ผู้เขียน หัวข้อ: เข้ามาอ่านนานแล้วไม่ได้สมัครแต่อ่านแล้วรับไม่ได้ขอแสดงความเห็นครับ  (อ่าน 10757 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วขอแสดงความเห็นดังนี้คับ
1. ผมว่าเวบบอร์ดรถแห่งนี้เป็นเวบบอร์ดที่มีลักษณะเฉพาะดีคับ ( uniqueness ) ไม่เหมือนเวบบอร์ดอื่นๆคับ คือมีการควบคุมมีกฏเกณฑ์ที่เด็ดขาด ( absolute ) และมั่นคงดี ผมว่าควรเป็นต้นแบบให้เวบบอร์ดอื่นๆได้เลยคับ
2. จากการสังเกตมานานคับ คุณจิมมี่มีความรู้ภาษาอังกฤษในขั้นที่ "เยี่ยม" ทีเดียวคับ ผมทึ่งมากในประโยคภาษาอังกฤษที่คุณแปลกำกับไว้ใต้ประโยคภาษาไทยเกี่ยวกับเรื่อง characteristics ของเวบ คุณเขียนได้อย่างไพเราะและได้ความหมายทุกตัวอักษรเลยคับ ผมทึ่งเลยคับ I'm amazed in you! ผมขอเม้นท์ในฐานะครูภาษาอังกฤษคนหนึ่ง ( ที่ชอบเรื่องรถเป็นชีวิตจิตใจนะคับ )
3. ชอบความเห็นของคุณ stroke8 มากคับ คือมีการเขียนสำนวนไทยที่เจือไปด้วยสำนวนภาษาอังกฤษที่ไพรเราะ เช่น ".....ถูกปัดเข้าใต้พรมเสมอ" และใช้รูปแบบประโยคได้ดีนะคับ
ปล. ผมเม้นท์ไม่เกี่ยวกับประเด็นในกระทู้ อย่าว่ากันนะคับ อิอิ ;)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 21, 2013, 16:53:12 โดย phraeboy_mz2 »

ออฟไลน์ Natto1688

• Newbie
  • *
ฉันมันไม่มีวาสนา  ขอเธอนั้นอย่า อย่ามาสนใจ
ทิ้งฉันไว้คนเดียว เหลียวแลฉันทำไม
ฉันมันไม่คู่ควรกับเธอ
รักเรานั้นเป็นเหมือนเส้นขนาน  ลากมาพบกันก็คงไม่เจอ
เส้นทางที่เธอเดิน สวยงามและเลิศเลอ
ส่วนฉันมันเดินกลางทางที่มืดมน

เกิดแล้วตายอีกกี่ครั้งยังไม่มีสิทธิ์ จะคิดว่าเราต่างเป็นคู่กัน
เกิดแล้วตายอีกกี่ครั้งยังไม่เทียมทัน เธอกับฉันต่างกันเหมือนฟ้าดิน

ฮื้มมมมม ฮืมมมมมมมม ฮืมมมมมมมมมมมม

ปล. ผมคิดว่าการเข้ามาใช้เว็บบอร์ดนี้นอกจากไม่เสียตังค์ แล้วยังได้ประโยชน์อีกนะครับ แล้วจะเอาอะไรกันอีก จริงมะ (ไม่รู้จักk.จิมมี่เป็นการส่วนตัวนะ) แค่คิดตามความรู้สึกครับ

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
ผมเข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วขอแสดงความเห็นดังนี้คับ
1. ผมว่าเวบบอร์ดรถแห่งนี้เป็นเวบบอร์ดที่มีลักษณะเฉพาะดีคับ ( uniqueness ) ไม่เหมือนเวบบอร์ดอื่นๆคับ คือมีการควบคุมมีกฏเกณฑ์ที่เด็ดขาด ( absolute ) และมั่นคงดี ผมว่าควรเป็นต้นแบบให้เวบบอร์ดอื่นๆได้เลยคับ
2. จากการสังเกตมานานคับ คุณจิมมี่มีความรู้ภาษาอังกฤษในขั้นที่ "เยี่ยม" ทีเดียวคับ ผมทึ่งมากในประโยคภาษาอังกฤษที่คุณแปลกำกับไว้ใต้ประโยคภาษาไทยเกี่ยวกับเรื่อง characteristics ของเวบ คุณเขียนได้อย่างไพเราะและได้ความหมายทุกตัวอักษรเลยคับ ผมทึ่งเลยคับ I'm amazed in you! ผมขอเม้นท์ในฐานะครูภาษาอังกฤษคนหนึ่ง ( ที่ชอบเรื่องรถเป็นชีวิตจิตใจนะคับ )
3. ชอบความเห็นของคุณ stroke8 มากคับ คือมีการเขียนสำนวนไทยที่เจือไปด้วยสำนวนภาษาอังกฤษที่ไพรเราะ เช่น ".....ถูกปัดเข้าใต้พรมเสมอ" และใช้รูปแบบประโยคได้ดีนะคับ
ปล. ผมเม้นท์ไม่เกี่ยวกับประเด็นในกระทู้ อย่าว่ากันนะคับ อิอิ ;)

