบาย เพื่อที่เวลาเดินทางไปไหนลูกน้อยจะได้หลับสบายตลอดการเดินทาง ซึ่งซิลฟี่ตอบโจทย์มากครับ

และท้ายรถก็กว้างพอที่จะใส่สัมภาระของลูกน้อยและของคุณกับเมีย

เชื่อผมเถอะครับ คำแนะนำของผมมาจากประสบการณ์จริง

งบคุณมี7แสน กัดฟันเพิ่มอีก1แสน เอาซิลฟี่ 1.6 ผ่อนต่างกันไม่เยอะหรอกครับ

ส่วนพวกรถ 7 ที่นั่งมันก็เกินความจำเป็นครับ

ขับซิลฟี่ ใช้ได้ยาวๆครับ พอลูกเริ่มเข้าโรงเรียน เราขับซิลฟี่ไปส่งลูก มันก็ดูดีครับ คุณครูเห็นว่าเราพอมีฐานะ เขาก็ดูแลลูกเราดีครับ

คำแนะนำทุกประโยคทุกตัวอักษร ล้วนกลั่นมาจากประสบการณ์จริงครับ รับรองว่าเชื่อผมแล้วไม่ผิดหวังครับ

ออฟไลน์ huhu515

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:26:20 »
บ้านเป็นอู่น่าจะดูที่มือสองเป็นหลักนะครับ ราคานี้หาคัมรี่ 2.0 โฉมก่อนปัจจุบัน แอคคอร์ด g7, g8, crv gen3, toyota wish โหตัวเลือกเยอะเลยครับ แอบอิจฉาคนบ้านเป็นอู่  :D

เกือบลืมตอบเลย
1.ได้ทั้งคู่ครับ แล้วแต่เรื่องของการขนของมากกว่า
2. ถ้าเลือกได้ d-seg ก็น่าจะดีสุด ด้วยความปลอดภัยที่มากกว่าจากการออกแบบตัวถัง และสามารถนั่งด้านหลังได้สบายกว่ามากครับ
3. ผมเน้นนั่งสบายและความปลอดภัยเป็นอันดับต้นๆเลยครับ

หวังว่าพอจะช่วยได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 00:34:34 โดย huhu515 »

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:26:59 »
ก่อนอื่น ยินดีกับท่านด้วยนะครับ   ;D  

พ่อลูกอ่อน ของจะเยอะหน่อย ยิ่งไป ตจว เพียบ คอนเฟอร์ม แต่ด้วยงบจำกัดมาให้แล้วและไม่อยากให้เหนื่อยซ่อม เพราะฉะนั้น ป้ายแดงโลด เหนื่อยเลี้ยงลูกแล้วต้องมาเหนื่อยเรื่องรถ ไม่ไหวนา แนะนำให้ไปลอง ertiga ครับ ใช้ได้จนมีคนที่ 2 กันเชียว หรือคนที่ 3 ก็ยังไหว รถอาจจะไม่แรงมาก แต่ท่านคงไม่ทำร้ายเด็กและแม่ด้วยการขับรถเร็ว แรง เพราะมันอันตราย หาก ertiga ยังไม่ออกก็จะแนะนำ avanza แต่มันจะเด้งๆไปหน่อย แนะนำคันเดียวครับ ลองดู
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ hutzero

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:37:10 »
B-Segment เหมาะกับ สมาชิก 1-2 คน ไม่ค่อยเหมาะกับครอบครัว
ผมแนะนำ C-Segment เพราะเหมาะกับสมาชิก 2-4 คน
สมรรถนะปานกลาง ปลอดภัย นั่งสบาย ปัญหาน้อย เคลมง่าย ไม่ต้องรออะไหล่นาน

ตัวเลือกที่แนะนำ
TOYOTA Altis
Honda CIVIC
Nissan Sylphy, Pulsar

ซีดานหรือแฮชแบ็คได้หมด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 00:38:49 โดย hutzero »

ออฟไลน์ KinGmO

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 00:55:29 »
civic FB ครับ เบาะหลัง นั่งสบาย มีที่ล็อคเบาะเด็ก ที่สำคัญเติม E85 ผมมีลูกสองคน นั่งคาร์ซีท ตลอดไปเท่ยว กทม. หลับจันทร์ยันกรุงเทพ ประจำเลยครับ
Civic FB 2013

