ผู้เขียน หัวข้อ: ++นั่งฟังคาราบาวเพลินๆ อยู่ๆก็เกิดข้อสงสัยหลังจากฟังเพลงนี้ครับ++  (อ่าน 3724 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone

ขับรถชิวๆ เพลินๆกลับบ้าน ฟังเพลงของคาราบาวมาเรื่อยๆ

จนถึงเพลงนี้ "บ้า - คาราบาว" จังหวะสนุกดี แก้ง่วงได้ดี ก็ร้องตามมาเรื่อยๆ

ไม่เคยคิดอะไรกับเนื้อเพลงเลย จนถึงวันนี้ เกิดข้อสงสัย

"แล้วที่คนบ้าแนะนำนี่ มันทำได้จริงๆมั้ย เคยมีใครได้ลองหรือยังครับ?

ที่ขับรถ โดยที่ล้อแต่ละล้อ มีน็อตหายไป 1 ตัว สมมติจากในเพลงนี้

เป็นผู้หญิงขับมา ขอเดาเป็นรถ B-segment ที่เป็น 4รูละกัน"

มา Discuss กัน เพราะผมไม่กล้าลอง แต่กลัวจะต้องเจอสถานการณ์นี้

เผื่อมีเพื่อนๆเคยได้ลองกันแล้ว ผลเป็นยังไงบ้างครับ?
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ art_duron

• Sr. Member
นานแล้วเคยคุยกับพี่ที่รู้จักครับ
เรื่องของน็อตล้อ ซึ่งในเรื่องความแข็งแรงแล้วน็อตแค่ตัวเดียวก็แข็งแรงมาก
ถ้าจำไม่ผิด Bolt M10 แค่ตัวเดียวก็รับแรงเฉือนได้หลายร้อย kg มากๆ แล้ว
ความจริงรถเก๋งเล็กๆ ปกติ แค่ 2 ตัวต่อล้อ ก็น่าจะใช้ได้แล้ว เพราะ อีกตัวไว้กันการแกว่ง
แต่ที่รถมีน็อตล้อ มากกว่า 2 ตัว เพราะเพื่อเพิ่ม safety factor ครับ
จะได้เมื่อขาดไปซักตัวจะได้ไม่เกิดปัญหา และช่วยป้องกันเวลาเจอแรงกระแทกแรงๆ

ออฟไลน์ Bingoboy_Joe

• Full Member
  • You'll never walk alone
ถ้าอย่างนั้น การใช้น็อตไม่ครบตามจำนวนช่องให้ใส่

ก็จะมีปัญหาเพียงอย่างเดียว คือ "การแกว่งของล้อและยาง" แต่รถสามารถวิ่งไปได้ในความเร็วระดับหนึ่ง

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ?
Toyota new vios 1.5G unlimited
Toyota camry hybrid 2.5HV
Toyota New Yaris 1.5G
BMW e90 330i

ออฟไลน์ PumpNISMO

ต้องมีอย่างน้อยสามตัวขึ้นไปจะดีกว่าครับ 4 รู เหลือ 3 รู ไม่มีปัญหาเท่าไหร่นะครับ แท๊กซี่ก็เป็นในหลายๆคัน ;D

ออฟไลน์ art_duron

ถ้าอย่างนั้น การใช้น็อตไม่ครบตามจำนวนช่องให้ใส่

ก็จะมีปัญหาเพียงอย่างเดียว คือ "การแกว่งของล้อและยาง" แต่รถสามารถวิ่งไปได้ในความเร็วระดับหนึ่ง

ผมเข้าใจถูกหรือเปล่าครับ?
ผมก็คิดว่าอย่างนั้นแหละครับ
แต่ถ้าพูดถึงเรื่องรับน้ำหนักกับกันการแกว่งได้ระดับหนึ่ง แค่ 2 ตัวก็เอาอยู่ (สำหรับรถที่หนักไม่เกิน 1300 - 1400 kg)
แต่ถ้าจะกันการแกว่งได้ครบๆ ทุกแนวการเคลื่อนที่ ซัก 3 ตัวก็เอาอยู่
(เอาอยู่นี่หมายถึงก็ใช้ได้แบบปกติสุข ไม่เกี่ยงความเร็วของล้อ แต่ก็มีโอกาสขาดมากขึ้นเพราะ safety factor น้อยลง เมื่อโดยแรงกระแทกหนักๆ)
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเรื่องจำนวนของน็อตรวมทั้งขนาดของน็อต
ก็จะขึ้นอยู่กับน้ำหนักรวมของรถ รวมถึงการเผื่อความปลอดภัยเมื่อโดนและกระแทกหนักๆ เช่น ขับรถตกหลุม ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 30, 2013, 19:32:44 โดย art_duron »

ออฟไลน์ MCH

• Jr. Member
  • **
ขับได้ครับ
และคนบ้าก็คงคิดว่าพอที่จะขับไปหาซื้อน้อตชุดใหม่ได้ครับ
รถก็เก่า  เมียก็แก่  แย่แล้วกู...

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
เปล่าคนบ้าจบวิดวะ เครื่องกลมา 5555 ;D ;D

ออฟไลน์ SP

• Hero Member
เคยนั่ง L200 น๊อตล้อเหลือแค่ 3 รูมาครับ ตอนที่มันหลุดนี่ผมเห็นนะเพราะกำลังเข้าโค้ง

แต่ไม่คิดว่าเป็นน๊อตล้อ แล้วมันก็ไม่มีอาการส่ายอะไรนะครับ พอติดไฟแดงแล้วออกตัวแค่นั้นแหละครับ

ล้อมันดันส่ายนิดนึงเลยสังเกตได้ว่าน็อตล้อหลุด ไม่อยากคิดเลยว่าถ้ามันหลุดออกไปหมดจะเป็นยังไง

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
ได้ครับแต่ใช้ความเร็วมากไม่ได้ก็เพียงพอที่จะขับไปร้านยางเพื่อตรวจสอบและซื้อน็อตเพิ่มได้สบายๆ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น