ขอบคุณครับ :) ผมพยายามจะพิมพ์ Comment ต่างๆให้คุณภาพมันดีพอๆกับงานเขียนที่ได้ตีพิมพ์ ถึงแม้ว่าจะยังไม่ใกล้เคียงก็เถอะ มาออกทะเลกันดีกว่า เป็นครูอยู่ที่ไหนครับ?

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !

ขอบคุณครับ :) ผมพยายามจะพิมพ์ Comment ต่างๆให้คุณภาพมันดีพอๆกับงานเขียนที่ได้ตีพิมพ์ ถึงแม้ว่าจะยังไม่ใกล้เคียงก็เถอะ มาออกทะเลกันดีกว่า เป็นครูอยู่ที่ไหนครับ?
ออ คับผม แสดงว่าคุณ stroke8 คงทำงานเกี่ยวกับงานเขียนแน่เลยใช่มั้ยคับ อิอิ ส่วนผมเป็นครูอยู่โรงเรียนมัธยมในตัวอำเภอแห่งหนึ่งทางภาคเหนือคับผม ดูจาก username ของผมก็คงเดาได้นะคับ อิอิ ยินดีที่ได้รู้จักนะคับคุณ stroke8 ขอออฟไลน์กลับก่อนนะคับผม  ;)

Stroke8

• บุคคลทั่วไป
อย่างผมเนี่ยนะครับ? จะไปทำงานเขียน? ผมเคยฝันไว้เมื่อตอนเด็กๆครับ แต่ว่าไม่สำเร็จ มันไม่ดีพอจริงๆ ผมเป็นครูมัธยมอยู่เหมือนกันครับ แต่อยู่ในกรุงเทพฯ

ผมก็ไม่แน่ใจว่าคุณใช้ชื่อว่า แพร่บอย เพราะว่าคุณมาจากจังหวัดแพร่ แล้วยังอยู่ที่แพร่หรือเปล่า อันนี้เคลียร์แล้วครับ  ;D

กลับเข้าเรื่องดีกว่า เดี๋ยวมีคนเอาก้อนอิฐปาไล่ให้ไปคุยกันหลังไมค์

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ตอบข้อเดียว คือ ข้อ 2

ผมหนะ พักหลัง เขียนภาษาอังกฤษ "ผิดประจำ" ครับ

ไม่ได้ใช้มานาน แล้วมันเรื้อรัง.....

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
เว็บบอร์ดนี้ผมให้เขียนลงไปตั้งแต่วันแรกที่ตั้งแล้วว่าเป็นเว็บบอร์ดเผด็จการ
ผมมีความรู้สึกว่านั่นแหละ มันต้องเป็นอย่างนั้น เพราะส่วนมากในโลกonline
ผมเห็นคำว่าประชาธิปไตยตรงไหน ที่ตรงนั้นผมไม่ได้เห็นความเสมอภาคจริงๆจังๆ
สักเท่าไหร่ บางที่ประชาธิปไตยแปลว่าคนส่วนมากเลือก คนอื่นก็ต้องตาม
บางที่ที่คนส่วนมากถูกทอดทิ้ง บางทีประชาธิปไตยก็คือเสียงของคนกลุ่มน้อย
ที่เสียงดังกว่า ผมมานั่งคิดดูนะ มันคือประชาธิปไตย ที่ไม่ได้มีการระบุว่าเป็น
ประชาคนไหน

ผมแค่ลบคำนี้ออกไปจากสารบบหัวผม ส่วนคนอื่นจะชอบหรือนับถือ
นั่นคือสิทธิ์ของเขา ผมอยู่ภายใต้ระบอบนี้ประเทศนี้ ผมไม่มีสิทธิ์ที่จะไป
ตั้งกระทู้บอกว่าอย่าไปเลือกตั้งนะ หรือให้เลือกพรรคการเมืองนี้ หรือคุณควร
จะเชื่อลัทธิการเมืองนั้นนี้ ผมไม่ทำ นั่นคือสิทธิเสรีภาพที่ผมไปรุกล้ำไม่ได้

