ผู้เขียน หัวข้อ: ESP สำคัญมากจริงๆ จากคลิปทดสอบ civic  (อ่าน 7086 ครั้ง)

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ESP สำคัญมากจริงๆ จากคลิปทดสอบ civic
« เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 22:00:04 »
ได้เห็นคลิปนี้

เลื้อยเป็นงูเลย ขนาดใช้คนขับที่เก่งที่สุดในประเทศ วิ่งแค่ 70 เป็นผมเองเอากลับไม่อยู่แน่ๆ

นี่ขนาด c segment ถ้าเป็น b หรือ eco นี่ไม่ต้องพูดถึงเลย

เข้าใจแล้วว่าทำไมประเทศอื่นใส่  ESP  มาให้ไม่ต้องเป็นออปชั่น

promt

• บุคคลทั่วไป
Re: ESP สำคัญมากจริงๆ จากคลิปทดสอบ civic
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 22:06:52 »
FD ผมที่คว่ำไป ก็เอาไม่อยู่ อาการคล้ายๆ กัน

เซ ถลา แทดๆ พลึ้บ+!

ออฟไลน์ TeslaX

Re: ESP สำคัญมากจริงๆ จากคลิปทดสอบ civic
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 22:09:08 »
ล้อ 15 ยางขอบ 195 มันก็ได้แค่นี้ละครับ เอาไรมาก

ออฟไลน์ NaNaNa

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 22:09:32 »
มันเป็นออฟชั่นที่สำคัญมาก สำหรับคนชอบเลื้อย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 22:10:57 »
นอกเรื่องนิดนะครับ
Altis TRD คันที่ Max TVเอามาทดสอบก่อนหน้าที่เปลี่ยนล้อและโมช่วงล่างมา ดีกว่ากันเยอะอ่ะ *o*
แต่ถ้า Honda จัด 1.8e ที่ได้ล้อ 16นิ้วยางแก้มเตี้ยและกว้างกว่านี้ ผลที่ได้ควรจะดีกว่านี้ ไม่ก็เอา 2.0มาเลย
ไหนๆ Focus กับ 3 เค้าก็จัด 2.0มาให้อยู่แล้ว
ส่วน ESP VSC VSA อะไรก็แล้วแต่ ผมว่ามันกำลังจะเพิ่มขึ้นในกลุ่มรถที่ราคาถูกลงเรื่อยๆแหละ
เหมือน airbag,abs สมัยก่อน มีแต่รถแพงๆ ตอนนี้ Eco car ก็มีแล้ว
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Freekick042

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 22:40:53 »
ป๋าเดย์โพไซดอนนี่เอง

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 22:46:33 »
มีความสำคัญ แต่คนทั่วไปไม่ค่อยมักไม่ค่อยมองเห็น ประมาณว่าปิดทองหลังพระนั่นล่ะครับ
สวัสดีทุกๆคนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2013, 23:16:04 »
กฏหมายที่ไปเล่นรถจดประกอบมาดูเรื่องนี้เพิ่มบ้างก็ได้นะ  ;) ;) ;) แต่ก็นะนั่นภาษีได้เงิน แต่นี้ความปลอดภัยคนไปเล่นกับบริษัทรถไม่ได้เงินแถมเรื่องเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 00:59:23 »
ขอบอกเลยว่า ถ้าใครไม่เคยเจอสถานการณ์ที่ต้องใช้จริงๆ  ไม่เห็นความสำคัญครับ   ถึงแม้ภาวะทั่วไป ABS EBD อาจจะเพียงพอแล้ว
ลองเจอเวลาที่  แค่เสี้ยววิที่รถปัด ก็สายเสียแล้ว  จะรู้ครับ

ซึ่งผมเจอมาแล้ว  -.-

ป.ล. แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อย่าลืมว่า ระบบนี้ช่วยได้ชะงัด ถ้าความเร็วไม่สูงมากนะครับ  ถ้าขับเร็วมากๆ ก็ไม่มีประโยชน์อะไรครับ

