ผู้เขียน หัวข้อ: กฏหมายผู้ขับขี่จักรยาน เหมือนรถยนต์ รถมอเตอร์ไซค์รึเปล่าครับ  (อ่าน 2829 ครั้ง)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
    ผมเห็นมอเตอร์ไซค์ขับย้อนศร ผ่าไฟแดง ออกมาเลนรถยนต์ แค่นี้ก็ปวดประสาทจะแย่อยู่แล้ว เดี๋ยวนี้จักรยานเริ่มมากขึ้น ออกถนนไม่ใส่หมวก แถมย้อนศรกันกระจายกว่ามอเตอร์ไซค์
    อยากทราบว่า ผู้ขับขี่จักรยาน ใช้กฏหมายเดียวกันกับรถอื่นๆรึเปล่า ???? น่าจะมีการออกข่าว หรือรณรงค์ให้ผู้ใช้รถยนต์ รถมอเตอร์ไซต์หรือแม้กระทั่งจักรยานทราบร่วมกันว่า คุณใช้ถนนร่วมกัน ต้องทำตามกฏหมาย ผมเห็นมีแต่การรณรงค์ให้ขี่จักรยานลดโลกร้อน ฯลฯ แต่ไม่พูดถึงการใช้ถนนร่วมกันสักเท่าไหร่เลย มันอันตรายมากนะครับ เมื่ออยู่บนถนนร่วมกับรถอื่นๆ ผมจะได้ไปบอกเพื่อนบ้านที่ไปปั่นจักรยานร่วมกันได้ถูกต้องครับ
    ทุกวันนี้ เช้าผมปั่นจักรยานไปทำงาน เวลาทำงานจะขับรถยนต์และมอเตอร์ไซค์สลับกันไป รู้สึกว่า จักรยานมันอิสระกว่า ไปทางคนเดิน เข้าตลาดได้เลย แต่พอออกถนนใหญ่ น่ากลัวมาก และพยายามทำตามกฏหมายเท่าที่จะทำได้ละครับ  :-X

จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kvlegendstar

• Full Member
ผมกำลังจะมาตั้ง อยากรณรงค์ให้มีการใช้ถนนร่วมกันที่ดีกว่านี้ วันนี้ผมเจอในซอยบ้านผม จรัญ75  สี่แยกมุมอับเล็กๆในซอยนี่ไม่มีเบรกเลย ผมมั่นใจว่าไม่ได้ดูว่ามีรถทางอ ื่นวิ่งมาแน่ๆ แย่มาก จะบอกว่าจักรยานขนคนคงไม่ตาย แต่ถ้าอยู่ๆมาชนกับรถชาวบ้าน แล้วตาย เดวตำรวจก็มายัดข้อหาอีกทั้งที่จักรยานประมาทเอง  >:(

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นเมืองนอกจะมี dedicated lane เลยครับ....
เมืองไทยเราก็มี โดนนู่นนี่บังหมด ไม่เหลือ ก็ใส่หมวก อย่าแทรก ละกันเนอะ

ออฟไลน์ VenusF

สมัยก่อยจักรยานมีใบขับขีด้วยนะครับ
ผมอยากแนะนำจักรยานควรมีไฟท้าย+หน้ามาจากโรงงานเลย
ทุกวันนี้จักรยานเยอะขึ้นคนขี่ออกถนนใหญ่หรือแม้แต่ในซอยเยอะมาก
ตอนกลางคืนจะชนก็หลายทีเพราะไม่เห็นนี่แหละ

ปล.

ทั้งเงียบและไม่มีไฟมาปั่นตอนกลางคืนจะให้ผมใช่จิตสัมผัสเหมือนคุณริวคุณเจนก็ไม่ไหวนะครับ

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

กฎหมายเหมือนกันครับ ถือว่าเป็นผู้ใช้ถนนเหมือนกัน
ไฟหน้า ไฟท้าย หมวก บังคับว่าต้องมี

ออฟไลน์ wanarat7777

ผมปั่นอยู่ประจำครับ รู้จักใครก็พยายามแอบๆบอกถึง การปั่นที่ถูกต้องบนถนนครับ ส่วนมากคนที่ปั่นจริงจัง จะไม่ค่อยละเลยแล้วนะครับ เพราะเสียชีวิตเพราะ หมวกกันน๊อคหรือความเผลอเรอ และผิดกฏหมายไปหลายคนแล้ว เลยไม่อยากให้เกิดขึ้นอีกครับ

ออฟไลน์ PorrMacKenna

ผมก็เบื่อครับ พวกปั่นแล้วไม่ติดไฟ ไม่ใส่หมวก ห่วงหล่อ แต่ไม่ห่วงตาย

ผมปั่นไปทำงานทุกวันครับ ต้องใส่หมวก ใส่ถุงมือตลอด ไม่ใส่แล้วหวิวๆ ชอบกล

มีปั่นขึ้นฟุตบาทนะครับ แต่ถ้ามีคนก็ต้องให้คนเค้าไปก่อน เจียมเนื้อเจียมตัว คนเค้าจะได้ไม่รังเกียจ  ;D

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เคยเจอจักรยานขับตอนกลางคืน ไม่มีไฟสะท้อน ใส่เสื้อดำอีก หมวกไม่มี

เกือบเล่นเข้าให้แล้ว อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ Freekick042

• Sr. Member
ไม่ค่อยเจอตอนขับเพราะแถวบ้านขี่กันไม่เยอะ แต่เจอตอนจอดมาจอดแปะกันชนเราเลย ต้องไปยกออกเองอีก

ออฟไลน์ AIMU

สมัยก่อยจักรยานมีใบขับขีด้วยนะครับ
ผมอยากแนะนำจักรยานควรมีไฟท้าย+หน้ามาจากโรงงานเลย
ทุกวันนี้จักรยานเยอะขึ้นคนขี่ออกถนนใหญ่หรือแม้แต่ในซอยเยอะมาก
ตอนกลางคืนจะชนก็หลายทีเพราะไม่เห็นนี่แหละ

ปล.

ทั้งเงียบและไม่มีไฟมาปั่นตอนกลางคืนจะให้ผมใช่จิตสัมผัสเหมือนคุณริวคุณเจนก็ไม่ไหวนะครับ

ใบขับขี่จักรยานเคยมีทำที่ขนส่งใบละ 1 บาท
เรื่องไฟหน้ามีได้ก็ดีครับแต่ไดนาโมปั่นไฟนี้ราคาน่าจะทำให้ถูกลงมาหน่อย
แบบโบราณที่ตัวปั่นไปแปะกับขอบล้อนี้หลักร้อยกลางๆ พอรับได้แต่กินแรงปั่นไม่ไหว ส่วนแบบที่เป็นแบบดุมล้อเลยนี้หลักพันกลางๆ แต่ปั่นสบาย
กลางคืนใช้แบบไฟกระพริบใส่ถ่านกัน ก็พอใช้ได้นะครับ