ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องการจดทะเบียนขอใช้ไฟสีฟ้าในรถยนต์  (อ่าน 2683 ครั้ง)

ออฟไลน์ oreo_san

• Jr. Member
  • **
คือว่า รถผมติดไฟหรี่สีฟ้า  ที่กรอบกระจกมองข้าง  แล้วโดนตำรวจเรียกตอนกลางคืน ( ตำรวจตั้งด่านใหญ่ มีเจ้าหน้าที่อยู่หลานคน )  ผมจึงถามว่าผิดข้อหาอะไรครับ  ตำรวจถามผมกลับมาว่า ได้ไปจดทะเบียนขอใช้ไฟสีฟ้าหรือยัง ถ้ายังไม่ได้จดทะเบียนก็ผิดกฏหมาย  แต่ถ้าจดแล้วช่วยแสดงหลักฐานด้วย  ผมก็ งง ว่าต้องจดทะเบียนขอใช้ด้วยเหรอครับ แล้วท่านอื่นๆ  ได้จดทะเบียนขอใช้ไฟ สีต่างๆ บ้างหรือเปล่าครับ  โดยเฉพาะกรณีที่ติด เดย์ไลท์ หลอด LED  ที่เปิดกันตอนกลางวัน แสงสีขาวสว่างจ้ามาก ซึ่งมักจะพบเห็นได้โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ ๆ  หรือรถราคาแพงๆ  หรือว่ามีการจดทะบียนขอใช้มาตั้งแต่แรกที่ออกจากร้านขายรถมาแล้ว หรือว่าแสงสีขาวของ เดย์ไลท์ ไม่ต้องจดทะเบียน   

ออฟไลน์ power2002

• Sr. Member
  • ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
Re: ขอถามเรื่องการจดทะเบียนขอใช้ไฟสีฟ้าในรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 10:33:44 »
คือว่า รถผมติดไฟหรี่สีฟ้า  ที่กรอบกระจกมองข้าง  แล้วโดนตำรวจเรียกตอนกลางคืน ( ตำรวจตั้งด่านใหญ่ มีเจ้าหน้าที่อยู่หลานคน )  ผมจึงถามว่าผิดข้อหาอะไรครับ  ตำรวจถามผมกลับมาว่า ได้ไปจดทะเบียนขอใช้ไฟสีฟ้าหรือยัง ถ้ายังไม่ได้จดทะเบียนก็ผิดกฏหมาย  แต่ถ้าจดแล้วช่วยแสดงหลักฐานด้วย  ผมก็ งง ว่าต้องจดทะเบียนขอใช้ด้วยเหรอครับ แล้วท่านอื่นๆ  ได้จดทะเบียนขอใช้ไฟ สีต่างๆ บ้างหรือเปล่าครับ  โดยเฉพาะกรณีที่ติด เดย์ไลท์ หลอด LED  ที่เปิดกันตอนกลางวัน แสงสีขาวสว่างจ้ามาก ซึ่งมักจะพบเห็นได้โดยเฉพาะรถรุ่นใหม่ ๆ  หรือรถราคาแพงๆ  หรือว่ามีการจดทะบียนขอใช้มาตั้งแต่แรกที่ออกจากร้านขายรถมาแล้ว หรือว่าแสงสีขาวของ เดย์ไลท์ ไม่ต้องจดทะเบียน   

อุปกรณ์ที่ติดมาจากโรงงาน เค๊ายื่นขอรวมตัวรถแล้วหนิครับ

ส่วนไฟอื่นๆ ที่ติดเพิ่มเข้าไป ผิดหมดนะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับสีฟ้าด้วยซ้ำ ;)

ออฟไลน์ oHaYo

• Newbie
  • *
Re: ขอถามเรื่องการจดทะเบียนขอใช้ไฟสีฟ้าในรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 11:21:36 »
ถ้าจำไม่ผิด ในกฎหมายระบุไว้ว่าอนุญาติให้ใช้ไฟสีเหลือง หรือสีขาวเท่านั้นครับ
ผมว่าไปยื่นขออนุญาติก็ไม่น่าผ่านอยู่ดี

