ผู้เขียน หัวข้อ: ปัญหาเสียงอี๊ดๆเวลาเร่ง mazda3 bl  (อ่าน 2730 ครั้ง)

ออฟไลน์ Art130

• Jr. Member
  • **
ปัญหาเสียงอี๊ดๆเวลาเร่ง mazda3 bl
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 14:38:16 »
รบกวนพี่ๆเพื่อนๆ ช่วยกันวิเคราะห์ปัญหาด้วยครับ  mazda3 2.0 BLมีเสียงอี๊ดๆเบาๆ สั้นๆ แทบทุกครั้งที่กดคันเร่งเพื่อ kickdown ถ้าปิดแอร์จะไม่มีเสียงครับตอนนี้นัดเพื่อเอารถเข้าศูนย์แล้วครับ แต่อยากรวบรวมข้อมูลไว้คุยกับช่าง เสียงมันค่อนข้างเบา แต่ถ้าไม่เปิดเพลงจะได้ยินแน่นอนครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
Re: ปัญหาเสียงอี๊ดๆเวลาเร่ง mazda3 bl
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 14:51:59 »
คลัชแอร์ครับ.. เวลาที่คอมแอร์ทำงานคลัชมันจะจับ..
ที่มีเสียงเพราะมันลื่น มันจับไม่ติดในตอนแรก..
รถบ้านผมเป็นมาสองคันแล้ว..

มาสด้า 3 เพื่อนผมก็เพิ่งเป็น เป็นตั้งแต่ตอนวิ่งได้หกหมื่นโล ตอนนี้ได้เก้าหมื่นกิโลแล้ว..
มันก็ดังเอี๊ยดเบาๆอยู่เหมือนเดิม

เสียงเบานิดเดียวยังไม่ต้องเปลี่ยนก็ได้ครับ.. ใช้งานได้อีกนานอยู่ครับ
ผมเคยคุยกะช่างมาแล้ว..

วิธีเช็คว่าใช่คลัชหรือไม่ ให้เปิดฝากระโปรงหน้า
สตาร์ทเครื่อง ปิดแอร์ แล้วเร่งเครื่องให้รอบสูงซัก3-4พันรอบค้างไว้
จากนั้นเปิดแอร์ จะต้องได้ยินเสียงเอี๊ยดครับ..
ที่รอบเดินเบาจะไม่ได้ยินเพราะคลัชจับทัน..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ Art130

• **
Re: ปัญหาเสียงอี๊ดๆเวลาเร่ง mazda3 bl
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 15:03:48 »
ขอบคุณมากครับสำหรับข้อมูล เดี๋ยวจะลองขอเครมดูวันศุกร์นี้

ออฟไลน์ lif_oil

• **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2013, 21:37:55 »
เป็นเหมือนกันเป๊ะเลยครับ สงสัยอยู่ พอปิดแอร์แล้วไม่ดัง ....สรุปต้องเคลมดีมั้ยเนี่ย!!