ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำปรึกษาเรื่องจูนกล่องครับ  (อ่าน 2991 ครั้ง)

galaga

• บุคคลทั่วไป
ขอคำปรึกษาเรื่องจูนกล่องครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 21:25:46 »
ตอนนี้ผมวางเครื่อง toyota 2zz ge 1.8ครับ ตอนนี้แรงม้าเดิมๆ 190 ม้า อยากปรึกษาเรื่องการจูนครับ
ตอนนี้ได้กล่อง poeer fc ตรงรุ่นมาแล้ว เฮดเดอร์ กรอง ท่อ ปั้ม ทำแล้ว เลยอยากถามเพื่อนๆว่าพอจะแนะนำช่างจูนได้ไหมครับ
ว่ามีที่ไหนทำกล่องนี้บ้าง แล้วคิดว่าสเตปแรกนี้มันจะต้องปรับปรุงส่วนไหนอีกไหม แล้วปกติจูนเนอรทั่วไปคิดราคายังไงบ้างครับ
มีการแก้งาน หรือรับรองประกันยังไงบ้าง

ออฟไลน์ ceberos

• Sr. Member
Re: ขอคำปรึกษาเรื่องจูนกล่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 27, 2013, 23:12:31 »
ไปทำที่ไหนมาหรอครับ ใช่วางใน altis เปล่าครับ คลับnewaltis มีพี่ลงไป2คนที่เห็นๆ ทำที่อู่ tornto ก็มีมือจูนให้นะครับ ผมรู้รายละเอียดแค่นี้ไม่รู้ว่าจะช่วย จขกท.ได้มากน้อยแค่ไหน  ;D

galaga

Re: ขอคำปรึกษาเรื่องจูนกล่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 08:00:59 »
ไม่ได้วางที่อู่ ช่างทรครับ เคยถามเพื่อนที่ทำอู่นั้น เขาบอกว่าช่างจูนทำงานกับช่างเครื่อง
ไม่ได้วางที่นั่น ไม่ค่อยสะดวกจูน ประมาณถ้าต้องมีการแก้ไขงานเครื่อง ก้อจะติดขัดอะไรประมาณนี้
งง อยู่เหมือนกัน

ปล วางใน mrsครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 12:00:35 »
แนะนำให้จูนบนไดโน่ ม้าขึ้นกี่ตัวรู้กัน วัดก่อนทำกับค่อยๆวัดไปจูนไป ปลอดภัยกว่าการจูนบนถนนเยอะครับ
ค่าไดโน่ เดี๋ยวนี้ชั่วโมงละ 3,000บาทบวกลบสำหรับรถขับสอง ลองคุยกับจูนเนอร์ว่าสะดวกไปจูนกันที่ไหน

Power FC นี่ไม่ได้เคยเอ่ยถึงมานานแล้ว เมื่อก่อนเพื่อนผมเคยจูน แต่ไม่เห็นมันแตะมานานแล้วเลย
ไม่รู้ว่ามันยังรับทำอยู่หรือเปล่า ค่าจูนอาจจะมี 5,000-7,000บาท นี่คือค่าจูนนะครับ ค่าติดตั้งแล้วแต่ละเจ้าจะคิด

เวลาจูน ช่างส่วนมากเขาจะรับประกันงานว่าถ้ามีปัญหาแล้วต้องกลับไปจูนแก้ อันนี้ถ้าคำว่าจูนแก้
คือแค่เสียบคอม ปรับค่าแล้วแก้ได้ อันนี้ไม่ควรคิดเงินครับ เพื่อนผมทำถ้างานแก้ลักษณะนี้บางที
ต้องแถมน้ำให้ลูกค้าที่เสียเวลามาด้วยซ้ำ แต่คนทำรถส่วนมากจะเข้าใจว่าการทำให้จบในครั้งเดียวน่ะไม่ง่าย
ส่วนมากจะจูนไดโน่เอาม้าสวยๆก่อน จากนั้นก็เอาไปลองขับสักอาทิตย์ดูว่ารถมีอาการอะไรแปลกๆไหม
แล้วรวบรวมบอกคนจูนทีเดียว แล้วแก้ ทำสองครั้งแล้วก็ควรจะจบ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

galaga

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2013, 16:40:43 »
กล่องมันเฉพาะเครืองตรงรุ่นกระมังครับเลยไม่ค่อยนิยมกัน เพราะของใครของมัน
ติดตั้งง่ายครับเสียบแทนกล่องเดิมเลย สตารตติดได้เลยครับไม่ต้องเขียนโค้ดสตารต
แต่ส่วนใหญ่เห็นจูนเนอร์รับแต่ fcon กัน ไม่รู้ว่ามันเสียบพอรตกับโปรแกรมเหมือนกันไหมครับ
ตอนนี้เลยวางไว้ให้ฝุ่นจับ :-\