ทางที่ดีใช้ไฟสีปรกตินี่แหละครับ สบายใจสุด

ออฟไลน์ nirvanapoint

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 11:36:59 »
คนจะจับหาเหตุผลมาจับได้หมดหละครับ เชื่อผมเถอะ ถึงไฟคุณไม่ใช่สีฟ้า เป็นสีขาวก็เหอะ
ถ้าเค้าอยากจับ ผมว่าต้องหาว่าดัดแปลงรถ หรือไม่ก็ สีขาวแสบตาทำให้ไปรบกวนรถคันอื่น

ผมโหลดเตี้ยรถโดนด่านเรียก บอกว่าผมดัดแปลงรถ ได้ไปจดขออนุญาติมาหรือยัง ผมก็ไม่ได้ไปจดเปลี่ยนอะไร
ก็โดนไปตามระเบียบ ขนาดรถผมไม่ได้เตี้ยอะไรมากนะครับ

ไม่รู้ว่าติดชุดแต่งหรือพวกสเกิ๊ตเพิ่มนี่ โดนด้วยป่าว ถ้าโดนด้วยก็คงเรียกจับได้ทุกคันอะครับ

อย่างพวกเดไลท์ จริงๆเมืองนอกเค้ามีกฎหมายว่ารถรุ่นใหม่ๆให้มี เพื่อความปลอดภัยและทัศนะวิสัยในการขับขี่
แต่ของเรา ถ้าไปติดเพิ่มเอง ถ้าเค้าจะจับก็คงไม่รอดครับ มันเป็นอย่างนี้แหละครับ

ประเทศไทย เหอๆๆ  ???

ออฟไลน์ -Anonymous-

• Hero Member
  • Catch me if you can !!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 13:46:35 »

อุปกรณ์ที่ติดมาจากโรงงาน เค๊ายื่นขอรวมตัวรถแล้วหนิครับ

ส่วนไฟอื่นๆ ที่ติดเพิ่มเข้าไป ผิดหมดนะครับ ไม่น่าเกี่ยวกับสีฟ้าด้วยซ้ำ ;)

ตามนี้ครับ จะจับจริงๆก็หาเรื่องผิดได้

ออฟไลน์ Andromeda

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 14:57:52 »
คนจะจับหาเหตุผลมาจับได้หมดหละครับ เชื่อผมเถอะ ถึงไฟคุณไม่ใช่สีฟ้า เป็นสีขาวก็เหอะ
ถ้าเค้าอยากจับ ผมว่าต้องหาว่าดัดแปลงรถ หรือไม่ก็ สีขาวแสบตาทำให้ไปรบกวนรถคันอื่น

ผมโหลดเตี้ยรถโดนด่านเรียก บอกว่าผมดัดแปลงรถ ได้ไปจดขออนุญาติมาหรือยัง ผมก็ไม่ได้ไปจดเปลี่ยนอะไร
ก็โดนไปตามระเบียบ ขนาดรถผมไม่ได้เตี้ยอะไรมากนะครับ

ไม่รู้ว่าติดชุดแต่งหรือพวกสเกิ๊ตเพิ่มนี่ โดนด้วยป่าว ถ้าโดนด้วยก็คงเรียกจับได้ทุกคันอะครับ

อย่างพวกเดไลท์ จริงๆเมืองนอกเค้ามีกฎหมายว่ารถรุ่นใหม่ๆให้มี เพื่อความปลอดภัยและทัศนะวิสัยในการขับขี่
แต่ของเรา ถ้าไปติดเพิ่มเอง ถ้าเค้าจะจับก็คงไม่รอดครับ มันเป็นอย่างนี้แหละครับ

อันนี้จริงครับ ขนาดผมเปิดไฟ โปรเจคเตอร์ที่มีหลอดไฟสีอยู่ข้างในด้วย

ผ่านพี่ตำรวจที่ตั้งด่านอยู่ พี่แกก็ไม่เรียกจอดน่ะครับ โบกให้ไปเฉยเลย ในใจ

ผมคิดว่าไม่รอดแน่ ดันรอดซะงั้น

ออฟไลน์ MCH

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2013, 17:00:39 »
โดนหาเรื่องจับยังไงก็โดนครับ
ไฟสีฟ้าไม่น่าจะไปขอจดได้ ผมว่าเขาหาเรื่องพูดไปงั๊นจะได้ไม่ต้องเถียงกัน  ไม่มีเอกสารก็จบ จ่ายค่ากระทิงแดงมาซะดีๆ  :-X
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 10:36:25 »