ออฟไลน์ Torshi

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 01:24:24 »
ดูแล้วช็อคเลย

ท่าทาง FD 1.8 ของผมก็คงไม่หนีไปจากนี้

ดีกว่าในคลิปก็แค่ของผมใส่ยาง 215/45 R17

:'( :'( :'( :'( :'( :'( :'(

2010 Honda Civic FD 1.8 AT Unichip+Idriver
2013 Honda Civic FB 1.8 AT
2013 Ford Focus 2.0 Gdi Remap
2014 Mazda 3 Skyactiv Remap
2014 Volvo V40 Cross Country T5
2015 BMW 116i M Sport Remap+H.Drive EURO(Corner Weight Balance)
2016 Toyota Revo Double Cab Prerunner 2.4G AT
2017 Honda Accord Hybrid TECH

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 01:37:42 »
ESP ผมเชียร์ให้ติดเป็นมาตรฐานรถ เหมือน ABS มาตลอด
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด

ออฟไลน์ Armaru

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 02:36:52 »
อยากจะบอกว่าผมเคยเกือบเสยท้ายสิบล้อจอดเสียในโค้งบนทางด่วนตอนเช้ามืด
แต่เพราะระบบพวกนี้นี่แหละที่ช่วยชีวิตเอาไว้ ต้องขอบคุณเจ้า Cruze 2.0
 ;D  ขับขี่อย่างปลอดภัย อย่าประมาทดีที่สุด

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 03:09:02 »
ถ้าใครที่ติดตามรายการนี้นะครับ..
ลองสังเกตุดูอัลติสนะครับ.. ที่หลายคนบอกว่าช่วงล่างไม่ดี..
แต่มันกลับเข้าโค้งสลาลอมได้ดีมากๆ..
เทียบกับมาสด้า 3 ตอนปิด DSC มาสด้าท้ายจะออกเยอะมากกว่า..

ยิ่งเป็น Episode ที่แล้วที่เป็นรถกระบะ..
วีโก้ สลาลอมได้ดีกว่า ไตรตั้น และ โคโลราโด้ อีกด้วย ขับโดยคนเดียวกันคือพี่วัว..
ที่สลาลอมได้ดีสุดตอนนั้นเป็น เรนเจอร์ กับ บีที50 ครับ..

จะเห็นว่าหลังๆมานี้ ผมว่าโตโยต้า ช่วงล่างไม่ได้ห่วยมากอย่างที่คิดนะครับ..
ยิ่งมาเห็นแถวต่างจังหวัด วีโก้เล่นกับโค้ง ผมเจอบ่อยมากๆ แต่ไม่หลุดโค้งนะครับ..
เพียงแต่ว่าส่วนตัวผมคิดว่า การทรงตัวในความเร็วสูงทำได้ไม่ดีเท่าเจ้าที่เด่นเรื่องช่วงล่างเท่านั้นเองครับ..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 07:02:58 »
ดูคลิป ไม่มีความจำเป็นที่จะเอารถบ้านๆมาขับซิ่งอย่างนั้น

สำหรับผมระบบพวกนี้ไม่จำเป็นเลยครับ

ผมขับอีคาร์เก่าๆ ไปมาหมดทั้งฝนตก แดดออก หมอกลง ขึ้นเขา ลงเขา

ก็ไม่เคยจะปัด จะ หมุน

มันอยู่ที่ตัวเรา/ความพร้อมของรถทั้งนั้นครับ รู้จักประเมินสถาณการณ์ล่วงหน้า

ขับแบบระมัดระวัง ก็ไปถึงได้เหมือนกันครับ

หรือใครคิดว่ามันจะช้าไป รถเก่าๆของผมไปถึงแม่สาย (เชียงใหม่ ) ก่อนพวกรถใหม่ๆระบบเยอะๆ

ที่ออกไปพร้อมกันอีก อยู่ที่คนกีับความพร้อมของรถครับ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 07:19:22 »
ขับแบบพี่วัว รถเดิมๆเอาไม่อยู่หรอกครับ

ส่วนตัวผม ระบบควบคุม เป็น 1 ในองค์ประกอบ
แต่ยางดี เกรดสูง คุณภาพดี เกาะทางแห้งดี รีดน้ำดีในทางเปียก เปลี่ยนยางทุกๆ 2 ปีครึ่ง
ทำให้ผมรอดมาโดยตลอดโดยไม่ต้องพึ่งระบบใดๆ

