ผู้เขียน หัวข้อ: [มารยาทการขับรถ] อยากทราบว่า ถ้าเราอยู่ในสถานการณ์แบบนี้ ควรทำอย่างไรครับ  (อ่าน 6293 ครั้ง)

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member

จากภาพ เป็นสามแยก เราเป็นรถสีแดง ต้องการจะเข้าเส้นหลักแล้วตรงไป แต่รถติดยาวตั้งแต่แยกด้านหน้า ทำให้เข้าเลนตรงไม่ได้ แต่เลนเลี้ยวขวาโล่งไม่ติดไฟแดง

อยากถามว่า เราควรทำอย่างไรครับ

1. จอดรอที่จุด A แสดงเจตนาว่าไม่ต้องการแซงคิว แต่เข้าไม่ได้จริงๆ ซึ่งน่าจะทำให้รถด้านหลังที่ต้องการเลี้ยวขวาติดยาว
2. ไปรอแทรกที่จุด B ซึ่งจะทำให้รถด้านหลังที่ต้องการเลี้ยวขวาติดเหมือนกัน แต่ลดระยะหางแถวลงมาได้นิดหน่อย แต่ต้องแซงคิวของเลนตรง
3. ยอมเลี้ยวขวาแล้วไปหาทางอื่น หรือไปขับอ้อมกลับมา ซึ่งถ้ารถยังติดอยู่ก็ขับวนไปเรื่อยๆจนกว่าจะเข้าได้
4. จอดรอตรงที่เดิมจนกว่ารถจะเคลื่อน ไม่กีดขวางรถเลนเลี้ยว แต่ก็กีดขวางรถที่ตามมาที่ต้องการจะเลี้ยวอยู่ดี

อันไหนดีครับ

เพิ่มเติม: จริงๆแล้วระยะระหว่างแยกไฟแดงกับจุดที่เราเลี้ยวมาห่างกันพอสมควร ไม่ถือว่ากระชั้นชิด แต่ถ้าทำให้เหมือนเด๊ะๆคาดว่าต้องใช้สองจอต่อกันครับ
เพิ่มเติม 2: ถนนเส้นที่เลี้ยวมาเชื่อม ก็เป็นถนนใหญ่รถมากเช่นกันครับ ไม่ใช่ซอยหรือทางเข้าของสถานที่ใดๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 16:48:59 โดย T!gerrazze »

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member

ออฟไลน์ checkmate

ออกจากซอยหรือออกจากถนนครับ ถ้าออกจากซอยผมจะรอจนเห็นไฟเขียวหรือรถเคลือนตัวบ้างแล้วค่อยออกไปรอที่จุด B ครับ

แต่ถ้าออกจากถนนหรือจุดเชื่อมทางด่วนรอยากครับ ต้องออกมารอที่ B ก่อนแล้ว ไม่จวนตัวจริงๆจะเข้าก่อนเส้นทึบครับ ถ้าเส้นทึบแล้ว

จะไปวนไปทางอื่นแทนครับ

ออฟไลน์ BIGP

• Full Member
ต้องทำแบบข้อ 4 ครับ มีจังหวะค่อยออกมา

ออฟไลน์ polarman

• Jr. Member
  • **
ข้อ4 เป็นมารยาทที่ถูกต้องครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
ข้อ4ครับ

ข้อ1นี่พอรับได้ครับ (แต่ไม่ได้หมายความว่าจะถูกต้อง)

ข้อ2นี่ไม่โอเคครับ ถือว่าน่าเกลียด

ออฟไลน์ oak7070

ข้อ4 ครับแต่ในชีวิตจริงอาจจะเป็น 1-2  แล้วแต่สถานะการครับ  ลองไปดูแยกตรงศูนย์วัฒนธรรมสิครับ  ตรงที่มีเกาะกลางโผล่มาขวามทางรถนะครับ

ถ้าโผล่ออกมาจากซอยแล้วรอจังหวะรถ   คุณจะต้องใช้เวลานานมากๆๆๆๆ  กว่าจะใด้ไปครับในชีวิตจริงโดนแท็กซี่บีบแตรไล่แน่ๆ   

บางที่ผมขับรถยังผ่าไฟเหลืองประจำเพราะกลัวรถหลังขับชนตูด     ขับรถตามกฏและมารยาทเป็นเรื่องที่ดีครับควรทำถ้าทำใด้นะครับแต่อย่ามารยาทมากๆจนคนหมั่นใส้ครับ   ตามน้ำไปดีกว่าครับดูกระแสรถที่ควรจะเป็น

