ผู้เขียน หัวข้อ: ทำไมดาวสามแฉก(MB)ถึงกลายเป้นดาวความศักดิ์สิทธิ์ในบ้านเราครับ  (อ่าน 8475 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nlight

• Sr. Member
  • พิมพ์ผิดประจำ
ออกตัวเลยว่าผมเป็นคน Gen Y ครับ

- ผมคงเกิดไม่ทันช่วงที่ Benz สร้างชื่อในไทยจนกลายเป็นดาวศักดิ์สิทธิ์ทุกวันนี้
- ผมเข้าใจว่า Benz เป็นรถที่ดี Brand นึง แต่ทำไมเห็นผู้ใหญ่ที่มีถานะคุยกันทำไมพอจะซื้อรถเก๋งซักคันต้อง Benz ? ทำไมไม่เป็น BMW Volvo Audi Lexus หรืออื่นๆ
- ผมไม่มีเจตนาจะลบหลู่ คนรัก Benz แต่อย่างใด ผมแค่สงสัยในสิ่งที่ผมไม่รู้ครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ผมก็น่าจะ Gen Y แต่บูชา ดาว เพราะขับแล้วใครๆก็รู้ว่าเรารวยครับ ;)

จะรวยมาก รวยน้อย จะมือ 1 มือ 2 พอคนเห็น เขาก็มองเราดีครับ

แต่สมัยนี้ Camry Accord Teana D-seg รวมทั้งพวก PPV SUV ดีๆ เช่น Mu-7 รถเศรษฐี ตจว
ก็ให้ภาพลักษณ์นั้นได้ แต่ก็ไม่เท่า ดาว ครับ ;)

ออฟไลน์ dwnd

• Newbie
  • *
ออกตัวเลยว่าผมเป็นคน Gen Y ครับ

- ผมคงเกิดไม่ทันช่วงที่ Benz สร้างชื่อในไทยจนกลายเป็นดาวศักดิ์สิทธิ์ทุกวันนี้
- ผมเข้าใจว่า Benz เป็นรถที่ดี Brand นึง แต่ทำไมเห็นผู้ใหญ่ที่มีถานะคุยกันทำไมพอจะซื้อรถเก๋งซักคันต้อง Benz ? ทำไมไม่เป็น BMW Volvo Audi Lexus หรืออื่นๆ
- ผมไม่มีเจตนาจะลบหลู่ คนรัก Benz แต่อย่างใด ผมแค่สงสัยในสิ่งที่ผมไม่รู้ครับ

นั่นสิครับ อยากรู้เหมือนกันครับ ว่าทำไมตราดาวกลายเป็นความสูงศักดิ์มากๆๆ

ผมออก f30 มาอากง อาม่า บ่นหูชา(นึกในใจตังตูเองนะเฟ้ย ;) ;)) จะให้ออกแต่ benz อยากรู้มากครับ

ปล.อยากได้คำตอบสไตล์ Commander Cheng อ่านมันมากๆ+เข้าใจง่าย ถ้าพี่แพนเข้ามาอ่าน รบกวนด้วยนะครับ
[ BMW 3series f30 320d Luxury line ]
[ Ford Ranger 2.2 DBL tdci mt ]

ออฟไลน์ gorilla

• Hero Member
อันดับ 1 คือ ค่านิยมที่ถูกปลูกฝังครับ แบรนเป็นที่รู้จักแม้กระทั่งคนไม่รู้เรื่องรถ

รุ่นก่อนๆก็สร้างชื่อพอสมควรนะครับ งานดีไซน์ดี ทนทานกว่ารถหรูยี้ห้ออื่นๆครับ

บางคนขาย BM ทิ้ง ไปซื้อ Benz เพราะเรื่องภาพลักษณ์ก็มีครับ

ออฟไลน์ Parinceo

มันมีหลายเหตุผลครับ

รถยนต์พระที่นั่งคันแรกในไทยคือ MB ครับ(สมัยก่อนน่าจะใช้ชื่อเดมเลอร์-เบนซ์)
คนไทยก็เลยมีความคิดฝัหวัว่า เจ้ายี่ห้อนี้แหละ เจ้านาย-ขุนนางทั้งหลายใช้ เป็นรถชั้นดี