ถ้าช่วงล่างแย่ ยางแย่ เข้าโค้งแล้วแถ โยกแล้วท้ายออก ทำให้ระบบพวกนี้ต้องทำงานบ่อยๆ
ผมซื้อรถช่วงล่างดีๆ หรือแต่งช่วงล่างดีๆ ใช้ยางดีๆ โดยไม่ต้องพึ่งระบบดีกว่า

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:14:00 »
ผมมองในมุมว่า มีดีกว่าไม่มี หรือ จะใช้แล้วไม่มี เดือดร้อนกว่ามีแล้วไม่ได้ใช้ มากกว่า

อุบัติเหตุเกิดได้ทั้งจากความประมาทของเราเอง และ...........ความประมาทของผู้อื่นด้วย

สติ เป็นสิ่งที่สำคัญที่สุด อันนี้จริงครับ

แต่.การขับรถยนต์บนท้องถนนนั้น อายุ และ สังขารที่เปลี่ยนไปนั้น เป็นตัวเเปรสำคัญอีกอันครับ
เมื่อประสิทธิภาพในการขับรถเราลดลง เราก็คงต้องพึ่งพาระบบที่ช่วยเพิ่ม หรือ ลด ความรุนแรงจากสิ่งไม่คาดฝันเพิ่มขึ้นด้วยครับ แต่ของแบบนี้ ใครยังไม่ถึงเวลา เข้าใจได้ยากครับ

คนหนุ่มหกล้มกระแทกพื้น  เทียบกันคนสูงอายุหกล้มนั้น มันต่างกันมากมายครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:21:26 »
ระบบช่วยเหลือ มีดีกว่าไม่มีอยู่แล้วครับ
อย่าไปคิดว่าจะเอาอยู่ได้ทุกเมื่อ เพราะเราไม่ได้ฝึกดริฟท์รถกันทุกวัน

และที่เค้าต้องทดสอบแบบนี้ ก็เพื่อให้อาการของรถมันแสดงออกมาตอนพ้นลิมิท
จะได้ให้คนซื้อไปใช้ทราบว่า ลิมิทมันอยู่ตรงไหน เค้าไม่ได้แนะนำให้ไปขับแบบนี้บนถนนนะครับ
J!MMY เอง ก็ต้องมีสถานที่ เอาไว้ทดสอบโยนรถไปมาบ้างเหมือนกัน
จะได้รู้ว่า พอถึงจุดนึงแล้ว มันรับได้แค่ไหน แล้วเอามาบอกคนอ่านได้

ผมเห็นหลายท่านบอกว่าชีวิตประจำวันไม่ขับแบบนี้แน่นอน ก็จริงอยู่ครับ
แต่พอสถานการณ์คับขัน หรือตกใจทีไร รถที่เกิดอุบัติเหตุส่วนมาก
ก็เกิดจากการหักหลบอย่างรุนแรง พร้อมเหยียบเบรกจนล้อล็อค กันแทบจะทุกทีไป
โดยเฉพาะคุณผู้หญิงทั้งหลาย ที่อาจจะไม่ได้มีความรู้ความเข้าใจเรื่องรถมากขนาดนั้น

JONNY

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 08:51:24 »
Altis TRD คันที่ Max TVเอามาทดสอบก่อนหน้าที่เปลี่ยนล้อและโมช่วงล่างมา ดีกว่ากันเยอะอ่ะ *o*
แต่ถ้า Honda จัด 1.8e ที่ได้ล้อ 16นิ้วยางแก้มเตี้ยและกว้างกว่านี้ ผลที่ได้ควรจะดีกว่านี้ ไม่ก็เอา 2.0มาเลย
ไหนๆ Focus กับ 3 เค้าก็จัด 2.0มาให้อยู่แล้ว
ส่วน ESP VSC VSA อะไรก็แล้วแต่ ผมว่ามันกำลังจะเพิ่มขึ้นในกลุ่มรถที่ราคาถูกลงเรื่อยๆแหละ
เหมือน airbag,abs สมัยก่อน มีแต่รถแพงๆ ตอนนี้ Eco car ก็มีแล้ว

