ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบว่ามีความเป็นไปได้ไหมที่ VOLVO V60 PLUG IN HYBRID จะมาไทย  (อ่าน 2560 ครั้ง)

sharp1984

• บุคคลทั่วไป
เผอิญผมเห็นว่าจะมีการเก็บภาษีรถยนต์ตามการปล่อยก๊าซ CO2 ซึ่งดูจากตารางแล้วรถที่พอจะทำให้โดนเก็บภาษีน้อยสุดจะเป็นพวกตระกูล HYBRID ส่วนใหญ่จึงมีความคิดว่า VOLVO มีรถ HYBRID ดีๆทำออกมาขายกันแล้วไม่รู้ว่าบ้านเราจะได้มีโอกาสใช้ไหมครับ ขอบคุณครับ

Winner007

จากที่ตามข่าวของ VV มา คหสต. 5-10 y ข้างหน้าครับ

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
PLUG IN HYBRID ผมแว่วๆมาว่าประเทศเราเค้าไม่สนับสนุนอะครับ ไม่งั้นมี Prius plugin Hybrid วิ่งกันแล้วเป็นแน่แท้
รู้สึกว่า เค้าบอกว่า ประเทศเราความต้องการของไฟฟ้าไม่พอที่จะรองรับรถพวกนี้อะครับ

เค้าว่ากันว่านะ  ::)

ออฟไลน์ beerrl

• Hero Member
ยังไม่มีในเร็ววันนี้แน่นอนครับ
Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ KKOOB

• Full Member
PLUG IN HYBRID ผมแว่วๆมาว่าประเทศเราเค้าไม่สนับสนุนอะครับ ไม่งั้นมี Prius plugin Hybrid วิ่งกันแล้วเป็นแน่แท้
รู้สึกว่า เค้าบอกว่า ประเทศเราความต้องการของไฟฟ้าไม่พอที่จะรองรับรถพวกนี้อะครับ

เค้าว่ากันว่านะ  ::)

ไม่ใช่ไม่สนับสนุนครับ แต่สิทธิประโยชน์ทางภาษีเท่ากับรถ hybrid ธรรมดา ที่ไม่เอามาเพราะเรื่องราคามากกว่า Prius ธรรมดาที่อเมริกาขาย 26,650 USD ถ้า plug in ขาย 32,000 USD ราคาเริ่มต้นนะครับ แพงกว่าถึง 20% ด้วยกัน หมายความว่าถ้าขายในไทยราคาคีดไปเกือบ 1.6 ล้าน

ส่วน V60 PHEV คงไม่ได้เห็นเพราะเค้าผลิตจำนวนจำกัดครับล๊อตแรกแค่พันคันขายหมดไปแล้วครับ ล๊อตต่อมาผลิตเท่าไหร่ไม่แน่ใจแต่ถ้าจำไม่ผิดคือขายในยุโรบแถบสแกนที่เค้าห่วงเรื่องสิ่งแวดล้อมมากๆ ก็ขายไม่พอแล้วครับ แต่ความเห็นส่วนตัว volvo hybird คงได้เห็นแน่ๆในเมืองไทยครับ

keamglad

เราองราคาก็เรื่องนึงนะครับ ถ้ามันแพงกว่าแต่ไม่ง้อน้ำมัน ผมก็มองว่าคุ้มสุดๆ ผมคนนึงละพร้อมจะสนับสนุน

แต่เรื่องใหญ่มันคือเรื่องบ้านเราไม่สนับสนุนมากกว่า สาเหตขอไม่พูด

เหมือนกับรถค่ายใหญ่ๆทำไมไม่ทำรถ lpg  จากโรงงาน ทั้งๆที่ทำได้ มีตลาดรองรับ คนนิยม  เหตผลเดิมๆครับ รัฐไม่ปลื้ม คุณจะกล้าทำมามั๊ย

ยกเว้นค่ายอินดี้อย่างโปรตอน