ออฟไลน์ Buffy

ออฟไลน์ Yeahyeahs

ข้อ4 ครับแต่ในชีวิตจริงอาจจะเป็น 1-2  แล้วแต่สถานะการครับ  ลองไปดูแยกตรงศูนย์วัฒนธรรมสิครับ  ตรงที่มีเกาะกลางโผล่มาขวามทางรถนะครับ

ถ้าโผล่ออกมาจากซอยแล้วรอจังหวะรถ   คุณจะต้องใช้เวลานานมากๆๆๆๆ  กว่าจะใด้ไปครับในชีวิตจริงโดนแท็กซี่บีบแตรไล่แน่ๆ   

บางที่ผมขับรถยังผ่าไฟเหลืองประจำเพราะกลัวรถหลังขับชนตูด     ขับรถตามกฏและมารยาทเป็นเรื่องที่ดีครับควรทำถ้าทำใด้นะครับแต่อย่ามารยาทมากๆจนคนหมั่นใส้ครับ   ตามน้ำไปดีกว่าครับดูกระแสรถที่ควรจะเป็น

จริงๆผมก็เอามาจากแยกแถวๆนั้นแหละครับ เป็นแยกโรบินสันรัชดา ที่มาจากแถวเหม่งจ๋าย ความจริงแยกนั้นของจริง ถ้าไปแทรกที่จุด B จะทำให้รถติดน้อยกว่ารอตรงจุด A อีก เพราะมันมีช่องที่สามารถให้รถไปกั๊กอยู่ได้ไม่ขวางทางเลนเลี้ยว แต่ถ้าดูตามมารยาทแล้วคงโดนด่าพ่อกันระนาว

อยากบอกว่าการจะจอดรอแบบข้อ 4 ที่หลายๆคนตอบนั้น แทบจะเป็นไปไม่ได้ในชีวิตจริงเลย แล้วจริงๆแยกนั้นไม่ค่อยเจอสถานการณ์นี้ เพราะส่วนใหญ่ที่ผมไปถึงแม้จะเป็นเวลาเร่งด่วน รถก็จะไม่ติดยาวมากนัก แต่ก็มีครั้งหนึ่งที่เจอแบบนี้ พอดีคิดได้เลยเอามาถามดูครับ

จะบอกว่าตอนนั้นผมทำแบบข้อ 3 แหละ คือยังไม่ชินทาง เลยตรงไปในเลนเลี้ยวตามรถคันหน้า ปรากฏพี่แกไปแทรกเอา ผมเลยตัดสินใจเลี้ยวไปวนมาใหม่เลย

smileymee

ผมจะรอในตำแหน่งเดิมจนกว่ารถจะเริ่มเคลื่อน เมื่อรถเคลื่อนเราก็เข้าไปรอหาจังหวะ ซึ่งถ้าหาไม่ได้จริงๆจนรถติดใหม่ ผมจะยอมเลี้ยวขวาออกไปแล้วหาทางอื่นแทน และจดจำเหตุการณ์นี้ไว้ จะมาตรงนี้เมื่อจำเป็นจริงๆเท่านั้นครับ  :)

ออฟไลน์ LimitedEdition

เดาว่าถนนวันเวย์

ถ้าอย่างนั้นควรจะต้องจอดรถอยู่ตำแหน่งเดิม แต่อยู่"เลนซ้าย"ครับ
ผมทำประจำครับ คันหลังจะบีบแตรไล่ จะด่าก็แล้วกันไป เพราะผมอยู่ในช่องทางที่ถูกต้อง
และยังมีเลนขวาให้รถที่จะเลี้ยวขวาแทรกตัวออกไปวิ่งได้

แต่ถ้าจะให้ออกไปขวางรถทางตรง หรือไปปาดเข้าตรงทางแยก ทำใจไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ drugprofile

จากภาพ เป็นสามแยก เราเป็นรถสีแดง ต้องการจะเข้าเส้นหลักแล้วตรงไป แต่รถติดยาวตั้งแต่แยกด้านหน้า ทำให้เข้าเลนตรงไม่ได้ แต่เลนเลี้ยวขวาโล่งไม่ติดไฟแดง

