ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงนี้หนัาฝน มีวิธีระมัดระวัง "น้ำ" อย่างไรกันบ้าง  (อ่าน 3660 ครั้ง)

ออฟไลน์ fishfinger

• Sr. Member
ไม่ได้พูดถึงน้ำที่อยู่บนถนนหรอกครับ แต่หมายถึงน้ำที่โดนสาดมาใส่รถเราเวลาเค้าเหยียบน้ำ

ไม่ว่าจะเป็น 10ล้อ รถเมย์ รวมถึงกระบะยกสูง

มีประสบการณ์เกือบตาย2ครั้ง

ครั้งแรกเจอรสวนน้ำสาดมาเรียกได้ว่าเต็มกระจก สิ่งที่ผมทำตอนนั้นคือเอามาขึ้นมากันหน้าตัวเอง (ไม่รู้จะกันทำไมกระจกก็มี ;D )

มือปล่อยพวงมาลัย ถ้าเจอหลุมน้ำ มีคว่ำแน่

ครั้งที่2เริ่มมีสติจับพวงมาลัยไว้ แต่ก็ยังมองไม่เห็นอะไรอยู่ดี

ขับรถหน้าฝนเมืองไทยความรู้สึกเหมือนแข่ง rallyกลายๆเลยนะครับ :)

เวลาโดนน้ำสาดกระจกจนมองไม่เห็นทางทำอย่างไรกันบ้างครับ??

ปล. กระบะแต่งควันดำนี่ผิด กฏหมายไหม เคยนั่งมอไซแล้วโดนพ่นควันไป1ที่ ด่าจนหาคำด่าไม่เจอเลยครับ
      ถ้าอยากแต่งนักไม่เอาถ้าควันดำจ่อเข้าในรถตัวเอง?? :D

morphling14

• บุคคลทั่วไป
มือจับพวงมาลัยให้มั่น ไม่ตกใจ ปล่อยรถวิ่งไปตรงๆของมันครับ

ผมทำแบบนี้อ่ะครับ

ออฟไลน์ kowit1

อันดับแรกขับช้าลงไม่โชว์ว่าขับเก่งเวลาฝนตก ;D ;D ;D(เคยนะ555) คาดการณ์เหตุการณ์ข้างหน้า มีแอ่งน้ำริมถนนดูกระจกหลังข้าง รถมาขนาดไหนให่ญเล็กเร็วแรง

ออฟไลน์ artzzz001

• Full Member
โดนสาดห้ามเบรก ให้ผ่อนคันเร่ง เพราะถ้าคุณเบรก คันหลังที่โดนสาดเหมือนกันจะมองไม่เห็นแล้วจะชนตูดคุณครับ!!!

ออฟไลน์ jztang

• Hero Member
  • Born To Race
ขับปกติครับ แต่ว่า พอมีอะไรเกี่ยวกับน้ำก็ช่าง ก็ตั้งสมาธิในการขับ เพื่อลดความประมาทให้น้อยลง

ออฟไลน์ Tyde

ขับช้าๆครับ   ฝนตกนี่ผมแทบจะคลานเลยล่ะ

ออฟไลน์ udis

ขับช้าๆครับ อย่ามั่นใจรถ อย่ามั่นใจตัวเอง ถ้ามั่นใจยาง ช้าไว้ก่อนครับ
ขับเร็วๆเจอมาเยอะแล้วครับ ลงข้างทางกันเพียบครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
อย่าประมาท ครับ

ออฟไลน์ Andromeda

• Jr. Member
  • **
ถ้าคุณคุ้นเส้นทางเป็นอย่างดี วิ่งเส้นนี้ทุกวัน ให้จินตนาการ

ล่วงหน้าไปเลยครับ ขับช้าๆ ถ้าไม่ไหวจริงๆ เข้าข้างทางไปเลย

ถ้าฝนตกแรงจนปัดไม่ทัน ที่สำคัญอย่าลืมเปิดไฟหรี่ หรือตัดหมอก

เปิดไว้ช่วงฝนตก ที่เวลาไม่ตกชอบเปิดกันจัง สุดท้ายควรมีสมาธิ

กว่าการขับในสภาวะปกติ

ออฟไลน์ MoO Cnoe

เคยเจอเหมือนกันครับ ซู่วววว เต็มหน้ากระจกมองไม่เห็นอะไรเลย
จับพวงมาลัยให้มั่น อย่าหักเลี้ยว เบาคันเร่ง แต่อย่าเบรก
น่าจะช่วยให้ผ่านไปได้ด้วยดีครับ

