ผู้เขียน หัวข้อ: ขับไปโดนรถที่กลับรถมาชน แต่ตำรวจให้ผิดเฉยเลยครับทั้งที่ผมเป็นทางเอก ?  (อ่าน 6916 ครั้ง)

ออฟไลน์ JeansZ

• Hero Member
เหตุเกิดเมืี่่อเช้านี้ครับ ที่ลำลูกกาคลอง 2 ขณะที่ผมขับ E39 ออกไปทำธุระ พอกำลังผ่านที่กลับรถที่อยู่ตรงคลอง 2 รถที่กลับรถมาก็เลี้ยวพุ่งเข้าใส่รถผมเลยครับ โดนชนตรงประตูหลังด้านขวาเล็กน้อย ซึ่ง ตำรวจจราจรก็ยืนอยู่ตรงนั้นครับ แต่ตำรวจกลับบอกว่า "คู่กรณีเขาเดินหน้ากลับรถตามสัญญาณของเจ้าหน้าที่จราจร เขาจึงไม่ผิด แล้วเมื่อกี้ผมได้ให้สัญญาณหยุดรถสำหรับรถทางเอกแล้วแต่คุณยังฝ่าสัญญาณออกมาก็เลยทำให้เกิดอุบัติเหตุขึ้น" แต่ผมก็ไม่เห็นว่าตำรวจเขามาโบกให้หยุดครับ อาจจะไม่ทันสังเกต เพื่อนผมก็เคยโดนชนลักษณะนี้ครับแต่ไม่มีตำรวจ แต่รถทางเอกย่อมได้เปรียบเสมอ เพราะมาเร็วกว่า แต่คราวนี้ผมขับมาเร็ว 80-90 แล้วรถทางโทก็ออกตัวมาชนเลยครับ แล้วสรุปว่า ให้ประกันรถผมซ่อมให้คู่กรณี แล้วรถผมต้องออกเงินซ่อมเอง ดูเหมือนว่าจะไม่ยุติธรรมเลยครับ มีตังค์ ขับรถหรูแล้วไม่ผิดหรือเปล่า

ปล. รถผมเป็น BMW 523i E39 ประตูหลังฝั่งขวาพังยุบเล็กน้อย ส่วนคู่กรณีเป็น E350 Coupe ป้ายแดง ไฟหน้าฝั่งซ้ายแตก คนขับเป็นผู้หญิงด้วย
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ armuay

• Jr. Member
  • **
 "คู่กรณีเขาเดินหน้ากลับรถตามสัญญาณของเจ้าหน้าที่จราจร เขาจึงไม่ผิด แล้วเมื่อกี้ผมได้ให้สัญญาณหยุดรถสำหรับรถทางเอกแล้วแต่คุณยังฝ่าสัญญาณออกมาก็เลยทำให้เกิดอุบัติเหตุขึ้น"

ออฟไลน์ wiizkaya

• Full Member
ที่คุณพิมมาผมว่ามันก็ชัดเจนอยู่แล้วนะครับ ถ้าไม่งั้นก็ต้องโทษจราจรเลย ว่าโบกมือให้หยุดจริงไหม น่าจะติดกล้องในรถด้วยนะครับ ใช้ยืนยันอะไรได้หลายอย่าง

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
กล้องหน้าช่วยได้ครับไม่แพงมาก ผมติดมาแล้วอุ่นใจขึ้นมาอีกหน่อย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ tosa

• Sr. Member
ถ้ามีกล้องในรถติดไว้คงจะชัดเจนกว่านี้ว่าใครถูก/ผิด บอกตรงๆ สัญญาณมือของตำรวจนี่ทำให้ผมดูโง่มากมายมาหลายครั้งแล้ว รวมทั้งสัญญาณไฟฉายตอนกลางคืนด้วย