ยี่ห้ออื่นๆมีประวัติยาวนานไม่เท่า เลยอาจจะไม่สามารถเจาะตลาดคยไทยที่ยึดติดกับความคิดเก่าๆ
คนไทยส่วนใหญ่ไม่เปิดใจรับยี่ห้อใหม่ๆที่เกิดขึ้นในตลาดว่างั้นก็ได้ครับ

พอมาถึงยุคยนตรกาก BMW Audi VW รวมถึงอีกหลายยี่ห้อก็โดนเจ้านี้ทำซะเสียเครดิต คนเข็ดไปตามๆกนจนผู้ใหญ่หลายคนส่ายหน้าแล้วบอกว่าจุกจิก ซ่อมยาก
ยี่ห้อพวกนี้เลยโดนรัศมีดาวกลบไปหมด ยิ่งเป็นการย้ำความคิดว่า MB นี่แหละที่หนึ่งเข้าไปอีก

แถม MB ยังมีแนวการออกแบบที่ถูกใจเหล่ากงเหล่าม่ามาก จนเสี่ยๆทั้งหลายเสียเงินสู่ขอมาไว้ที่บ้าน ถึงแม้ว่าสมัยนี้จะออกแบบได้สปอร์ตขึ้น แต่ก็ยังติดอารมณ์แบบนี้อยู่ดี

ปล. ผมก็เลยช่วงกลางของ Gen Y มาหน่อย แต่พอดีมีคนเล่าให้ฟังครับ

ออฟไลน์ rut191

ผมว่า ณ ที่บางแห่ง ขับพอชไปคนงงๆว่านี่รถอะไรไม่มีใครสนใจแต่พอเป็นเบนซ์ โอ้วนึกว่า คุณชาย 556

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
น่าจะเป็นเพราะรถหรูยุคแรกๆที่บุกเบิกไทยมั้งครับ

เคยอ่านเจอที่ไหนสักแห่งว่า

มีคนตั้งใจจะซื้อ E-class แต่เปลี่ยนไปซื้อXF กลับโดนมองว่าซื้อจากัวร์เพราะประหยัดงบ  :'( :'(

ออฟไลน์ dht_tubes

ค่านิยมฝังในใจมานานมั๊งครับ + กับที่ผ่านๆมา รถเบนซ์เปลี่ยนรุ่นที ใช้เวลานาน ขับแล้วไม่ตกรุ่นเร็ว
ราคาขายต่อดี ไม่ตกมาก ทำให้มองในแง่ความคุ้มค่า กำไร ขาดทุน ดีกว่ายี่ห้ออื่น
การซ่อมบำรุง ในรุ่นก่อนๆ คือ ทำแล้วจบ ไม่จุกจิก กวนใจ

ไปต่างจังหวัด จะเห็นชัดครับ ขับรถซีดานอะไรมา เค้าเรียกรถเก๋ง
แต่ถ้าเป็นดาวสามแฉก เค้าจะบอก นี่ นายมา ขับเบนซ์

ผมมองในมุมว่า นี่เป็นบทพิสูจน์อันนึงครับว่า

ค่ายรถอะไร อยากมาหากินในบ้านเรา ต้องดูเป็นตัวอย่างครับ

ออฟไลน์ NaNaNa

ได้ยินเขาเล่ามาว่า คนจีนเชื่อในสัญลักษณ์ ตราดาว ทำให้เจริญ
ร่ำรวย แล้วคนเชื้อสายจีนในบ้่นเราก็มีมากด้วย เลยทำให้เห็นภาพลักษณ์เป็นแบบนั้น

ออฟไลน์ karn5811

เป็น ประมาณว่า ติดแบรนด์ หรือป่าวครับ คล้ายๆกับ โตโยต้า อะครับ สินค้าไว้ทีหลัง แบรนด์ไว้ก่อน

