ผู้เขียน หัวข้อ: สมาชิกท่านใดโดน จม.ตรวจจับความเร็ว แล้วไม่ไปจ่ายแล้วต่อทะเบียนได้มั่งครับ  (อ่าน 36998 ครั้ง)

ออฟไลน์ bittersweett1st

• Full Member
ก่อนอืนขอเกริ่นก่อนนะครับ คือเมื่อประมาณต้นเดิน กรกฎา ผมขับรถกลับไปส่งแฟนที่บ้านที่ระยอง
ตอนขับไปใช้เส้นทาง กระทิงลาย ช่วงประมาณโรงเรียนเดอะ รีเจน มันเป็นทางลาดชันขึ้นเนิน ผมก็เลยเร่งเครื่องให้มันผ่านไปไวๆ
พอลาดลงเนิน ผมก็ปล่อยรถไหล !!สิ่งที่เห็น ตำรวจ จอดรถเอาพุ่มไม้คลุมไว้อีกฝั่งของถนน แล้วตัวเองก็มาซุกอยุ่ตรงพุ่มไม้เกาะกลางถนน
ยิงกล้องใส่ ซึ่งผมจำได้เลยว่า ในขณะนั้นรถผมความเร็ว 125 (Civic FD) ส่วนแคปติว่า กับ เบนซ์ ที่นำหนาไปความเร็วน่าจะไวกว่าผมมาก

ล่าสุด!! เมื่อวานได้ จม. ให้ไปชำระค่าปรับ 1000 บาท แต่ในใบจับลง 145 ซึ่งมันเกินไป 20km นี่มันอะไรกันครับ ผมงง!!
ทำไมความเร็วมันเพิ่มขึ้น ผมเห็นจม.และก็งง แฟนก็ยังงง บอกมึงบ้ารึปล่าวตำรวจเนี่ย เกินไปเยอะเลย

เลยมีความคิดที่ว่าจะไม่ไปจ่ายครับ พ่อผมเป็นตำรวจเหมือนกันยังบอกเลยว่าทำไมมันลงมาในใบ เกินจริง (คือตอนแรกแกไม่เชื่อว่าผมขับช้า แต่แฟ่นช่วยยืนยันให้เพราะ แฟนผมจะด่าผมทุกครั้งที่ขับเร้วกว่า 120 แบบว่าเธอกลัวความเร็ว)

ก็เลยอยากจะขอคำแนะนำครับ ว่าควรจะไปจ่ายไหมกับความผิดที่มันเกินจริงขนาดนี้ และอยากถามว่ามีสมาชิกท่านใดบ้างครับที่โดน แบบผมและไม่ไปจ่าย จะเกิดผลยังไงบ้าง

ขอบพระคุณครับ

ปล.ถ้าเข้าข่ายผิดกฎ ผมยินดีรับฟังคำติเตือนและลบกระทู้ทันทีครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
คงโดนเอาความเร็วของ 2 คันนั้นมาแน่เลย กล้องถ่าย 2 คันนั้น แล้วแพนมาที่ civic เลขไม่ทันเปลี่ยนกดบันทึก  (ปล.มั่วเอา)
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
ถ้ามาแล้วก็ต้องจ่ายครับ

ทุกวันนี้ผมก็ยังมีคำถามอยู่เหมือนกัน ว่าไอเครื่องวัดของตำรวจเนี่ย มันเชื่อถือได้แค่ไหน เพราะไมล์รถแต่ละคันมันก็มีแข็งมีอ่อน

ผมมีใบนึงมา 122  แน่ใจได้ไงว่าไม่ได้เพี้ยนที่เครื่อง

ผมมีติดอยู่เกือบสิบใบ แต่ยังไม่จ่าย ถ้าต่อได้ก็ต่อไปก่อน ไม่มีตัง โดน 12x กว่าๆหลายใบ ทั้งที่ก็คิดว่าขับไม่เกินแล้วนะ

ออฟไลน์ ple101

• Newbie
  • *
อย่าพึ่งไปจ่ายครับ เก็บใบสั่งไว้พอตอนไปเสียภาษีถ้าต่อไม่ได้เราค่อยไปจ่ายครับ เห็นเขาบอกว่าเคลียร์ใบสั่งทุกปี

อย่าพึ่งไปจ่ายครับ เก็บใบสั่งไว้พอตอนไปเสียภาษีถ้าต่อไม่ได้เราค่อยไปจ่ายครับ เห็นเขาบอกว่าเคลียร์ใบสั่งทุกปี