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
พ่อผมเพิ่งโดนมาเต็มๆ แบบนี้เลย2เดือนก่อน
เป็นทางแนกมีซอยเล็กๆตัดทางหลัก
พ่อขับมาตามทางหลักอยู่ดีๆ โดนรถเครื่องชนเข้ามาทางซ้ายดังโครม
โชคดีคนขับรถเครื่องไม่เป็นไรเลย แต่รถพ่อผมเป็นรอยตั้งแค่แก้มหน้าถึงท้าย
แม็กหลังซ้ายแตก ยางฉีก
ตำรวจจราจรบอกว่าให้ทางหลักหยุดแล้ว แต่ดูแล้วจราจรเฮงซวย เพราะพ่อวิ่งมาทีหลังที่มันบอกให้หยุด
แล้วมันก็หลบอยู่ในมุม ไปโบกเรียกรถออกมาจากซอยเล็กๆที่ว่า ไอ่รถที่ออกมาจากซอยก็ซื่อบื้อ บางครั้งขับรถเชื่อจราจรมากเกินไม่ได้
ต้องดูเองด้วย ตอนผมหัดใหม่ๆ เกือบชนเพราะจราจรหลายทีแล้ว คราวนี่มันไม่ดู ก็เลยโครม รอประกันมาแต่ยังเคลียกันไม่ได้เรืีองถึงร้อยเวร
ร้อยเวรมันก็เลยให้เราผิด เพราะเกิดเหตุตอนเย็น จะอ้างว่าไม่เห็นจราจรไม่ได้ พูดง่ายๆว่าเราไม่มีหลักฐาน
พอดีรถมี ป.1 ก็เลยซ่อมๆให้มันไปจะได้จบ
แต่ ประกันฝากบอกว่า ถ้าคนขี่รถเครื่องบาดเจ็บหรือตาย ห้ามยอมต้องเอาถึงศาล
ละก็ พ่อผมมีกล้องแต่ไม่ยอมใช้ หลังจากวันนั้นมา ถึงจะเอามาใช้
ถ้าวันนั้นติดจะได้เอาภาพจากกล้องไล่บี้จราจรนั่นไปแล้ว เพราะมันไม่ได้มายืนบอกให้เราหยุดจริง
ไปแอบมุมแล้วให้รถเครื่องออกมา
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ lif_oil

• **
ตามกฎเราต้องทำตามเจ้าหน้าที่ รองลงมาคือป้ายจราจรต่างๆ ....คือพี่ตำหนวดใหญ่สุดในการส่งสัญญาณจราจรครับ

ออฟไลน์ EvilArt

• **
สัญญาณจากเจ้าหน้าที่ใหญ่สุดครับ  ใหญ่กว่าทุกอย่าง

ออฟไลน์ Destiny_gun

ความคิดเห็นส่วนตัว ไม่คิดว่าตำรวจจะอยู่เหนือกฎหมายไปได้ครับ บ้านผมอยู่ลาดพร้าว 64 ทะลุ สุทธิสาร เวลาเย็นๆเค้าจะเปิดถนนสองเลนครับ ถ้าแบบนี้คนขับสวนไปชนถึงจะผิดหรอกครับ ส่วนแค่โบกรถให้ทางโทไปก่อนแล้วทางเอกผิดนี่ผมยังไม่เคยเจอนะ เพราะแยกสุทธิสารฝั่งสถานีตำรวจ ชนกันบ่อย จนตอนหลังต้องมาติดป้ายให้ทางกันเลยทีเดียวครับ ส่วนตัวผมคิดว่าถึงตำรวจโบกเปิดทางให้ไปก่อน ยังไงทางโทก็ต้องระวังรถทางเอก เองอยู่ดีครับ!!! ผมว่าเคสนี้ตำรวจปัดปัญหามากกว่า