หรือ เบ๊น อาจจะ ออกแบบมาโดนใจทุกวัย

ออฟไลน์ raygun

.
.
.
ผมว่าภาพลักษณ์ของ MB ก็ไม่ได้ดีเฉพาะในบ้านเรานะครับ
มันก็ดีทั่วโลกนั่นแหละ เหมือนๆกับ Rolex
เพราะ MB เป็นแบรนด์ที่ set standard หลายๆอย่างให้กับวงการรถยนต์โลก
คิดค้นอะไรเป็นเจ้าแรกของโลกก็เยอะ ทำเนียบรถคลาสสิคก็มีเพียบ
แถมยังลงแข่งในเกือบทุกประเภทการแข่งขัน รถใช้ทนทาน
อะไหล่หาง่าย ซ่อมง่าย ใครใช้ก็ติดใจครับ  ;)

ออฟไลน์ dwnd

• Newbie
  • *
ผมว่า ณ ที่บางแห่ง ขับพอชไปคนงงๆว่านี่รถอะไรไม่มีใครสนใจแต่พอเป็นเบนซ์ โอ้วนึกว่า คุณชาย 556

อันนี้ผมเห็นด้วยครับ

เช่น อากง อาม่า ผมไม่รู้จักด้วยครับ posche เนี่ย ;D ;D
[ BMW 3series f30 320d Luxury line ]
[ Ford Ranger 2.2 DBL tdci mt ]

ออฟไลน์ earth3005

• Jr. Member
  • **
ส่วนหนึ่งเป็นเพราะคุณภาพของเเบรนด์ซึ่งก็บอกอยู่เเล้วว่าเป็นรถคุณภาพดี+ชื่อเรียกง่ายด้วยครับ
คุณสังเกตุมั้ยล่ะครับว่าต่อให้เบนซ์รุ่นโบราณๆขับมามันก็ยังสวยเเละมีระดับกว่ารถยี่ห้ออื่นๆไม่ว่าจะเป็นรุ่นโบราณหรือที่เพิ่งออกมา
นั่นน่าจะเป็นสาเหตุที่ทำให้MBขลังไม่มีวันตายครับ  ;)

ออฟไลน์ localgame

สมัยก่อนตอนw123ออกมาในขณะนั้นช่วงล่างมันแทบจะดีสุดในสมััยนั้นแถมเครื่องยนตร์ก็มีความแรงสมดุลกับตัวรถถ้าเทียบกับรถในสมัยนั้นนี่รถญี่ปุ่นเจอน้ำหน่อยหมุนกันเป็นว่าเล่น วิ่งเร็วก็ไม่ไหว ถนนไม่ดี พอคนไปขับเบนซ์ความรู้สึกมันแบบหน้ามือเป็นหลังมือ พอเปลี่ยนรุ่นมาเป็นw124ก็ยังคงรักษาเอกลักษณ์เดิมช่วงล่างดีแน่นเกาะถนน ขับรถรุ่นใหม่ยังให้ความรู้สึกเกาะถนนไม่ดีเท่าw124 แล้วมันก็ทนถึกขนาดทุกวันนี้ยังเห็นขับแทบทุกวัน วันไหนไม่เห็นนี่แปลก ขายดีพอๆกับโตโยต้าในสมัยนั้น ทั้งๆที่ราคาแพงกว่าเยอะ จนทำให้มันติดใจคนในยุคนั้นมาจนถึงปัจจุบัน แต่ตัวw212ตัวล่าสุดผมขับแล้วช่วงล่างมันดูเบาๆไม่มั่นใจเหมือนw124 เลย ได้แต่แรงอย่างเดียว

ออฟไลน์ TheBestOrNothing

รู้สึกว่ามันจะเป็นค่านิยมคนผู้หลักผู้ใหญ่ด้วยอะครับส่วนนึง อย่างอาม่าอากงผมรู้จัก แค่ C E S นอกนั้นแม้แต่เป็น Benz ท่านยังไม่รู้จักเลยครับ
แต่ Benz ก็เป็นรถที่มีบุคลิกผู้ใหญ่ตามตัวของมันอยู่แล้วด้วยส่วนนึง 