อยากถามว่า เราควรทำอย่างไรครับ

1. จอดรอที่จุด A แสดงเจตนาว่าไม่ต้องการแซงคิว แต่เข้าไม่ได้จริงๆ ซึ่งน่าจะทำให้รถด้านหลังที่ต้องการเลี้ยวขวาติดยาว
2. ไปรอแทรกที่จุด B ซึ่งจะทำให้รถด้านหลังที่ต้องการเลี้ยวขวาติดเหมือนกัน แต่ลดระยะหางแถวลงมาได้นิดหน่อย แต่ต้องแซงคิวของเลนตรง
3. ยอมเลี้ยวขวาแล้วไปหาทางอื่น หรือไปขับอ้อมกลับมา ซึ่งถ้ารถยังติดอยู่ก็ขับวนไปเรื่อยๆจนกว่าจะเข้าได้
4. จอดรอตรงที่เดิมจนกว่ารถจะเคลื่อน ไม่กีดขวางรถเลนเลี้ยว แต่ก็กีดขวางรถที่ตามมาที่ต้องการจะเลี้ยวอยู่ดี

อันไหนดีครับ

เพิ่มเติม: จริงๆแล้วระยะระหว่างแยกไฟแดงกับจุดที่เราเลี้ยวมาห่างกันพอสมควร ไม่ถือว่ากระชั้นชิด แต่ถ้าทำให้เหมือนเด๊ะๆคาดว่าต้องใช้สองจอต่อกันครับ
เพิ่มเติม 2: ถนนเส้นที่เลี้ยวมาเชื่อม ก็เป็นถนนใหญ่รถมากเช่นกันครับ ไม่ใช่ซอยหรือทางเข้าของสถานที่ใดๆ

จากภาพ เลือกข้อ 4 ครับ  :D

คล้ายๆ กับที่ผมเจอทุกเช้าเวลาทำงานเลย.. จากดอนเมือง เส้นโลค่อนฯ มุ่งหน้า แจ้งวัฒนะ..

ตรงแยกไฟแดง หน้าวัดหลักสี่ ก็คล้ายๆ ภาพนี้เลย..

แต่ว่า เส้นหลัก สามารถเลี้ยวขวา เข้าหารถสีแดงตามภาพได้ด้วย..

แถมเส้นหลัก เป็นเลนสวนทางกัน..

ดังนั้น ช่วงเช้าๆ เวลาเร่งด่วน จะมีพี่ตำหนวด มาโบกให้ครับ (รู้สึกว่าแยกไหนมีพี่ ก็ยิ่งติดแหะ)..  ;D

ช่วงเช้า ช่วงเย็น เวลาเร่งรีบ ถ้าขอแทรก "แล้วเปิดไฟเลี้ยว" ผมยอมนะครับ (บางทีก็สงสาร เรายอมเขาคันหนึ่ง อาจช่วยให้รถไม่ติดไปสิบคัน)..

แต่ถ้าไม่เปิดไฟเลี้ยว ต้องขอชะโงกหน้าดูคนขับก่อน ว่าสวยอ่ะป่าว.. ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 09, 2013, 20:12:16 โดย drugprofile »

ออฟไลน์ redsun

เลือกข้อ 4 ครับ
รอให้มีพื้นที่พอจะให้เราเข้าเลนได้ ค่อยขยับรถครับ

ออฟไลน์ apinui

ผมทำข้อ 4 ครับ แต่ผมจะขอทาง ทุกครั้งครับ โดยการ เปิดกระจกทั้งสองด้าน จนสุด (คนนั่ง+คนขับ) แล้วส่งสายตาไปหารถที่เราต้องการจะเข้า มองเค้าแล้วพยักหน้า แบบนอบน้อมเพื่อขอทาง ..

ผมทำแบบนี้ คนไทยไม่แล้งในใจครับ กล้าขอก็กล้าให้ ขอให้ขอทางแบบสุภาพ  บางคันให้บางคันไม่ให้ แต่ถ้าคันไหนให้ก็แสดงท่าทีขอบคุณ โดยยิ้ม และผโง๊กศรีษะให้เบาๆ เท่านั้นครับ

แต่ถ้าไปเสียบแบบหยาบคาย อยู่ๆก็พุ่งมา แล้วเบียดๆ (แบบที่ส่วนใหญ่ชอบทำ ) เป็นใครก็ไม่มีใครให้ครับ ...