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 01:01:46 »
สนใจ FREED มือสองมั๊ยครับ

ออฟไลน์ nutsaint

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 07:38:08 »
1. ภรรยายังไม่คลอด -> ถ้าเลือก SUV หรือรถอะไรที่มันสูง ๆ ตอนท้องแก่ ภรรยาจะขึ้นรถลำบากมาก
2. พอคลอดแล้ว ลูกจะอยู่ใน Car seat ซึ่งต้องวางไว้หลังรถ ภรรยาคุณจะต้องนั่งหลังตามไปด้วย -> ที่นั่งหลังจะต้องนั่งสบายด้วย
3. คุณจะต้องมีพื้นที่ใส่รถเข็นได้ ในขณะที่ก็ต้องสามารถใส่ของอื่น ๆ ได้ด้วย -> พื้นที่ด้านหลังจะต้องใหญ่มาก
4. สำหรับคนลูกยังเล็ก คุณคงไม่ขับซิ่งมาก ช่วงล่างควรจะนุ่มสบาย แต่ต้องมั่นใจได้ในระดับหนึ่ง
5. งบไม่เยอะมาก ถึงซื้อมือสองได้ ซ่อมเองได้ แต่ก็ไม่ควรจะต้องมาปวดหัวกับค่าอะไหล่ของรถยุโรป

ผมสรุปว่า Mitsubishi Spacewagon มือสอง น่าจะเหมาะที่สุดครับ ไม่เกินหกแสนน่าจะหาได้ครับ จากพ่อลูกอ่อนเหมือนกัน

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 08:59:55 »
สมาชิกแค่ 3 คน ไม่ต้องไปซื้อพวก 7 ที่นั่งหรอกครับ
ผมว่าพวก jazz, city ก็เหลือๆแล้ว
ถ้าอยากได้ 7 ที่นั่งจริงเอาอวันซ่าน่าจะดีกว่าครับเพราะเรื่องศูนย์บริการและตอนที่สามนั่งสบายกว่า ertiga ที่ไม่เหลือหย่อนขาไว้ให้เลย

เห็นด้วย

ออฟไลน์ z4kas

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 09:56:55 »
Avanza ผมไม่แน่ใจว่าปรับอะไรได้
แต่ Ertiga เบาะกลางมันปรับเลื่อนหน้า ถอยหลังได้นี่ครับ แถมปรับนอนได้ด้วย
ข้างหลังสุดไม่น่ามีปัญหาที่ไม่พอนะ ยกเว้นขายาว
ถ้านั่ง 3 เวลาขนของก็ปรับเบาะท้ายลงได้ด้วย

ช่วงล่างจากที่ลองนั่งมา(และจองไปแล้ว) ผมว่าสบายนะ
(แต่อแวนซ่านี่ผมว่าแถว 2 ไปนั่งสบายสู้เออติก้าไม่ได้)
และถ้ามีครอบครัว โอกาสที่จะมี ญาติ เพื่อน หรือคนเพิ่มบ้างอยู่แล้ว
ไม่ต้องไปเปลี่ยนรถใหญ่ให้เปลืองน้ำมัน

ขนาดรถก็ C-seg ทั่วไป ไม่ได้ใหญ่อะไรเลย
ราคาก็ดีมากด้วย
เหลือแต่เรื่องศูนย์ที่ไม่รู้เป็นไง ต้องใช้ดูก่อน ...แต่ที่บ้านท่านเป็นอู่ไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ Ji.Cl.