พูดเหมืิอนลุงผมเลยครับ แกขับ z4 โดนหลายสิบไปแล้ว แต่ไม่เคยไปจ่ายเลย

ออฟไลน์ hutzero

ที่ทำงานเห็นไม่จ่ายกันเยอะ  ก็ต่อทะเบียนได้ปกติ
ส่วนผมยังไม่เคยโดน

ออฟไลน์ holahola66

ยืนยันว่า ไม่เคยจ่าย ต่อทะเบียนได้ปกติ  :P
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ artzzz001

ถ้ามันเกินตามจริงก็น่าไปจ่ายอยู่นะครับ แต่นี่มันเกินมาแบบน่าเกลียดมาก

ผมยังเคยนึกเล่นๆเลยว่ากล้องบนทางด่วน ในขณะที่เราขับ 80 แล้วมีรถบ้าพลังมาจากไหนไม่รู้ขับแซงไปฟิ้ววววววว ในจังหวะที่อยู่ที่จุดติดตั้งกล้องพอดี ถ้ามีใบสั่งส่งมาจะทำยังไง (โดนแซงตรงจุดติดตั้งกล้องหลายรอบแล้ว แอบเสียวทุกที)

ออฟไลน์ redsun

ถ้าต่อทะเบียนประจำปีได้ก็โอเคครับ
แต่ตอนโอนรถ ไม่น่าจะรอดครับ

ออฟไลน์ cefboy

โดนเหมือนผมเลย ของผมบนทางด่วน รามอินทรา ตอนนั้นผมขับแจ้สตาม SLK แต่ความเร็วที่ส่งมาเหมือนเป็นของเบนส์

เพราะตอนที่โดนถ่าย เบนส์เพิ่งจะปาดแซงผมไปอย่างเร็ว และผมก็เหลือบไปเห็นตำรวจหมอบอยู่พอดี

ผมก็มั่นใจว่าตั้งความเร็วไว้ 120 ถ้าไมล์เพี้ยนก็ไม่น่าเกิน 123-125 Km/h

เชื่อไหมครับ ที่ส่งมาเป็น 139 Km/hr เป็นไปไม่ได้

แต่ก็จ่ายไปแล้ว แถมโดนแฟนด่าด้วย เพราะผมขับมาคนเดียวไม่มีพยานอ่ะ

ออฟไลน์ keangac

ต่อได้ครับ ยืนยัน เพราะน้องผมโดนแล้วไม่ไปจ่าย พอต่อทะเบียน มันไม่ปรับอะไรเลย

ออฟไลน์ wut get real

น่าจะต่อทะเบียนได้นะครับ แต่ผมเคยโดนใบสั่งแปะหน้ารถ ก็ยังต่อทะเบียนได้ตามปกติครับ
Accord  G9
Prius
Hilux Revo

ครับ เรื่องโอนได้ไม่ได้ไม่มีปัญหาครับ เพราะรถผมกะใช้ไปอีกเป็น สิบปีเลย

เรื่องจ่ายนี่ ไม่จ่ายแล้วกันครับ ถถึงเวลาไปต่อทะเบียนค่อยว่ากันไป จะให้พ่อไปเคลียมันก็คนละสายกัน ทางหลวงกับ สบ4 คนละทาง

ออฟไลน์ usbza

• Newbie
  • *
เพื่อนของผม โดนเรื่องความเร็ว มีรูปถ่ายส่งมาที่บ้าน ไปจ่ายเงินเรียบร้อยแต่ตอนต่อทะเบียนต่อไม่ได้เพราะมันไม่เคลียร์รายการในระบบให้ ได้กลับไปโวยวายตรงที่จ่ายเงินแม๊งเงิบไปเลยครับ

บางครั้งจ่ายเงินแล้วก็ต้องบอกให้มันเครียร์ในระบบด้วยนะครับ เด๋วจะเสียเวลาสองต่อ

ส่วนตัวผมเคยแต่โดนโบก เคยให้ต่ำสุด 20 บาท สูงสุด 100 ผมไม่ค่อยมีตังคับ และเวลาจอดผิดที่มีใบสั่งแปะไว้หน้ารถ ไม่ต้องไปจ่ายครับ ตอนนี้สะสมได้ 4 ใบแล้ว

ออฟไลน์ XyteBlaster

ปสก ส่วนตัว

รถคันนึง โดนที่ จันทบุรี.  130 ได้. ไม่จ่าย ไปต่อทะเบียนที่หมอชิต ต่อไม่ได้ครับ. คอมฯ มันฟ้อง ต้องไปจ่ายก่อน

รถคันเดิม. ปีนี้ เที่ยวเยอะ. โดนมาทั่วไทย 4 ใบ ความเร็วแตกต่างกันไป.  ไปต่อทะเบียนที่ ตจว. (บ้านเกิด)

ต่อได้เฉยเลย ......   