ออฟไลน์ pee1818

ข้อ 4.ครับแต่ถ้าชิวิตจริงทำไม่ได้ควรรอจุด A ครับ ไม่แหย่ไม่เบียดขอไฟเฉยๆ เดียวก็มีคนให้ครับ
ถ้าไปรอจุด B อาจจะโดนถ่ายรูปครับ

ออฟไลน์ power2002

• ประหยัดได้ด้วยเท้าตัวเอง!
ข้อ 4.ครับแต่ถ้าชิวิตจริง

ทำไม่ได้ควรรอจุด A ครับ ไม่แหย่ไม่เบียดขอไฟเฉยๆ เดียวก็มีคนให้ครับ
ถ้าไปรอจุด B อาจจะโดนถ่ายรูปครับ

ผมคนนึงหละถ้าเห็นออกมาผมก็ให้ครับ  แต่ถ้าไปจุด B อย่าหวัง!

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
สมัยก่อนผมเจอบ่อยครับ ออกปากซอย ลาดพร้าว 95 (ฟูดแลนด์) ต้องชิดเลน 3 ขวาสุด เพื่อเลี้ยวเข้า 122

ปรากฏ ท้ายแถว ยาวไปถึง ซ. 93 -*-

เอาล่ะสิ ทำไงดี โผล่ไปจิ้มก็ติดทั้งเส้น (แต่ผู้เห็นเหตุการณ์จะทราบ ว่าทำไมเรามาแทรก เพราะเรามาจากในซอย)

วิ่งไปจ่อหัวแถว รถทั้งถนนโฟลว์กว่า แต่รถที่ต่อแถวอยู่จะงงว่า มึ๋งมาจากหนายวะแสด(คือรถผมสีแสด)

ถ้าจะรอ ให้ถึงจังหวะรถวิ่ง(เลนขวาสุดที่ติดแหง็ก แต่เลนอื่นๆ วิ่งฉิวๆ) ก็จะเจอกับพี่รถเมล์ใจดี วิ่งมาปิดทัศนวิสัยทั้งหมด

-*-

สุดท้าย ถ้าบ่อยเข้า ก็ต้องลัดเลาะไปออกซ. 93 เพื่อต่อท้ายแถว (ซึ่งไม่บ่อยนัก)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แบบ 4 ครับ

รอรถเริ่มเคลื่อน เราก็ค่อยๆแหย่ไป

แต่....จะมีพวกไม่มีน้ำใจครับ รู้ทั้งรู้ว่าเราจะไปก็ไม่ยอมให้ไป

เร่งมาปิดทางเราอีก พอเราเข้าไม่ได้ อีกเลนข้างๆก็เลยติดตามไปด้วย

เราเลยกลายเป็นแพะไปเลย ถูกมองว่าขับรถไม่เป็น ทำให้อีกเลนรถติดตามไปด้วย

ทั้งๆที่ต้นเหตุมาจากไอคนที่ไม่มีน้ำใจ

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
แบบที่ 4

พอเริ่มเคลื่อนตัวก็ใช้ฝีมือเนียนๆเข้าไป อาจโดนด่าบ้างก็ต้องทำใจ

ออฟไลน์ templeboy

ขอชื่นชมท่านที่ตั้งกระทู้นี้ครับ ผมว่าสร้างสรรค์ดีมากๆ....เยี่ยมครับ!!!
ถ้าทำอะไรดีๆ แล้วคนมองว่าสร้างภาพ...ก็ช่างเขา อย่างน้อยเราก็ยังได้ทำดี ไม่เหมือนเขา...ที่แค่ "คิดดี" ยังทำไม่ได้
ว.วชิรเมธี

smileymee

ขอชื่นชมท่านที่ตั้งกระทู้นี้ครับ ผมว่าสร้างสรรค์ดีมากๆ....เยี่ยมครับ!!!

เห็นด้วยครับ รู้สึกชื่นชมท่านเจ้าของกระทู้ที่ตั้งกระทู้ได้อย่างสร้างสรรค์ดีจริงๆเช่นกันครับ  :D

ออฟไลน์ plus

เส้นนี้ใช้ประจำ  ครับ เคยเจอ ไม่เปิดไฟเเล้วปาดมาชนบริเวณโป่งหน้าขวาเเล้วหนีเจอมา2 ครั้งเเล้ว ตรงจุดb   ครับ  หลังจากนั้น  ถ้าเปิดไฟผมให้หมด ครับ