ขนาดผมเด็กปี 4 ขับ E-class  เวลาไปหา Supplier ของบริษัทคุณพ่อ ใส่ชุดทำงานไป
เค้าก็จะถามผมว่าทำอยู่แผนกอะไรหรอครับ/คะ ทำมานานหรือยัง ที่ไหนได้ผมยังเรียนอยู่ ปี 3-4 เองครับ  (ความภูมิฐาน หรือ ความแก่ = =")

แต่ก็จริงครับสำหรับรถยี่ห้ออื่นนอกจาก Benz สำหรับเจ้าหน้าที่ทางราชการบางท่านอาจไม่รู้จักก็มีอีกเยอะครับ
อย่างเช่นปีใหม่ที่ผ่านมาผมกับครอบครัวขับCayenneไปเที่ยวลาว
แล้วตอนนั้นมีด่านตรวจในตอนเช้าก่อนถึงด่านข้ามไปลาวซัก5KM (ช่องเม็ก)  เป็นด่านของตำรวจตระเวนชายแดนไทยครับ มีเจ้าหน้าที่อยู่ 2-3 คน
พอลดกระจกลงเจ้าหน้าที่ถามว่า "รถอันหยังครับ? บ่เคยเห็นเลยครับท่านครับ" 
เพราะตอนนั้นเจ้าหน้าที่จะต้องจดทะเบียนรถแล้วก็ยี่ห้อรถเอาไว้ เพื่อความปลอดภัยซักอย่างอะครับ ปกติก็ไม่เคยเห็นเหมือนกัน
ผมเลยต้องสะกดตัวอักษณให้กับเค้าอีกทีนึงครับ

ยังดีครับทีุ่คุณตำรวจไม่บอกผมว่า "Fortunerท่านสวยดีนะครับ"    ^^"

ออฟไลน์ yod artstu

ผมเกิดมา ก็เห็น W123 วิ่งกันเกลื่อนแล้ว
และผมยังจำคดี benz wagon ดัดแปลงเลี่ยงภาษีได้ดี

สักพัก ก็เห็น 190E baby benz วิ่งกันเกลื่อนเพราะราคาไม่เกินเอื้อม
พอๆกับเห็น E30 316i ของพ่อเพื่อน และเรื่มรู้จักความโหดร้ายของยนตรกิจ

พอโตหน่อย ฟองสบู่พอง ก็เห็นพ่อแม่เพื่อนๆขับ W124
และก็เห็น bmw e34 ที่เยอะไม่แพ้กัน

มันเลยเป็นอดีตที่ฝังใจเด็กที่โตมาและผ่านยุค "คนเคยรวย" ครับ
ว่า สักวันในอนาคต เราจะต้องซื้อมาขับให้ได้

แต่ต้องยอมรับเลยครับว่า benzW123 เนี่ย มันทนทายาทจริงๆ
แต่อะไรก็ไม่ทนเท่า W124 เพราะลองดู bmw e34 ที่อายุใกล้ๆกัน
มักจะมีความรวน หรืออาการชำรุดมากกว่า benz ครับ

แต่ส่วนตัวผมยังติดภาพความทนทายาทของ W124 อยู่ครับ
สรุปว่า พอถึงวันนี้แล้ว เลยไม่กล้าที่จะซื้อ Benz ใหม่ซักที
ก็คงเพราะกลัวเรื่องความรวนของอุปกรณ์ที่ซับซ้อนครับ
และติดภาพของ W124 ที่ทนดุจรถถัง เพราะซื้อทั้งทีอยากใช้เกิน 10 ปีครับ