ออฟไลน์ udis

กฏจราจรระบุไว้ชัดเจนครับ

ออฟไลน์ rungroj666

• Newbie
  • *
ผมว่าประมาทร่วมนะ เพราะความประมาทมาจากทั้ง2ฝ่าย
ยิ่งชนส่วนท้ายรถเราด้วย
ถ้าไม่งั้นถ้าผมอยากทำสีรถจะหาพวกจอดรถที่ห้ามจอดหรือจอดซ้อนคันแล้วสุยตูดซะ

ออฟไลน์ huhu515

• **
หากล้องวงจรปิดมาดูก็ดีครับ ว่าตำรวจให้สัญญาณตอนไหนและสามารถมองเห็นได้รึปล่าว เพราะถ้ามันไม่สามารถมองเห็นได้ หรือให้สัญญาณแบบขี้เกียจๆ ผมว่าน่าจะเป็นประมาทร่วม แต่ถ้าตำรวจให้สัญญาณชัดเจนแต่มองไม่เห็นเอง อันนี้ก็เป็นเราผิดครับ

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ชอบอ่ะ
สัญญาณจากเจ้าหน้าที่ใหญ่สุดครับ  ใหญ่กว่าทุกอย่าง
ขยาย

ออฟไลน์ Kuro

ที่พี่ตำรวจพูดมาถูกหมดทุกอย่างแล้วครับ ถ้ามีตำรวจยืนอยู่ทางแยกต่างๆ เราควรสังเกตุด้วยนะครับ
ไม่งั้นเค้าคงไม่ไปยืนล่อให้รถชนตัวเองแน่นอนคับ :)

ออฟไลน์ อีกนิดก็แรง

ผิดข้อหา ฝ่าฝืนสัญญาณมือตำรวจ ครับ เพราะผมเคยโดนข้อหานี้เนื่องจากมองไม่เห็นตำรวจจริงๆ
ทำให้เกือบรถชน ซึ่งตรงนี้ต้องยอมรับว่า จขกท ผิดจริงๆ ครับ ไม่งั้นตำรวจเขาจะไปยืนโบกอะไรละครับ

ขนาดตำรวจโบกตรงสี่แยก สัญญาณไฟทำงานตามปกติ ผู้ใช้รถใช้ถนน ก็ต้องปฎิบัติตามสัญญาณ
มือพี่ตำรวจจราจรครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2013, 11:39:35 โดย อีกนิดก็แรง »

ออฟไลน์ EvilArt

• **
ตำรวจไม่ได้ใหญ่กว่ากฎหมาย  ตำรวจให้สัญญาณได้เพราะกฎหมายให้อำนาจตำรวจต่างหาก

คิดง่ายๆระบบการจราจรที่ถูกจัดไว้ให้สามารถแก้ไขปัญญาจราจรแบบครอบคลุมทุกเวลา

กับมีเจ้าหน้าที่ลงไปแก้ไขปัญหาเฉพาะจุดเฉพาะเวลานั้นๆ  อันไหนมันจะตอบโจทย์จุดนั้นและเวลานั้นได้ดีกว่า

งั้นเจ้าหน้าที่ก็ไม่ต้องปิดสัญญาณไฟมาโบกเองหรอก  จะโบกให้เหนื่อยทำไม  ไม่ต้องมีหรอกตำรวจจราจร  เสียงบแผ่นดินโดยใช่เหตุ

ออฟไลน์ 6162002

ผมว่าจขกท. ไม่น่าอ้างได้นะครับว่าไม่เห็นตำรวจที่โบกอยู่  เพราะตำรวจก็เหมือนไฟแดง

รถฝ่าไฟแดง จะบอกขับเพลิน จนไม่เห็นไฟแดง มันก็ไม่ได้อยู่แล้วน่ะครับ

ออฟไลน์ sriracha

• alex auto shop
ตำรวจถูกครับ แฮะๆ

บริเวณที่กลับรถ ทางแยก ทางร่วม ถึงไม่มีตำรวจอยู่ เราก็ต้องระวังอยู่แล้ว ยิ่งมีตำรวจอยู่ เรายิ่งต้องเคารพท่านครับผม
หาจอตรงรุ่น จอแอนดรอย หรือจะขับ all new civic ไม่งั้นก็ ปลั๊กปลดล็อกจอ ที่รถทุกคันควรมี