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 10:10:04 »
ความเห็นผมนะครับ อัลติสหน้าหมู 1.8G รุ่นสุดท้ายครับ น่าจะเหมาะ ช่วงล่างเน้นนุ่มอย่างเดียว ไปคลอดไม่เจ็บ น้องหลับไม่กระเทือน แอร์เย็นฉ่ำ เซฟตี้ครบ

ภายในสบายตา โปร่ง รถไม่เล็กไป ไม่ใหญ่เทอะทะ

หรือถ้าอยากเติม E20 ก็ข้ามมาเป็นรุ่นปัจจุบันปี 2008 1.8G VSC ช่วงล่างแข็งขึ้นหน่อยแต่ก็ยังนุ่ม เติม E20 และได้เครื่องที่ดูจะทนกว่า 1.8 ของหน้าหมู

ไม่เกินงบ 700k ครับ

ปล. แต่ต้องขับใจเย็นหน่อยนะ ช่วงล่างค่อนข้างติดปีกครับ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 16:09:32 »
ถ้าที่บ้านเป็นอู่ แล้วมีความสามารถในการหาอะไหล่ได้
ลองดูเป็น Chevrolet Zafira มั้ยครับ
การพับเบาะอเนกประสงค์ดี แถมมือสองราคาถูกพอควร
ปี 2005 เครื่อง 2.2 ราคาอยู่ที่ไม่เกิน 350,000 บาทครับ

ญาติผมพึ่งไปถอยมาปีที่แล้ว
2.2 sport ปี 2005 อยู่ที่ 380,000 เองครับ
เหลือเงินอีกเยอะแยะ ไว้ใช้จ่ายกับลูกครับ
(อันนี้แนะนำในฐานะที่บ้านคุณเป็นอู่)

ใจจริงถ้าเป็นป้ายแดง คงแนะนำ Suzuki Ertiga ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 02, 2013, 16:12:51 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2013, 16:57:23 »
รถเข็นเดี๋ยวนี้ พับแล้วใส่ท้ายรถได้หมดแหละครับ
แต่คาร์ซีทต้องไว้ที่นั่งตอนหลัง
คงต้องให้ภรรยาไปนั่งด้านหลังดูโดยสมมติว่าที่นั่งหลังเหลือเพียงครึ่งเดียว ดูว่าอึดอัดรึเปล่า

และอย่าคิดว่าหลังคลอด ภรรยาจะกลับไปผอมเหมือนก่อนคลอด

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 08:19:50 »
อยากได้คล้ายๆกันเลยครับตอนนี้ผมเป็นคุณพ่อลูกหนึ่งพรุ่งนี้แล้วจะเป็นคุณพ่อลูกสอง โจทย์ก็คล้ายๆกันที่บ้านเป็นอู่แต่ของผมเป็นอู่เล็กๆเน้นซ่อมรถตัวเองซะมากกว่าเพราะเป็นเต้นท์ด้วยพูดถึงความคุ้มค่าแล้วมือสองคุ้มกว่ามากๆเลยครับ ตอนนี้ผมใช้อัลติสอยู่ก็พอไปได้ครับของชิ้นใหญ่ๆก็ไว้กระโปรงท้ายของที่ใช้บ่อยๆก็ไว้ในรถถ้าจะให้เหมาะจริงๆผมว่าควรจะเป็นรถ 5 ประตูเพราะเราสามารถหยิบของได้สะดวกโดยที่ข้าวของไม่ได้เบียดบังพื้นที่นั่งหลังแต่รถอย่างพวกแจ๊ส 2 หรือห้าประตูเล็กๆพื้นที่เก็บของด้านหลังจะน้อยเอาเป็นว่า

1. มือสองแนะนำ Mu-7 ซ่อมง่ายอะไหล่แชร์กะดีแม๊กซ์
2. ป้ายแดง Ertiga เหมาะมากๆแต่อาจรอหน่อยนะ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ H.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 15:51:43 »
1. 2. 3. ไม่รู้ครับ แล้วแต่คนซื้อสิครับ....ไอ้ 3 ข้อเนี่ยคนใช้ต้องระบุมา ไม่ใช่ให้พวกผมมาระบุให้ - -"
H.

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 03, 2013, 19:37:29 »

ตัวเลือกที่แนะนำ
TOYOTA Altis
Honda CIVIC
Nissan Sylphy, Pulsar

คงไม่ได้อ่ะครับ เพราะที่ว่ามานี้ไม่มี ESC เลย นอกจากต้องคันเป็นล้าน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 11:40:57 »
เน้นคุ้มค่าต้อง Avanza ป้ายแดงครับ เอนกประสงค์ พื้นที่ใช้สอยเยอะเลยครับ

ส่วนตัวไม่แนะนำซีดานครับ