ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสอบถามครับ วันนี้ผมเจอมา  (อ่าน 3525 ครั้ง)

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
ขอสอบถามครับ วันนี้ผมเจอมา
« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 20:59:24 »
ผมขอออกตัวก่อนเลยนะครับ ว่า ผมทำผิดจริงๆ คือป้ายทะเบียนหมดอายุไปแล้ว ทำไปเนื่องจากประมาท แต่วันนี้ผมเจอ ด่านตรวจเป็นคนของสำนักงานขนส่งประจำจังหวัด มาตั้งด่านตรวจ ทั้งตรวจใบขับขี่ ติดฟิล์มดำ ป้ายทะเบียน ซึ่งผมโดนข้อหาป้ายทะเบียนไม่ได้ต่อ
เจ้าหน้าที่ก็เรียกให้ผมจอด ขอดูใบขับขี่ แล้วเชิญผมลงจากรถ ไปเปรียบเทียบปรับ  ผมก็สังเกตุว่า เจ้าหน้าที่ ที่ดำเนินการอยู่นั้น เป็นเจ้าหน้าที่จากสำนักงานขนส่งจังหวัด ไม่มีเจ้าหน้าที่ตำรวจชั้นสัญญาบัตร มาร่วมออกใบสั่ง เปรียบเทียบปรับ ซึ่งผมไม่เคยเจอมาก่อน แต่ก็ได้ใบสั่ง พร้อมจ่ายค่าปรับไป 500 บาท แบบ งงๆๆ ว่า ไม่ใช่ตำรวจ ออกใบสั่ง เปรียบเทียบปรับได้ด้วยเหรอ แต่ด้วยความรีบร้อน ต้องทำไปทำงานให้ทัน เนื่องจากความจำเป็น ผมจึงยินยอมจ่ายค่าปรับไปโดยดี ผมจึงยังเก็บใบค่าปรับไว้ เป็นหลักฐาน
ประเด็นคือ ผมสงสัยว่า เจ้าหน้าที่ จากขนส่ง มีอำนาจ ออกใบสั่ง เปรียบเทียบปรับได้ด้วยหรือ ?
มี พ.ร.บ. อันใด ให้อำนาจ เจ้าหน้าที่จากขนส่ง ?

ใบเปรียบเทียบปรับครับ

ขออภัยหากรบกวนหรือผิดกฏ ครับ

ออฟไลน์ Destiny_gun

• Sr. Member
Re: ขอสอบถามครับ วันนี้ผมเจอมา
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 21:17:53 »
น่าสนใจดีครับ อยากทราบข้อมูลด้วย ไม่เคยเจอเหมือนกันครับ ปกติชอบลืมต่อเหมือนกัน 555+

ออฟไลน์ Nikle_pk

• Hero Member
Re: ขอสอบถามครับ วันนี้ผมเจอมา
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 21:24:22 »
ด่านผีเยอะนะครับ
คนงานผมเจอประจำ
บางทีตำรวจคนเดียวตั้งก็มีครับ
พอเถียงก็จะกลายเป็นว่ารู้มาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ berm

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 21:35:52 »
มีครับ ด่านของขนส่ง ส่วนใหญ่ที่จับจะเป็นพวกป้ายทะเบียนผิดประเภท

พวกรถตู้รับจ้างแต่ใส่ป้ายดำ รถกระบะสี่ประตูแต่ใส่ป้ายฟ้าครับ ไม่ใช่ด่านเถื่อนครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 22:02:24 »
ด่านขนส่งมีครับต่างจังหวัดผมเจอที่กระบี่ ด่านใหญ่โตเลยจับรถไม่ต่อ พรบ ได้โครตเยอะ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ DKtogether

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 22:36:00 »
ที่ผมไปเจอมา เขาไม่ได้อำนาจ ให้เจ้าหน้าที่ขนส่งมีอำนาจเปรียบเทียบปรับ นะครับ

http://www.sobsuan.com/modules.php?name=Forums&file=viewtopic&p=62919

ออฟไลน์ Zahnarzt

• Full Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 23:11:36 »
มีครับ ตอนไปอบรมใบขับขี่ วิทยากรก็พูดถึงด่านขนส่ง ว่าปรับโหดกว่าด่านตำรวจ ต้องพูดดีๆ ค่อยๆพูด ไม่งั้นถ้าเค้าจะเอาจริงๆ โดนเยอะครับ

ออฟไลน์ GTXX

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2013, 23:19:21 »
มี2 พรบ  ที่รองรับอำนาจ จนท.ขนส่ง

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 00:33:43 »
มีใบเสร็จ ถ้าของจริงก็คงว่าไม่ได้ครับ รีบไปแก้ไขไวก่อนโดนอีก

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2013, 13:33:26 »
บางทีส่วนนึงเค้าอาจมาดักป้ายประมูลปลอมก็ได้ครับ (ติดสติ๊กเกอร์เอง) ;D
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^