ไม่เห็นด้วยครับ รถผม FD ใส่โช๊คสปริงโหลด ของ tanabe สเกิร์ต โมดุโล รอบคัน ไฟโปรเจคเตอสว่างจ้า โดนเรียก พี่ตำรวจที่บางแสนบอกดัดแปลงรถ ผมถามส่วนไหนบ้าง เค้าบอกว่าโหลดเตี้ย ผมเป็นทนายความ ผมก็ถามเค้าตอบว่า โหลดเตี้ยหรอครับ ผมเดินไปท้ายรถเอาตลับเมตร มาวัด จากไฟหน้าลงมาถึงพื้น ได้ความสูง ๔๒ ซม.

ผมก็เลยเรียกเค้ามาดู แล้วก็บอกว่า พี่ครับ ตามพรบ. รถยนต์เค้ากำหนดไว้ว่า ต้องไม่ต่ำกว่า ๔๐ ซม. เพราะฉะนั้น อันนี้ผมผ่านนะ

ซึ่งเค้าก็แฟร์ๆ ครับๆ ตามเรา ต่อมา ไฟหน้าโปรเจคเตอร์ ได้ขออนุญาตหรือยัง ผมก็บอกสวนไปว่า ผมไม่ได้ดัดแปลงโคมนะครับ นี่เป็นโคมของตัวนอกที่เค้ามีใช้กันในยุโรป (ก็ผมสั่งของมาจาก ebay) อีกอย่างรถผมไฟสีเดิมครับ ไม่ได้เปลี่ยนสีแต่อย่างใด แล้วผมก็เอาใบเสร็จให้เค้าดู(เอกสารใดๆที่เกี่ยวกับรถผมจะเก็บไว้ตลอด เผื่อเค้าถามหาจะได้เอาให้ดูได้)

ซึึ่งพี่ตำรวจเค้าก็แฟร์เหมือนกัน โอเคผ่าน แค่นั้นจบ ซึ่งพอผ่านผมก็เดินไปสวัสดีอาผมซึ่งเป็น ผกก. ที่นั่งคุยกับลูกน้องเค้าในเต้น (ผมเป็นลูก ผกก. เหมือนกันแต่ไม่เคยใช้อำนาจพ่อ เคารพกฎหมายครับ) เค้าจำผมได้ ก็ถามผมว่า อ่าวแล้วใครเรียกตรวจ ตรวจทำไม คนรู้จักกัน ผมก็บอกสวน อาผมไปว่า เอาตามกฎหมายแหละครับ รถผมไม่ได้ผิดตรงไหนตรวจก็ไม่เสียหาย

สรุป : พวกที่โดนเรียกแล้วโดน มันผิดจริงๆแหละครับ ตำรวจที่ตั้งๆด่านกันเค้าไม่ได้จะหาเรื่องจับทุกคันหรอก พรบ.รถยนต์ ตำรวจเค้าก็ศึกษามามากกว่า พวกแต่งรถด้วยซ้ำ เค้าก็บอกไว้ชัดเจน คนที่ไม่ศึกษานั่นแหละครับที่ผิด คิดจะแต่งรถ ก็เอาแต่พอควร ไม่ใช่อยากแต่งไรก็แต่ง พอโดนจับมาก็มาโทษตำรวจ มันไม่ถูกครับ

ปล. ตัวผมโดนจับตรวจตลอด ก็ไม่เคยอ้างพ่อ ถูกบ้างผิดบ้างว่ากันไปตามหน้าที่ ใบสั่งทุกใบพ่อผมไม่เคยเคลียให้ ให้ไปจ่ายเองครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 22:17:36 »
อ้าว แล้วใช้ไฟสีฟ้าทำไม ก็ผิดจริงนี่ครับ