สรุป ผมชอบเพราะมันให้ภาพลักษณ์ที่ดี ความเนี้ยบในการประกอบ ความทนทายาท และปลอดภัยครับ
แต่ดูเหมือนปัจจุบัน จะขาดเรื่องความทนทานไป เพราะติดเรื่องวัสดุที่นำมาประกอบ ต้อง recycle ได้
เลยทำใจไม่ได้ที่จะซื้อซักทีครับ ใจไม่ถึงพอ ได้แต่ออก D segment Hybrid ญี่ปุ่น มาใช้ไปก่อน  :P

และตอนนี้ก็ได้แต่บูรณะ E34 ทำสีขัดสนิมปะผุยกกระดองทั้งคัน และรื้อช่วงล่างลงเครื่องใหม่ทำภายใน ไปพลางๆก่อนครับ
เพราะยังติดใจความทนทานของรถในยุคเก่าๆอยู่ครับ
: )

ออฟไลน์ Insideout

สั้นๆเลยครับ เพราะของเค้าดีจริง

ออฟไลน์ HYDE--

1. เป็นรถยี่ห้อแรกๆ ที่เป็นที่รู้จักของคนไทย
2. เป็นรถที่ภาพลักษณ์ดี "ในสายตาของทุกๆคน" ไม่ว่าจะเป็นชาวบ้าน ตาสีตาสา หรือ นักธุรกิจ มาตั้งแต่สมัยก่อนนู้น
3. เวลาพูดถึง รถที่ดี แม้กระทั่งเด็กวัยรุ่นสมัยใหม่ ก็ยังเรียกติดปากว่า รถเบ้นๆๆๆ
4. เป็นรถที่ ดูภูมิฐาน ซึ่งคนแก่ๆก็จะชอบ

ญาิติผม ที่อายุเกิน 45 ปีทุกคน มีความคิดว่า MB นั้น มีภาพลักษณ์ที่ เหนือกว่า BMW พอสมควร ถึงขนาดพูดว่า
"ถ้า BMW มันตั้งราคาเท่า MB มันจะขายได้อย่างไร" คนเหล่านี้คิดว่า BMW ควรจะขายถูกกว่า MB ราว 5แสน-1ล้่านบาท ในรุ่นที่ใกล้เคียงกัน

ออฟไลน์ Ruksadindan

น่าจะคล้ายๆกับกรณี Cult of Personality ของบุคคลชื่อดังที่เป็นข่าวตอนนี้ครับ

ที่มี S ทะเบียน Cali อยู่คันนึงนั่นล่ะ

ออฟไลน์ cloud

พ่อผมอายุ70  ผมชี้BMW series5 f10 ให้พ่อดูว่าสวยมั้ยพ่อ
เค้าบอกBMWรถห่วย สู้BENZไม่ได้หรอก. จบครับ

ออฟไลน์ recycleman

ผมว่ามันเป็นอะไรที่ถูกปลูกฝังมาช้านานตั้งแต่สมัยก่อนๆแล้วครับ

สมัยเด็กๆพ่อผมจะชอบฟังเพลงลูกทุ่ง ผมเลยได้มีโอกาสฟังไปด้วย สังเกตง่ายๆในเนื้อเพลงถ้าพูดถึงในทำนองพี่มันคนจนหน้ามลจึงหนีไปกับเศรษฐีมีตังแล้วหละก็ รถที่เขาจะพูดถึงส่วนใหญ่เลยก็จะเป็นเบนซ์นี่แหละครับ นอกนั้นถ้าเป็นแนวๆทหารติดดาวไม่ก็พวกนายพลแย่งแฟนพี่รับรองว่าไม่หนีจี๊บกับแลนด์โรเวอร์ มันเป็นค่านิยมที่ถูกปลูกฝังมาตั้งแต่สมัยคุณปู่ยังหนุ่ม คุณพ่อยังเด็กส่งอิทธิพลต่อเนื่องเรื่อยมาจนถึงปัจจุบันนี่แหละครับ  ;D

ออฟไลน์ bluefox101

Benz เป็นรถแบรนด์หรูยี่ห้อแรก ๆ ที่มาทำตลาดในเมืองไทย และราคาก็สูงกว่ารถยี่ห้ออื่นมากพอตัว สมัยก่อนไม่มีระบบซื้อรถเงินผ่อนนะครับ
ดังนั้นคนขับ Benz นี่ต้องรวยเข้าขั้นทีเดียวถึงจะซื้อได้