ผมไม่สามารถตั้งกระทู้บอกว่าใครที่จะเป็นพวก headlightmag ห้ามอ่านพันทิพนะโว้ย
เพราะนั่นคือเสรีภาพในการอ่าน ขอแค่อย่าเอาลิงค์มาโพสท์ข้ามกันเป็นพอ แต่แค่อ่านนี่
ไม่เห็นเป็นไร พันทิพผมไม่อ่าน ไม่เข้า ไม่สน ไม่ชอบ แต่คนอื่นอ่านผมไม่มีสิทธิ์ไปห้าม

ส่วนเว็บบอร์ดนี้ ในทางตรงกันข้ามคือผม จิมมี่ตัดเงินเก็บอันน้อยนิดของตัวเอง
สร้างมันขึ้นมา และผมมีความตั้งใจเอาไว้แล้วว่าจะไม่ให้มันกลายเป็นเว็บประเภท
ดราม่านิยม ทะเลาะรายวัน หรือมีใครคนใดคนหนึ่งสามารถเที่ยวรบกวนคนอื่น
ด้วยคำพูดประเภทพิมพ์ก่อนแล้วค่อยคลิก คลิกแล้วค่อยคิด แถมยังคิดไม่ออก
คิดแบบกูจะพูดของกูอย่างนี้ มันเป็นความจริง แล้วไง คนพูดความจริงต้องถูกเสมอ
คือผมเกลียดมากนะ ไอ้คนประเภทนี้ มีเวลาค้นหาความจริงบนโลกมากมาย แต่กลับ
ไม่ให้เวลากับการคิดว่าจะสื่อสารอย่างไรแบบไม่ให้หักน้ำใจกันและกัน

เดี๋ยวนี้คำว่าใจเขาใจเรามันหายไปเยอะ มีแต่คำว่าตัวกูอัตตากูกันมากมาย
มองว่ามันคือสไตล์ มันคือเสรีภาพทางความคิด แต่ไม่ได้มองว่าในขณะที่เขาทำ
ในสิ่งที่เขาเชื่อว่าเป็น "เสรีภาพทางความคิด" เขากลับไม่ได้พ่วงเสรีภาพของคนอื่นไปด้วย
คือตัวเองพูดได้เสรี ..แล้วเกิดอะไรขึี้นกับศิลปะการพูดของพวกเราสมัยนี้ล่ะ
เกิดอะไรขึ้นกับการพยายามอยู่ร่วมกันภายใต้สังคมของพวกเราล่ะ? เสรีภาพในการพูด
ความจริง ความเก่งกาจ ชนะทุกสิ่งรวมถึงความเห็นอกเห็นใจกันไปแล้วหรือเปล่า

ในเมื่อมันเป็นอย่างนี้ ผมถึงแสดงเจตนารมย์ชัดเจนที่จะบอกว่าที่นี่เป็นเผด็จการ 100%
และพยายามมองกลุ่มความคิดที่มีขนาดใหญ่และไปในทางเดียวกันกับผมเป็นหลัก
นี่พูดแบบไม่ได้อายปากเลยนะว่าคิดแบบนี้ แต่ผมยอมให้มันเป็นสังคมฝูงปลา
ที่มันอยู่ด้วยกันได้ ดีกว่าเป็นที่ที่มีเสรีภาพสูงสุด แต่เป็นเสรีภาพที่ข้อมูลสูงแต่คุณภาพต่ำ

ไม่แคร์ว่าใครจะว่ายังไงหรอกครับ ต่อให้มาถามผมต่อหน้าผมก็ตอบแบบเดิม
การตอบเว็บบอร์ดก็เหมือนเดิม คนที่ไม่สามารถทำตัวให้เป็นที่ยอมรับของ
สังคมได้ ก็ควรไปหาสังคมที่ยอมรับเขา แมวคุยกับแมว เป็ดคุยกับเป็ด
ไม่ต้องมาทำเป็นเป็ดท่ามกลางฝูงแมวแล้วบอกว่า แมวนี่มันด้อยนะ ลอยน้ำ
ยาวๆไกลๆก็ไม่ได้ บินก็ไม่ได้ ร้องก้าบก็ไม่ได้ ถ้าอย่างนี้อย่าอยู่ให้โดนตะปบเลย
แต่ไม่ใช่ว่าห้ามแสดงความเห็นต่างนะ..คนเห็นต่างกันได้ แต่มันขึ้นอยู่กับวิธีพูด
เจ้าของเว็บเองโดนแย้งอยู่บ่อยไป บางเรื่องเราdefend ได้ก็ defend บางเรื่องเราผิดจริง
ก็ต้องยอมรับการแย้งของคนอ่าน ถ้าคุยกันดีๆเราฟังอยู่แล้ว มีก็แต่พวกที่คาแร็คเตอร์สูงจ๋า
เตือนแล้วก็เท่านั้น สมาชิกช่วยกันเตือนแล้วก็เหมือนเดิม ก็กูเป็นของกูอย่างนี้ ใครจะทำไม
ก็ทำสิครับ แบนซะ จบ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Mark_UK