Eco car  รุ่นไหนเหรอครับ หรือว่าผมตกข่าว

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:11:09 »

Eco car  รุ่นไหนเหรอครับ หรือว่าผมตกข่าว
ผมหมายถึง abs, airbagครับ ว่าเมื่อก่อน(นานมาก 20ปี+)มีแต่ c seg, d seg ตัวท็อป
ไม่ได้หมายถึง eco car ตอนนี้มี esp เน้อ
แต่สัก 10ปีข้างหน้ามีแน่ ตอนนี้ลงมาถึง b seg อย่าง fiesta กับ cityแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 06, 2013, 09:15:56 โดย NONT4477 »
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ tap-mzr

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:43:56 »
ป๋าเดย์โพไซดอนนี่เอง

เอ้ย ผมเจอที่ มอนติ ต่างหาก 555
คน ... รัก ... รถ ..   .. รถ ... รัก ... เจ้าของ

ออฟไลน์ Air_graphic

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 09:49:29 »
เคยขับถนนในเมืองอยู่ดีๆ เข้าโค้งแล้วเจอน้ำมันเครื่องอาบเป็นทางยาวเป็นร้อยเมตรมั้ยครับ หึหึ มอไซค์ล้มกันพรึบ
รถยนต์คันที่รู้ตัวก็จะค่อยๆคลาน แต่รถที่มีระบบความคุมการทรงตัวป้องกันล้อฟรี ขับผ่านไปหน้าเฉยแบบ
ขับบนถนนปกติ เพียงแต่ในรถมีไปโชว์ว่ารถกำลังเกิดอาการล้อฟรีระบบกำลังบังคับให้อยู่

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 11:29:24 »

เห็นด้วยเลยครับอยากให้มีมาทุกคัน

ดูจาก City top กับ top VSA ราคาห่างไม่กี่หมื่น เป็นผมยอมจ่ายครับ ยังไงก็ผ่อนต่างกันไม่มาก

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 14:58:19 »
ตหสต นะครับ ออกแนวมั่วๆนิดๆผิิดถูกขออภัย

ผมคิดว่ามันขึ้นอยุ่กับ ความหนาของยางด้วยนะ

ตอนผมใช้ accord 1996 คาดว่าระบบนี้ คงไม่มีใส่มา ตอนใช้แมกเดิมโรงงานยาง 195/60/15

ลองขับแบบเนี้ย อาการเหมือนกันหนักกว่าด้วยซ้ำ แต่พอเปลี่ยนแมกซ์ขอบ 17 ยาง215/225/45/17

ผมว่ามันดีขึ้นกว่าเดิมเยอะเลยครับ อาจจะมีอาการอยุ่บ้างแต่มั่นใจขึ้นเยอะ

ปล. เพราะงี้ไงถึงเกิดร้าน ยาง ร้านแมก ขึ้นมา เพราะระบบนี้มันไม่มีไง ร้านแมกซ์เลยบูม อิอิ ตรรกะมั่วๆ ครับ ขอขำๆ

ออฟไลน์ diow_1991

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2013, 17:16:17 »
รถบ้านๆแบบนี้ เจอพี่วัวขับอาการของรถก็เป็นแบบนี้แทบทุกคัน

ผมเคยไปร่วมกิจกรรมแม็กทีวี อแคนดามี่ ผมนั่งรถ A Class ที่พี่วัวเค้าขับในด่านอันเดอร์-โอเวอร์

เค้าขับแบบน่าหวาดเสียวมาก รู้สึกได้ถึงอาการของรถทั้งหมดเลย ในวันนั้น A Class เป็นรถขับหน้า ท้ายเลยไม่ปัดเท่าไร แต่เค้าสอนวิธีแก้อาการให้ด้วย

การขับแบบนี้กับรถบ้านๆ ต้องระมัดระวังมากๆ  ในชีวิตประจำวันผมว่าระบบพวกนี้สำคัญมาก ยิ่งเข้าหน้าฝนนะ