ออฟไลน์ sedan lover

วิธีของผมคือ ผมจะจำภาพล่าสุดที่มองเห็นทางข้างหน้าก่อนน้ำสาดใส่กระจกไว้ ว่ารถ แอ่งน้ำ อะไรอยู่ตรงไหนบ้าง
จากนั้นถือพวงมาลัยตรงๆแน่นๆพร้อมกับเปิดที่ปัดน้ำฝนให้เร็วที่สุด ถ้าเกิดเราสำรวจแล้วว่าข้างหน้ารถเราไม่มีแอ่งน้ำ
หรือรถคันอื่นๆในระยะประชิดหรือใกล้กว่าระยะปลอดภัย เราไม่จำเป็นต้องชะลอรถแต่อย่างไร ปล่อยให้เป็นหน้าที่ของใบปัดน้ำฝน
และเพื่อป้องกันรถคันหลังชนท้ายครับ แต่ถ้าต้องผ่านแอ่งน้ำเหมือนกัน ให้ทำแบบที่เพื่อนๆสมาชิกข้างบนบอกเลยครับ
ถือพวงมาลัยให้แน่นและชะลอรถครับ ให้สัญญาณฉุกเฉินไฟเลี้ยวซ้าย-ขวาด้วยถ้าทำได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2013, 18:33:34 โดย sedan lover »

ออฟไลน์ jumpon77

เปีดไฟหน้ารถและเปีดไฟตัดหมอกด้วยครับแล้วทำความเร็ว60-70กิโลเมตร ถ้าฝนตกหนักครับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Freekick042

ผมปล่อยไหลครับไม่ได้ตกใจอะไร ส่วนนึงคงเพราะเล่นDirtบ่อยด้วยมั้ง555

ออฟไลน์ Ruksadindan

มือข้างไหนก็แล้วแต่ อย่าเอามาบังหน้า แต่ไปเปิดปัดฝนแทนครับ อีกข้างก็จับพวงมาลัยไว้ให้มั่นคง

ปล. กระบะแต่งควันดำ --
      ถ้าอยากแต่งนักไม่เอาถ้าควันดำจ่อเข้าในรถตัวเอง?? :D
ชอบความคิดนี้มว๊ากกกก

โดนสาดห้ามเบรก ให้ผ่อนคันเร่ง เพราะถ้าคุณเบรก คันหลังที่โดนสาดเหมือนกันจะมองไม่เห็นแล้วจะชนตูดคุณครับ!!!
ข้อคิดนี้จริงเสียด้วย

ออฟไลน์ wannachat

วิเคราะห์สถานการณ์ว่าควรจะทำอย่างไร เพราะถ้าสภาวะไม่ปกติขณะขับผมจะรู้เสมอว่าอะไรอยู่รอบๆตัว สภาพแวดล้อมขณะนั้นเป็นอย่างไร
พวงมาลัยตรง ให้มั่น เตรียมปัดน้ำฝน

ออฟไลน์ seamonkey

เช็กยางกับใบปัดนํ้าให้พร้อมครับ ที่สำคัญ "ขับให้ช้าลงครับ" :)

ออฟไลน์ Adi Autolism

• Adi Autolism..
ถ้าถนนมีน้ำมากผมจะเปิดปัดน้ำฝนไว้เลยคับ แล้วถ้าโดนก็กุมพวงมาลัยไว้ตำแหน่งเดิมคับ

ส่วนกระบะควันดำ ผมไม่คอมเม้นนะคับ เป็นการแต่งความชอบเกี่ยวกับรถส่วนตัว
ผมไม่เคยขับดีเซลเลย ผมกลับมองว่าเบนซิลแต่งนี่แหละตัวสร้างมลภาวะมากกว่าควันดำๆที่เราเห็นกัน
ยิ่งเอาแคทออกด้วยแล้ว