• Full Member

ขอตามน้ำออกทะเลนะครับ
โทษนะครับ ผมออกตัวก่อนว่าไม่ได้จะมาจับผิด ท้าทายหรืออะไรทั้งสิ้น
เพียงแต่ผมแค่สงสัยว่าผมไม่ค่อยได้ยินประโยคที่ว่า be amazed in someone เลยนะคับ หรือเขาอาจจะพูดๆกันแต่ผมไม่ได้ยินเอง
ผมเข้าใจมาตลอดว่า ควรจะใช้คำว่า be amazed by/with/at มากกว่า ขึ้นอยู่กับบริบทต่างๆในประโยค
ถ้าเป็นประโยคตามข้างบน ผมว่าผมเลือก I'm amazed by you มากกว่านะครับ

หรือผมอาจจะเข้าใจผิดมาตลอด โปรดชี้แนะคับ

ออฟไลน์ Swe-Izoo

• Jr. Member
  • **
ผมเห็นแล้วก็คิดว่าไม่ไหวทั้ง2ท่าน แต่เห็นด้วยตรงนี้อะครับ

ตัวผมเองก็คิดว่า น่าจะลงโทษเท่าๆกัน

ออฟไลน์ beercs

เว็บนี้เน้นข้อมูลเรื่องรถนะครับ  ถึงไม่ศรัทธาก็เข้ามาดูได้ครับ  ไม่ต้องถึงขนาดจะไม่เข้ามาอีกหรอก
เดี๋ยวมีรถออกใหม่แล้วจะเอารีวิวที่ไหนดูล่ะ

ออฟไลน์ SaiXaiZai

• Sr. Member
ใช้อารมณ์มาตอบโต้กันมันไม่ถูกอยู่แล้ว แต่การที่เอาบุพการีเค้ามาด่านั้นเลวยิ่งกว่า ความเห็นส่วนตัวผมนะครับ
ผมเห็นแล้วก็คิดว่าไม่ไหวทั้ง2ท่าน แต่เห็นด้วยตรงนี้อะครับ

ตัวผมเองก็คิดว่า น่าจะลงโทษเท่าๆกัน

ออฟไลน์ Mark_UK

มีความรู้สึกคล้ายๆกันคับ ถ้านี่คือการลงโทษครั้งแรกโดยการถูกแบนถาวร ย้ำคับว่า ผมไม่ทราบว่า ได้มีการลงโทษกันก่อนหน้านี้หรือเปล่า
ค่อนข้างเห็นใจคนถูกแบนถาวรครับ มันเหมือนโดนไล่ออกแบบไม่ทันได้ชี้แจง และแก้ตัว
ถ้านี่เป็นองค์กร/บริษัท ผมเห็นด้วยครับที่จะไล่ออกถาวร เพราะธุรกิจเป็นเรื่องความอยู่รอดและเคร่งครัด แต่ก่อนไล่ออก ผมว่าเค้าก็น่าจะถูกชี้แจงเหตุผลตามสมควร
แต่ถ้านี่เป็นสมาคมเล็กๆ ผมก็ไม่เห็นด้วยที่จะแค่ว่ากล่าวตักเตือนโดยไม่ลงโทษ ถึงสมาคมจะไม่เคร่งครัดและเกี่ยวกับการอยู่รอดเท่าบริษัท ก็ควรมีการลงโทษให้หลาบจำ และไม่ให้เป็นเยี่ยงอย่างกับสมาชิกอื่น

แต่ผมมองว่าที่นี่ไม่ใช่ทั้งบริษัทและสมาคม
เรื่องการลงโทษก็น่าจะอยู่กลางๆ ผมเห็นว่าควรมีการแบนเป็นระยะเวลาหนึ่ง เพื่อให้สงบสติอารมณ์และปรับปรุงพฤติกรรม ถ้ายังไม่ปรับปรุงค่อยลงโทษหนัก และแบนถาวรต่อไป 

ส่วนคนถูกแบน 1 สัปดาห์ ถูกต้องแล้วครับ