ออฟไลน์ PumpNISMO

ตำรวจไม่ได้ใหญ่กว่ากฎหมาย  ตำรวจให้สัญญาณได้เพราะกฎหมายให้อำนาจตำรวจต่างหาก

คิดง่ายๆระบบการจราจรที่ถูกจัดไว้ให้สามารถแก้ไขปัญญาจราจรแบบครอบคลุมทุกเวลา

กับมีเจ้าหน้าที่ลงไปแก้ไขปัญหาเฉพาะจุดเฉพาะเวลานั้นๆ  อันไหนมันจะตอบโจทย์จุดนั้นและเวลานั้นได้ดีกว่า

งั้นเจ้าหน้าที่ก็ไม่ต้องปิดสัญญาณไฟมาโบกเองหรอก  จะโบกให้เหนื่อยทำไม  ไม่ต้องมีหรอกตำรวจจราจร  เสียงบแผ่นดินโดยใช่เหตุ

ใช่เลยครับ ตำรวจให้สัญญาณได้เพราะกฎหมายให้อำนาจตำรวจ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ใช่เลยครับ ตำรวจให้สัญญาณได้เพราะกฎหมายให้อำนาจตำรวจ

ผมก็เจอครับ วันนั้นรีบมากๆ

ผมสวนเลย งั้นคุณก็มาโบกทุกวันเลยละกัน แล้วเอาสัญญาณไฟออกไปเลย จะติดไว้ทำเพื่อ ?

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ต้องหาหลักฐาน พวกกล้องมาติดรถไว้ครับ ถ้ากล้องเห็นเราต้องเห็นด้วย  แต่ส่วนใหญ่เจอ จนท. จะมีนกหวีดเป่าตลอดตรงทางโบกรถ
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ tierak

ชัดเจนอยู่แล้วครับสำหรับกรณีนี้

แต่เท่าที่อ่านมา ผมว่าหลายๆคน อาจจะไม่รู้กฎข้อนี้ด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ apinui

ผมกลับรถ ตรงจุดนี้บ่อยครับ เหตุการแบบนี้ เจออยู่บ่อยๆครับ

พวกรีบ หรือไม่มีน้ำใจ ก็ว่ากันแบบนั้นได้

ตำรวจจะให้สัญญาณหยุดรถตรงนี้ ...และถนนมี 3 เลน

แต่จะมีพวกหอยหลอดบางคัน ที่ ลงซ้ายสุด แล้ว แอบวิ่งฝ่าออกไปในจังหวะที่รถที่กำลังกลับรถอยู่ ทิ้งช่วงกัน ...

จะอ้างว่าไม่เห็นเป็นไปไม่ได้ครับเพราะ ช่วงเวลาที่ตำรวจมาโบกตรงนี้จะเป็นช่วงเวลาคับขันคือ เวลา 7.00-8.30 น. เป็นช่วงเวลาที่รถเยอะที่สุด ดังนั้น สองเลนทางขวาหยุดรถ แต่ คุณฝ่าออกไปทางซ้ายแล้วอ้างไม่เห็น ผมว่าแก้ตัวไม่ขึ้นครับ .... ผมคิดว่า คุณคงวิ่งมาเลนกลาง แล้วเห็นคันข้างหน้าหยุดรถ แล้วคุณเห็นซ้ายว่าง(เพราะขี้เกียจเบรค) เลยลงซ้าย (หวังแซงซ้าย) ก็เลยไปแจ๊คพอทเข้าให้ .....

ส.น.คูคต ทำถูกแล้วครับ ...ฟังธง ...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2013, 22:09:23 โดย apinui »