ออฟไลน์ Freekick042

สงสัยว่าแบบนี้เราชอให้ศูนย์ปริ้นlog จากกล่องในรถออกมาแล้วเอาไปค้านได้มั้ยว่าเราขับไม่ถึง

ออฟไลน์ OLan-मंदिर लड़का

ตำรวจที่รู้จักกับที่บ้านเค้าบอกว่าใบสั่งมันเคลียร์ทุกปี ไม่ต้องจ่ายมันก็ได้ครับ  ;) แต่ที่บ้านก็เอาไปจ่ายตลอดน่ะ

ปล.เมื่อเช้าก็เพิ่งมาอีกหนึ่งฉบับแถวสมุทรปราการ 124  เกินมา 4 แม่งยังเอา  >:(

ออฟไลน์ kai11

• Newbie
  • *
ถ้ามันเอาลงระบบ ยังไงก็ต้องไปจ่ายครับเพราะเรื่องจะแจ้งอายัดไปยังขนส่ง แต่ถ้าไม่ลงระบบก็รอดตัวไป

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ต่อทะเบียนได้ครับ ปกติ แต่จะไปมีปัญหาตอนโอนเปลี่ยนชื่อครับ
ของผมก็เก็บไว้หมดครับ จ่ายทีเดียวตอนจะโอน จะได้รู้อันไหนใบสั่งจริงหรือปลอม

ออฟไลน์ backingforwords

• Newbie
  • *
ผมต่อได้ตามปกติครับ มีประมาณสี่ใบ 121 ซะสอง เจ็บใจมากๆ เลยไม่ไปจ่าย กะว่าถ้าต่อไม่ได้ค่อยจ่าย แต่ก็ไม่มีอะไรเกิดขึ้น

คันเก่าโดนสองใบ โอนรถได้ตามปกติเช่นกันครับ ที่ขนส่งหมอชิต

ออฟไลน์ rut191

ผมเคยแต่มา170กล้องจับได้131เนี่ยสิ
ปล.รถบริษัทครับ555

ออฟไลน์ domo24

พ่อผมก็โดนบ่อยครับ

เจอใบสั่ง ความเร็วที่แจ้งมาสูงกว่าที่ขับจริง บ๊ะไปแล้ว!!

BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ shikimaru

ต่อได้ ไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่าทางตำรวจส่งเรื่องไปให้กรมขนส่งมั้ย ถ้าส่งเรื่องก็จะมาที่กรมขนส่งต่อ ช่วงนั้นงานเยอะขนส่งไม่ว่างทำ เขาก็จะไม่คีข้อมูลลงทะเบียนในคอม อันนี้เราก็จะรอดไป มันจะมาเป็นเดือนต่อเดือน ใบสั่งพวกนี้มีอายุ 1 ปีนับจากวันที่ออกถ้าเราต่อทะเบียนหลังวันที่ส่งก็ต่อได้ครับ

ปล.อันนี้ฟังจากคนในกรมเลย เพราะที่บ้านค่อนข้างสนิทกัน ทำธุระที่ขนส่งบ่อยครับ แต่เป็นต่างจังหวัดนะ

ออฟไลน์ peterpat

ต่อได้ ไม่ได้ ขึ้นอยู่กับว่าทางตำรวจส่งเรื่องไปให้กรมขนส่งมั้ย ถ้าส่งเรื่องก็จะมาที่กรมขนส่งต่อ ช่วงนั้นงานเยอะขนส่งไม่ว่างทำ เขาก็จะไม่คีข้อมูลลงทะเบียนในคอม อันนี้เราก็จะรอดไป มันจะมาเป็นเดือนต่อเดือน ใบสั่งพวกนี้มีอายุ 1 ปีนับจากวันที่ออกถ้าเราต่อทะเบียนหลังวันที่ส่งก็ต่อได้ครับ

ปล.อันนี้ฟังจากคนในกรมเลย เพราะที่บ้านค่อนข้างสนิทกัน ทำธุระที่ขนส่งบ่อยครับ แต่เป็นต่างจังหวัดนะ