ผมจำได้ว่า เกือบ 30 ปีก่อน สมัยที่คุณพ่อซื้อ Volvo รถยุโรปคันแรกของที่บ้าน ที่ราคา 7 แสนกว่า Benz (รุ่นก่อนโรงจำปา ท้ายแบน ๆ) ราคาร่วม 1.4 ล้าน ขณะที่ รถญี่ปุ่นบ้าน ๆ คันนึงประมาณ 3 แสนกว่าเอง

ดังนั้นในสมัยก่อน จึงมีคำพูดที่ว่า รวยจริง ๆ ต้องขี่ Benz ผูก Rolex ครับ Benz เลยเป็นสัญลักษณ์ บ่งบอกสถานะความมั่งมี ตั้งแต่นั้นมาจนถึงปัจจุบันครับ

ออฟไลน์ JackFrost

• Newbie
  • *
เดียวนี้รู้สึกเห็น E Class วิ่งบนถนนเยอะมากๆ เผลอๆพอๆกับ วีออสเลยมั้ง 555
เดี๊ยวนี้ คนไทย ร๊วย รวย

ออฟไลน์ deaw2011

• http://metrosystems-des.com/
ที่บ้านผมเขาคิดว่า Benz  หรูกว่า BMW ซะอีกแหนะ
พอเจอ Benz บอกหรู พอเห็น BMW บอกเฉยๆ ::)

ออฟไลน์ mxmx

ในราคาที่เท่าหรือใกล้เคียงกันจ่ายเงินให้กับ benz คุ้มที่สุดคับ  bm กับ audi  กับ vw  รถดีคับขับดีมากแต่เป็นก็เป็นแค่ส่วนหนึ่งคับ เพราะต้องคิดถึง ความทนทาน การช่อมบำรุงและที่สำคัญสำหรับเมืองไทยคือราคาขายต่อคับ

ออฟไลน์ 5ume7h

แต่อากงอาม่าที่ชื่นชอบเบนซ์
ไปบอกชื่อเมอซิเดสอาจไม่รู้จักนะครับ

keanetona

• บุคคลทั่วไป
คนไทยติดแบรนด์ครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีเรื่องเล่าเรื่องหนึ่งครับ

เจ้าของกิจการท่านหนึ่งได้ไปดูดวง แล้วดวงบอกว่าต้องขี่เสือ

ท่านเลยไปจัดการออก แจ็คป้ายแดงมาครับ

แต่พอขับมาที่ทำงานยามไม่โบก เพราะไม่รู้จัก รู้จักแต่ตราดาว  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ r0okiEz

คงเพราะชื่อเสียงที่เก็บสะสมไว้อย่างยาวนาน จากรุ่นสู่รุ่น ;D
อย่าทำทุกอย่างที่คิด.....แต่จงคิดทุกอย่างที่ทำ

ออฟไลน์ gayji

• Full Member
รถคันแรกของไทยก็ ของ ร.5 ครับ เป็น MB มี 2 คัน และต้องมีการสำรองอะไหล่ นายช่างค่ายนี้ไว้ ต่อมาทางเชื้อพระวงศ์ทั้งหลายก็ขับแต่ยี่ห้อนี้เป็นหลัก
เมื่อผู้นำประเทศขับยี่ห้อนี้ เซเลบก็ต้องตามครับ เป็นอย่างนี้กันทุกประเทศ จนยี่ห้อนี้กลายเป็นสัญลักษณ์ของความสำเร็จครับ

รถคันแรกผมเป็น MB คันใหม่เป็น BMW ก็ต้องยอมรับว่า BMW ยังตามเรื่องภาพลักษณ์ MB อยู่ แต่เริ่มใกล้เข้ามา ไม่ห่างมากเหมือนเมื่อก่อน แต่คันถัดไปผมคงกลับไปหา MB นะ