ตามนี้เลยครับ โทษทำผิดกฎจราจรคดีมีอายุความ 1 ปีเท่านั้น หลังจากหมดอายุความก็เอาผิดเราไม่ได้ครับ และอีกอย่างบางครั้งตำรวจก็ไม่ได้ส่งเรื่องไปขนส่งด้วย

ออฟไลน์ SaiXaiZai

ตามนี้เลยครับ โทษทำผิดกฎจราจรคดีมีอายุความ 1 ปีเท่านั้น หลังจากหมดอายุความก็เอาผิดเราไม่ได้ครับ และอีกอย่างบางครั้งตำรวจก็ไม่ได้ส่งเรื่องไปขนส่งด้วย

ตามนี้เช่นกันครับ กรณีที่เรื่องถูกส่งมาที่ขนส่งและเรื่องถูกบันทึกเข้าคอมแล้ว การต่อทะเบียนยังได้อยู่ครับแต่ต่อเสร็จเราได้แค่ป้ายที่นำมาติดกระจกและใบเสร็จเท่านั้นครับ เล่มทางขนส่งจะยึดไว้ก่อนจนกว่าคุณจะมีหลักฐานมาแสดงว่าคุณจ่ายค่าปรับแล้ว ครับ

ออฟไลน์ Nonthacha

• Jr. Member
  • **
ไม่เคยโดนจับความเร็วเลย เคยแต่โดนใบสั่งจอดในที่ห้ามจอดรถจอด เห็นจอดกันตั้ง
4-5 คัน เลยเข้าไปจอดแต่โดนรถผมคันเดียวเซ็งเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
แต่ต้องไปจ่ายมันล็อกล้อ โดนไป 500 บาท คุยกับตำรวจดีๆเค้าลดให้ 100 บาท
เหลือ 400 บาท กับ พรบหมดอายุลืมต่อ โดนอีก 350 บาท โชดดีเจอตำรวจดีอีกแล้ว
เค้าเห็นไปต่อมาแล้วตอนไปจ่ายเลยลดๆให้ เหลือ 200 บาท อิอิ ;D

ออฟไลน์ Minny

โดนเหมือนกันค่ะ แต่ไม่เคยจ่าย ต่อทะเบียนได้ปกติ โดนทั้ง 300, 500, 1000 รวมกันได้ 4 ใบแล้วค่ะ แนะนำว่า ไปลุ้นตอนต่อทะเบียนดีกว่า ถ้าต่อไม่ได้ค่อยไปจ่าย

แต่เท่าที่เห็น เค้าจำกัดความเร็ว 80-90 ถ้าขับสัก 100 ก็มีโอกาสโดน แต่อาจโดนเบาๆ เช่น 300-500 แต่ถ้าเกิน 120 ก็คิดเต็มที่ 1000 บาท เพราะค่าปรับสูงสุดคือ 1000 บาท แต่ถ้าจับได้ที่ความเร็วระดับ 180-200+ ก็อาจโดนเพิ่มอีกข้อหานึงค่ะคือข้อหาแข่งรถบนทางหลวง อันนี้ค่าปรับน่าจะเป็นหมื่นเลย
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ Nikle_pk

ไม่เคยโดนจับความเร็วเลย เคยแต่โดนใบสั่งจอดในที่ห้ามจอดรถจอด เห็นจอดกันตั้ง
4-5 คัน เลยเข้าไปจอดแต่โดนรถผมคันเดียวเซ็งเลย ไม่รู้ว่าเพราะอะไร
แต่ต้องไปจ่ายมันล็อกล้อ โดนไป 500 บาท คุยกับตำรวจดีๆเค้าลดให้ 100 บาท
เหลือ 400 บาท กับ พรบหมดอายุลืมต่อ โดนอีก 350 บาท โชดดีเจอตำรวจดีอีกแล้ว
เค้าเห็นไปต่อมาแล้วตอนไปจ่ายเลยลดๆให้ เหลือ 200 บาท อิอิ ;D

ค่าปรับมันลดกันได้ด้วยเหรอครับ

แล้วค่าปรับเข้าประเป๋าใคร ???  ;D
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ hmbskin789

• Newbie
  • *
เพื่อนผมเป็นลูกตำรวจ เค้าบอกว่าค่าปรับเข้ากระเป๋าตำรวจเป็นรางวัลนำจับ  90% อีก 10% เข้ารัฐครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เพื่อนผมเป็นลูกตำรวจ เค้าบอกว่าค่าปรับเข้ากระเป๋าตำรวจเป็นรางวัลนำจับ  90% อีก 10% เข้ารัฐครับ

ได้เยอะเลยแฮะ

;) ;) ;)